1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tình yêu online

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi cuchidatthep, 25/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Louise

Louise Thành viên quen thuộc

Tớ thấy nàng Aasthaa nói thế có phần chủ quan.
    Tớ là người khó tính, tớ nhận. Nên đọc phải những bài viết sai chính tả, chấm phẩy đặt sai chỗ, không viết hoa đầu dòng, câu chữ rời rạc lủng củng là tớ cứ như đi đường vấp phải hòn đá. Bài nào có xu hướng nhiều đá quá thì tớ chỉ lướt lướt qua xem nắm được ý nào thì nắm, chứ bảo đọc kĩ càng thì tớ... thua [​IMG]. Ai mà cũng viết hay được nhà văn thì thật là đại phúc, chả mấy chốc chúng ta có Nobel văn chương như chơi. Ai xoáy vào ý này là sai toét, vì ý bạn Anxiety hoàn toàn không phải vậy. Nhưng mười mấy năm mài đũng quần trên ghế nhà trường với cái môn Tiếng Việt - Tập làm văn chẳng phải để dạy cho học sinh cách diễn đạt ý tưởng của mình một cách mạch lạc, rõ ràng, trong sáng hay sao? Forum giúp người ta bày tỏ chính kiến trước số cử tọa nhất định bằng văn viết một cách không chính thức (so với các phương tiện chính thống khác như báo chí, sách vở), thế nên viết đúng và rõ ràng là tôn trọng chính mình và tôn trọng cử tọa (người đọc những dòng mình viết).
    Khi người ta đã quen biết nhau ở một mức độ nhất định thì dễ thể tất cho những lỗi lầm vặt vãnh của nhau hơn so với những người xa lạ. Người mình không thích thì khỏi nói rồi, thương nhau củ ấu cũng tròn mà ghét nhau củ bồ hòn cũng méo mà. Nhưng nghĩ xem, với những người mới vào, không phải ai cũng có thời gian (và hơi đâu) mà đọc lại 10 topics chính (973 trang chữ & hình) cộng với vài chục topic lẻ tẻ để biết được các nàng ở đây ai là ai, là thế nào. Một số bạn tớ thấy hơi bị nhạy cảm. Người ta chỉ trích mình, mình không nhận thì thôi bỏ ngoài tai đi coi như không thấy, mang vào người làm gì cho thêm mệt rồi nói qua nói lại ông chẳng bà chuộc thành cãi nhau. Không yêu đừng nói lời cay đắng .
    Chim khôn kêu tiếng rảnh rang. Người khôn nói tiếng dịu dàng dễ nghe. Các nàng tập trung vào chuyên môn Tình yêu online đi j
  2. Louise

Cái tớ không hiểu là chuyện ông nói gà thì bà nói thành vịt, rồi vì thế mà tranh luận rất hăng ấy
  3. Louise

Mình nghĩ nhiều ở đây là tình trên tổng số thành viên (vốn chẳng nhiều nhặn gì ) ở đây
  4. teekanne

teekanne Thành viên rất tích cực

Mấy hôm trước tớ bận, không vào đọc. Hôm nay vào đọc xong tớ có vài lời nhắc nhở chung như sau:
    1. Topic này quả là không phải topic bình văn, nên những bài chỉ chuyên chú bình văn là những bài lạc đề. Tuy nhiên, xin nhắc nhở các thành viên là đã tham gia đóng góp thì cũng nên để ý một chút đến những gì mình viết, đừng có bạ gì viết nấy (mượn chữ của Louise). Một trong những tiêu chí của diễn đàn là giữ gìn và bảo vệ sự trong sáng của tiếng Việt, do đó các bạn nên chú ý:
    - Không viết sai chính tả
    - Không viết sai ngữ pháp
    - Hạn chế chèn tiếng Anh vào bài (cái này tớ cũng sai, xin tự kiểm điểm trước)
    - Ngắt câu, ngắt đoạn (dấu câu, xuống dòng) đúng chỗ. Các bạn đang viết bài chứ không phải đang chat.
    Diễn đàn là nơi chia sẻ ý kiến, tâm tư, tình cảm một cách thoải mái, không cầu kỳ hình thức, nên không ai yêu cầu các bạn phải viết hay. Tuy nhiên, các bạn rất nên viết bài mạch lạc, rõ ràng, khúc chiết và có logic. Không nên vì tính chất thông tục (informal) của diễn đàn mà coi thường những điều này. Xin nhớ lời răn: Gieo hành động, gặt thói quen. Gieo thói quen, gặt tính cách.
    2. Diễn đàn là hình thức chia sẻ mở, nghĩa là cái gì bạn viết ra cũng sẽ có người vào đọc và bình luận, khen chê đủ cả. Không phải ai cũng khen đúng hay chê đúng. Nghe lời khen chê, mình phải tự biết phân biệt đúng sai mà nghe hay không nghe. Tuy nhiên, trong bất cứ trường hợp nào cũng không nên mất bình tĩnh trong việc đối đáp. Như mod Hiếu đã nhắc nhở trước đây, các bạn cần tuyệt đối tránh xúc phạm, đả kích cá nhân.
    Có phải bạn ám chỉ topic dành cho những người Yêu xa? Nếu đúng thì yêu cầu bạn lần sau muốn hỏi gì cứ nói thẳng ra, đừng lòng vòng như thế.
    Cách đây cũng lâu tôi đã từng vào đọc vài chục trang trong topic Yêu xa đó. Nhưng tôi vẫn khẳng định box Ấn là box có nhiều tình yêu online nhất mà tôi biết. Lý do là vì, theo tôi, Yêu online có chỗ khác Yêu xa. Điều này trước đây tôi cũng có nói đến trong topic này, đề nghị bạn đọc lại.
    Nhân tiện tôi nói ngoài lề với bạn Anxiety một chút:
    Bạn tự vote (nhầm) mình 5 sao, xong lại tự vote mình 1 sao bảo là "xí xoá." Xí xoá là xí xóa thế nào? Bạn cho là có thể dùng bài sau để thế mạng bài trước, nhưng tôi ở ngoài nhìn vào vẫn thấy bạn có hai bài, một bài 5 sao và một bài 1 sao. (5+1)/2 = 3, mà 3 > 1, xí xóa thế nào được? Bạn khắt khe với người khác thì được, sao không khắt khe với bản thân?
    @piggyHello: Tôi đã đóng góp ý kiến của mình đối với câu chuyện của bạn. Bạn mà không kể tiếp thì ... thật là không công bằng đó.
    @Louise: cho cái đoạn nàng nhận nàng là người khó tính
    tlcashish thích bài này.
  5. teekanne

Cái này tớ cũng phải đính chính một xíu. Trong thời buổi toàn thế giới mở cửa giao lưu thì chúng ta không thể sống khép kín, "đóng cửa bảo nhau" được . Đoàn kết là tốt, nhưng tớ rất không thích kiểu đoàn kết "bè phái, bang hội." Hơn nữa nhà Ấn chúng ta vốn có truyền thống thân thiện và hiếu khách, nên bất cứ ai ghé qua tham gia cũng sẽ được tiếp đón niềm nở. Với tư cách mod của box, tớ cũng xin khẳng định là box Ấn, ít nhất là tớ, sẽ không kỳ thị bất cứ ai, dù người đó không cùng quan điểm. Tớ luôn trân trọng những đóng góp của tất cả các bạn, chỉ yêu cầu các bạn không đi lạc đề và không sa đà chỉ trích cá nhân. Hy vọng sẽ tiếp tục được đọc bài của các mem trong box cũng như của khách "vãng lai"
  6. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi muốn hỏi là bạn có sang box Sở thích chưa, và tôi hỏi chính xác ý đó, không hề lòng vòng.
    Hỏi là để dẫn dắt, vì khi tôi trực tiếp nêu ý kiến thì có bạn đã nhận xét thế này (lưu ý là bạn ấy dùng kiểu nói trỏng để sau này dễ bề nói ''ơ, tôi nói trúng ai thì trúng, chứ tôi nói bạn hay sao mà bạn vơ vào, hay là nhột à bla bla bla''):
    Bạn ấy có thể dùng tgian rảnh rỗi vào việc mà bạn ấy cho là hữu ích (chat với Ấn, yêu online, sms flirting với người chưa gặp mặt, gõ bài dài và không viết hoa, xuống dòng vô tội vạ, chia sẻ các cảm xúc và trải nghiệm sống về yêu online với ng khác...) nhưng dán nhãn ''thật quá rảnh rỗi'' (với nghĩa tiêu cực) cho người khác khi bạn ấy không vừa lòng mình.
    Tôi có thể nhận xét một người Việt là ''không chú ý khi dùng tiếng Việt, ẩu tả'' nhưng chưa bao giờ tôi thấy rảnh rỗi (để soi lỗi ngữ pháp hay để chat chit yêu Ấn online) là có gì sai cả. VD một ng giàu có không phải đi làm việc sẽ rảnh rỗi, một ng bị bệnh suốt ngày nằm nhà sẽ rảnh rỗi, một ng khéo sắp xếp cviệc sẽ có tgian rảnh rỗi. Rảnh rỗi (và dùng tgian để yêu online hay soi lỗi chính tả) không là một cái tội/lỗi. Tôi rất mong mình lúc nào cũng là người rảnh rỗi.
    Quay lại với bạn Tee, bạn nhắc tôi là:
    Chuyện ngoài lề này lần sau bạn PM đc không bạn? Để sao xuống thấp thì vote thêm là đc. Bạn cứ PM, tôi sẽ cho bạn mật khẩu của tập đoàn nick ảo (''ảo'' là không phải nick ''chính'') của tôi để bạn mặc sức vote. Nếu bạn không có sức vote thì bạn đành chịu nhìn sao thế kia thôi. Việc này tôi sẽ dành tgian ở PM cho bạn.
    Không hiểu sao bạn có ý nghĩ và mong muốn rằng một người dưng sẽ thương tiếc (và dễ dãi bỏ qua) những lỗi chính tả và ngữ pháp gì của bạn. Tôi không thương bạn, không tiếc cho bạn, cũng không thương tiếc gì bạn. Tôi thấy 1 số lỗi diễn đạt và tôi chỉ ra các lỗi đó. Tôi không vì ''tội nghiệp con nhỏ kia bị yêu online/virtual/ảo'' mà công nhận rằng ''con bé ấy viết tiếng Việt rành mạch.'' Tôi không tội nghiệp gì cho bạn, cũng không thể công nhận bạn dùng tiếng Việt trong sáng.
    Tôi mong bạn suy nghĩ một chút để đừng nhầm lẫn các giá trị. Một ng có thể rất đáng thương (hoặc ''đáng thương tiếc''), đáng tội nghiệp, rất nhân hậu, rất tốt bụng...cùng lúc với việc viết lách ẩu tả, đầu dòng không biết viết hoa, xuống dòng không phải vì hết đoạn...
    Khi có người (VD là tôi) nhận xét về tiếng Việt của mình (VD là bạn) thì mình (nghĩa là bạn) chỉ nên cân nhắc xem lời nhận xét đó trúng/trật tới đâu, và mình (nghĩa là bạn) có cần điều chỉnh gì không, còn thì không việc gì phải lẫy rằng ''tôi đang trải lòng, trải tình cảm, trải tâm sự, tôi đang tâm tình, nên không ai nên nhận xét khi tôi nói/viết tiếng Việt không rành mạch, liền lạc.'' Hai chuyện có liên quan gì đâu. Tôi cũng chưa 1 lời nào nhận xét CÂU CHUYỆN đc nói ra, tôi chỉ nhận xét tiếng Việt thôi. (Học sử dụng ngoại ngữ là cơ hội để nhìn nhận lại khả năng sử dụng tiếng mẹ đẻ của mình, điều này chắc nhiều gviên tiếng Anh đã lưu ý bạn rồi.)
  7. Anxiety

Ý này đáng lưu tâm và đáng đc phân tích kỹ, nên tôi post riêng:
    Vàng 1: Tôi nghĩ có 2 trường hợp:
    1/ Nếu ý bạn Aas là ''chúng ta cần lưu tâm đến ý kiến người khác, tuy nhiên, không nên để bị phiền lòng vì những ý kiến không xác đáng'' nhưng bạn diễn đạt ý trật nên viết thành ''chẳng cần phải care đến ý kiến nọ kia làm gì'' thì tôi đánh giá là tiếng Việt bạn kém, diễn ý trật.
    2/ Nếu bạn Aas diễn trúng ý và thực sự quan niệm rằng ''chẳng cần phải care đến ý kiến nọ kia làm gì'' thì
    a/ Một là bạn suy nghĩ rất kỹ lưỡng VÀ kinh nghiệm sống rất nhiều nên thấy là nên bớt nghe ý kiến ng khác (mất thời giờ, trong khi tự bạn suy nghĩ cũng đã chín + kinh nghiệm sống còn hơn mấy người nhận xét kia)
    b/ Hai là bạn từ chối nhìn nhận một nhân dạng mới của bản thân trong mắt người khác. Lý do có thể là vì ''mình tự thấy mình đẹp rồi, đứa nào nói mình dở/tệ/xấu thì...kệ nó.''
    Vậy ý bạn là 1/ hay 2a/ hay 2b/?
    Vàng 2: ''nhà mình biết nhau nhiều hơn những gì mà người khác đánh giá và bình luận về các bạn''
    Biết nhau là biết những gì? Biết lòng tốt / tính siêng năng / chiều cao / cân nặng...của nhau, nên mọi lời nhận xét về cách hành văn tiếng Việt / cách sắp xếp bố cục bài viết / cách phản ứng trc một lời nhận định tiêu cực của người lạ...là không đáng lưu tâm?
    Bạn Aas ạ, tôi thấy câu này có hơi hướm ý 2b/. Liệu tôi có bắt ý đúng không?
  8. Anxiety

Các bạn để ý một chút, tiếng Việt mình còn ẩu tả thì khi giao tiếp bằng ngôn ngữ khác với người khác cũng sẽ phát sinh vấn đề:
    - Nếu họ khó khăn, bắt bẻ, thì mình sẽ phản ứng thế nào? phản ứng như khi mình bị chê tiếng Việt ẩu tả chăng?
    - Nếu họ dễ dãi bỏ qua, thì họ cũng là một phường ẩu tả, vậy sao mình tiến bộ? Lời nói, chữ nghĩa họ ẩu tả, thì suy nghĩ, hành động của họ có không ẩu tả không?
    Các bạn đều biết là những đối tượng câu kéo các bạn chat ***, chat bẩn, tán tỉnh online thì họ đâu có nghiêm khắc phần chữ nghĩa (tiếng Anh) với các bạn. Ồ ề gì cũng chấp nhận tuốt.
    Tự dễ dãi với bản thân là tạo điều kiện để kẻ khác đối xử dễ dãi với mình.
  9. teekanne

Một lần nữa, tôi yêu cầu bạn không lòng vòng dẫn dắt. Tôi không có thời gian cho những câu hỏi và đáp như vậy. Mong bạn lần sau sẽ đi thẳng vào vấn đề.
    Một lần nữa, tôi nhắc lại là theo tôi thì yêu online có chỗ khác yêu xa, và tôi đã giải thích rõ lý do vì sao tôi nói vậy trong một post trước đây. Đề nghị bạn đọc lại. Còn nếu bạn chưa đọc hết, đọc kỹ các post trước, tham gia bàn luận e là hơi sớm đấy.
    Bạn muốn tôi PM thì bạn nói 1 câu đó là đủ rồi, cần chi phải dài dòng nói thêm bạn sẽ cho tôi nick + pass để tôi tự vote? Tôi ko có nhu cầu nhìn bài bạn 1 sao, vì tôi ko dùng chính nick tôi để vote sao vào bài bạn. Tôi chỉ thắc mắc vì sao 1 người có thể nói câu "Double standard không thể đi đôi với impartiality" lại không thực hiện điều chính mình nói. Nếu bạn thực sự muốn mang vấn đề này vào PM, xin vui lòng trả lời ý này bằng PM. Cảm ơn bạn.
    Vậy thì bạn đang đi lạc đề đó. Góp ý cần có chừng mực, đây không phải là topic bình văn nhặt sạn trong box tiếng Việt.
  10. Anxiety

Tôi nói tiếp phần này: Thời ấy việc tổ chức giao lưu thư từ thế này là do ''ở trên'', chủ yếu vì muốn nhân dân bày tỏ lòng yêu quý các chiến sĩ.
    Nhưng thêm 1 luồng dư luận nhận xét rằng 2 đối tượng này (chiến sĩ đang tại ngũ và nữ công nhân các xí nghiệp) có đời sống tinh thần thiếu thốn nên cái sự phát sinh tình cảm nó cũng dễ dàng hơn. Nói nôm na là họ ''bập'' vô nhau nhanh hơn. (Các chiến sĩ nam thì ở toàn nam, các cô công nhân nhà máy thì ở toàn nữ.)
    Quay lại vụ yêu online này, tôi thấy (ng khác thấy khác thì cứ nói nhé) 2 đối tượng chiếm tỷ lệ đông là:
    - Ấn (làm ngành có liên quan đến computer science nhé)
    - RIÊNG CÁC CÔ VIỆT NAM thì là ng mới học tiếng Anh, cố lên mạng chat chit để tăng trình độ tiếng Anh
    Tỷ lệ các cô nữ du học sinh ở Tây ở Mỹ online có thể nhiều, nhưng ''bập'' vô các anh Ấn (đang ở Ấn và làm các ngành liên quan đến CS) thì ít. Tỷ lệ các anh Ấn làm nghề khác ''bập'' vào các cô VN cũng ít.
    Vậy có phải là 2 đối tượng này cũng thuộc dạng ''thiếu thốn tình cảm'' nên dễ ''bập'' vào nhau?
    Đây là một giả thuyết, mời các bạn dùng lý lẽ và dẫn chứng để bàn bạc thêm. (Tôi ghi rõ là vì ngại rằng có một số bạn reply bài nhưng dùng cảm xúc hơn là lý lẽ hay dẫn chứng.)