1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tips gợi ý cho dạng bài Multiple Choice trong IELTS LISTENING

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi Van_Anh_247, 23/06/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Van_Anh_247

Van_Anh_247 Thành viên quen thuộc

Multiple choice là dạng câu hỏi gần như khó nhất trong đề thi IELTS Listening và thường xuất hiện ở Section 3. Những câu hỏi dạng này thường “tricky” hoặc khiến người nghe rất dễ bị rối. do vậy, thầy gợi ý cho các em một số tips mà nhiều học viên của thầy đã ứng dụng để giải quyết dạng câu hỏi này.

>>>Xem thêm:

LESSON 5: CÁCH NÓI TĂNG GIẢM LINE GRAPH_LUYỆN VIẾT IELTS WRITING TASK 1

LỘ TRÌNH LUYỆN VIẾT IELTS WRITING TỪ CƠ BẢN ĐẾN NÂNG CAO

1. Những trở ngại lúc gặp dạng Multiple Choice trong IELTS LISTENING

Khác với dạng điền vào chỗ trống, ở dạng này, hầu như nhiều thông tin của 4 đáp án đều được đề cập đến khiến các em bị “confused”. Hoặc một vấn đề nữa là quy trình nhiều đáp án sẽ không giống với quy trình thông tin được kể tới trong audio do đó khi nghe đến 1 thông tin nào đấy được đọc, các em sẽ dễ chọn ngay đáp án có thông tin ấy và bỏ lỡ phần còn lại của speakers. Cuối cùng, 1 khó khăn nữa khiến cho dạng câu hỏi này phát triển thành “tough” nhất ấy là việc dùng “synonyms” hay “paraphrases”. Có 1 số thông tin nhưng audio sẽ không kể đến y sì như trong các đáp án nhưng sẽ dùng từ đồng nghĩa hoặc thay đổi theo phương pháp nào đấy. do đó, nếu bạn chưa có 1 vốn từ vựng kha khá thì bạn sẽ rất dễ mất điểm ở phần IELTS Listening.

2. Tips cho dạng bài Multiple Choice trong IELTS LISTENING

Vậy làm thế nào để “đối mặt” với dạng câu hỏi đáng gờm này?
    Theo kinh nghiệm của thầy, đầu tiên các bạn nên tận dụng 30 giây đầu để đọc lướt qua thật nhanh các câu hỏi và gạch chân nhiều “keyword”. Ví như còn thời gian các bạn cũng nên đọc qua nhiều đáp án để biết xem mình sẽ nghe về loại gì. Từ ấy các em có thể định hình trong đầu rõ hơn về loại mình sắp nghe, và chí ít cũng thấy đỡ “ hoang mang” hơn rồi phải không? Khi bắt đầu nghe, hãy chú ý nghe thật kỹ các thông tin được nhắc tới, nhất là những từ nối như : but, however,...vì đa số nhiều đáp án hầu như đều được đề cập tới, nhưng sẽ chỉ có 1 đáp án khác với những đáp án còn lại. Một tip nữa nhưng mình cho là rất hiệu quả cho dạng này là NOTE lại 1 số thông báo bên cạnh nhiều đáp án. Việc này nghe có vẻ khó mà nếu các bạn làm quen với nó thì lúc nghe bất cứ bài nào bạn cũng sẽ thấy thuận tiện hơn. Hơn nữa, trong dạng câu hỏi này có khá nhiều thông tin được nói đến cùng lúc vì thế bạn sẽ không thể nhớ hết được những từ mà thỉnh thoảng là keyword cho câu trả lời. do vậy, lúc nghe bạn hãy phấn đấu note lại những thông tin liên quan ngay bên cạnh nhiều đáp án và lúc nhìn lại, bạn sẽ thấy đáp án nào là phù hợp rồi.
    Đây là 1 số tips nhưng thầy rút ra khi mà làm dạng Multiple choice trong IELTS Listening và muốn chia sẻ cho các bạn.
    Hy vọng các bạn có thể áp dụng hiệu quả để “ chiến thắng” dạng bài này trong Ielts!