1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tớ yêu Ấn Độ

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi bibiminu, 20/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ceme86

ceme86 Thành viên mới

Mình đã từng ở VN, Ấn Độ và bây giờ là Úc, và mình rút ra một số nhận xét về thiên nhiên và con người ở 3 nơi mình từng sinh sống và học tập như sau:
    Đầu tiên là Ấn Độ. Đây có thể coi là một VD về sự gắn bó mật thiết giữa Thiên nhiên và Con người bởi có rất nhiều điểm tương đồng với nhau. Ở đây sâu bọ lúc nhúc như người và người thì bản tính đậm chất sâu bọ. Ruồi tự nhiên như người và người thì có sở thích hót phân Voi về để thờ. Chỉ duy nhất một điều khác giữa Người và Động vật ở đây là Động vật thì lành nhưng người thì hiểm ác khôn lường. Nếu đi du lịch Ấn mà nhìn thấy chó mèo hay trâu bò thì đừng sợ, chẳng may đạp phải chó hay giẫm phải đuôi bò thì yên chí là vẫn sống khỏe và sống tốt vì nó chả làm gì mình cả, 1 cái giương mắt nhìn "Tại sao mày làm thế?" cũng không. Rất lờ đờ, cam chịu và trầm tính. Không bao giờ sủa. Không bao giờ cắn người. Chỉ hú về đêm. Mới đầu mình cũng không hiểu đâu nhưng sau này thì mình phát hiện ra rằng Chó ở đây là Vegetarian. Là chó ăn chay. Không thịt, không xương sức đâu mà làm chó bình thường???
    Giờ để mình kể cho Động vật kiểu ÚC. Một VD điển hình là con kiến. Nó phải to tầm 1/3 đốt ngón tay, tưởng kiến đen là kiến gió không đốt được nhưng mà mình vừa bị một phát vào chân đây. Vết đốt rất đẹp, không sưng tấy, không đỏ nhưng buốt đến tận xương tận tủy, nhức thôi rồi. Chim chóc thì quang quác từ 5h sáng đến tận quá nửa đêm, đủ các loại chim muông từ quạ cho đến vẹt, rồi những con gì mình chưa tìm hiểu kịp, đậu đầy ở hàng rào và bu quanh các cây. Có hôm đang ngồi học có 1 chú cạnh cạnh đậu ở cửa sổ, nghiêng đầu nhìn mình kiểu "Ôi, học cơ à?", giật hết cả mình! Đang ngồi ở trường thì có 1 chú kì nhông bò ra, lượn lờ quanh chân, chim cò cũng bay đến ngồi cạnh. Nói chung các bạn ý rất bơ đời và không coi ai ra gì vì ở đây Động vật là nhất, không ai dám động.
    Ở Ấn Độ không giết động vật vì người ta bảo con gì cũng là Thần là Thánh. Ở Úc thì Bảo tồn động vật hoang dã ăn vào máu từng người dân. Còn ở VN mình thì thế này: "CỨ ĐỘNG VẬT LÀ THỊT".... Thế nên mình cũng chẳng biết nói về cái con gì bây giờ. Nói đến đây mình lại nhớ đến em Bí, giờ này chẳng hiểu em đang ở đâu rồi... Nghĩ mà buồn... Con mèo của tôi
    ----------
    Blog em ý đây ạ: http://360.yahoo.com/profile-OZGlrlEhc7MTkFdfk4HTHcfU6OU-?cq=1
  2. viheart811

viheart811 Thành viên mới

Chỉ muốn vài lời với bibimui. Nếu bạn đang thực sự rất hạnh phúc và tin tưởng vào tình yêu hiện tại, thì bạn cứ vững lòng đừng để những ý kiến trên diễn đàn làm bạn hoang mang.
    Tin hay ko là ở chính mình bạn nhé, chỉ có bản thân mình là biết rõ mình đang cần gì và có thể làm gì.
    Chỉ vài lời với bạn vậy thôi, vì nói thật những ý kiến của mọi người ở đây, cũng ko phải là nói suông, mỗi người có cái nhìn thực tế và cuộc sống nó khác nhau. Có những điều rất thật!
    Quan trọng nhất là cái gì bạn cũng nên tìm hiểu cho kỹ, và phải nên tìm hiểu từ thực tế, đừng để " con gái yêu bằng tai" chỉ nghe qua người ấy nói thì còn nhiều điều khác lắm ở phía trước bạn ah.
  3. cuchidatthep

cuchidatthep Thành viên tích cực

Chào Thăng, bạn là bạn của Ceme nên cách viết cũng cực giống, thế mới tâm đắc cái câu: Hảy cho biết bạn anh là ai tôi sẽ cho biết anh là người thế nào? Ở đây mình không nhận xét gì về bạn qua cău nói ấy đâu nhé! mình biết Ceme qua các bài viết trên diễn đàn thôi,
    Mình thì k sống bên đó như các bạn nên cũng không hiểu nhiều.... Nhưng có điều mình thấy ở đâu cũng vậy, có người này người khác. VN mình cũng vậy có nhiều người hất hũi cha mẹ, chiếm nhà của cha mẹ rồi mang họ vô viện dưởng lảo.... nhưng trường hợp đó cũng là số ít, đâu phải ai cũng thế! Rồi những nàng dâu sống với mẹ chồng không tôn kính người sinh ra chồng mình, xúi chồng làm chuyện k tốt với mẹ, rồi mấy chàng cũng nghe theo.... Dân Ấn cũng thế vì nó cũng là con người như mình, nhưng bạn Bibiminu nói thế vì chưa có dịp cọ sát thực tế như mình thôi, giống như những người chưa sống ở VN lâu dài thì nói VN là đất nước xinh đẹp và người dân thân thiết, nhưng có người sống lâu rồi thì lại nói: c.ướ.p- gi.ế.t- h.i.ế.p mỗi ngày
    Được cuchidatthep sửa chữa / chuyển vào 19:27 ngày 25/03/2009
  4. piggyHello

piggyHello Thành viên mới

Nói đến chuyện ăn bốc làm tớ nhớ đến EX - người thương của tớ, giờ chúng tớ xa nhau rồi nhưng mỗi khi nhớ lại khuôn mặt dễ thương, hai má bầu bĩnh đưa lên, xuống theo nhịp nhai của cái miệng nhóp nhép với đôi môi đầy đặn mút vào mấy ngón tay chubby bốc cơm trộn đủ thứ ...... tớ lại thấy trạnh buồn, thời gian như ngừng trôi vậy....... Yêu một ai đó, sẽ yêu cả bầu trời, mặt đất xung quanh, ko thế sao có câu" yêu cả đường đi, lối về"? Nhìn mấy món Ấn nấu sền sệt đổ trên lá chuối, bốc bằng tay tớ đã thấy ghê rồi, nhưng ex-người thương tớ bốc gì ăn tớ nhìn cũng thấy ngon, làm gì tớ cũng vui, nói gì tớ cũng tin......Một ngày không vào web xem tin tức về AD một lần là không chịu được, vậy đấy, yêu một ai đó là thương nhớ, hạnh phúc, tin tưởng hết lòng, chỉ tin những gì tốt đẹp đến với mình là thật, tin tưởng vào tương lai tươi sáng phía trước cho dù thực sự mình cũng không biết nó sáng ra sao, chỉ biết rằng mình đang hạnh phúc, vậy là đủ.
    Khuyên một người đang mê trong thương yêu tỉnh lại, hãy yêu bằng trái tim nóng và cái đầu lạnh là không thể, nhất là những người đang yêu online, tình yêu có sức mạnh đủ lớn để làm cái đầu không lạnh mà còn bay bay nữa, vậy nên cứ yêu đi, trái tim sẽ tự tìm ra lối.....someday
  5. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Định nhận xét vài lời, nhưng click vào link blog mới biết bài này trích từ blog chứ ko phải do người dùng nick ceme86 viết, nên thôi cũng chẳng nói nữa. Dù sao thì mình cũng đồng ý với ý kiến của chị Củ Chi, ở đâu cũng có người thế này người thế kia. Không biết bạn kia đã tiếp xúc với bao nhiêu người Ấn mà có thể nhận xét như thế về cả một cộng đồng, cả một dân tộc hơn 1 tỉ người?
    Mình không thích những suy nghĩ toàn một màu hồng như của bạn bibiminu, nhưng những kết luận kiểu như của bạn này thì mình càng không thích.
  6. anisha

anisha Thành viên mới

Bạn đã sống và học tập ở 2 nước ... Chắc hẳn bạn được gia đình mình kỳ vọng rất nhiều ..... nếu xét về kiến thữc bạn được trang bị đến tận răng !!!!! Con người ta hơn nhau ở "nhận thức , thái độ " dù có học hành nhiều đến mức nào đi nữa mà có nhận thức , thái độ lệch lạc thì cũng chẳng ra gì đâu !!!
    Thấy bạn dùng từ ngữ rất ư là " khó nghe " sau lại đi so sánh con người với con vật ?????? và dùng nhiều từ "đệm như "lúc nhúc " nghe thấy .."phát ớn " ... người có học khác người khác ở chỗ Mình nói ý đó nhưng cách diễn đạt của mình làm cho người nghe " biết được Bạn là loại người thế nào !!!!
    Ai đời lại dùng từ ngữ nghe "gai " thế ... Cho Mình hỏi thiệt bạn có " thù " với người Ấn độ không đấy ??? đất nước nào cũng có cái hay cái dzỡ mà .
    Mình đã đi Ấn .. rõ là bên ấy người đông vô hạn lúc nào cũng thấy họ đi đầy ngoài đường ( vì dân số quá đông đó mà )trâu bò thì cũng ở ngoài đường đi tung tăng ...... nhưng đó âu cũng là cái riêng của dân tộc họ .mà . diễn đàn này mình nghĩ la dành để cho những bạn "yêu Ấn độ" trao đổi chia sẽ và học tập những điều họ biết và chưa biết về đất nước mà họ yêu quí ( mà thật ra là vì họ lỡ yêu người Ấn nên yêu luôn đất nước họ ) thì tội tình gí chứ !!!! mối người có sự lựa chọn khác nhau làm cho họ khác nhau ....
    nếu bạn thẫt sư không thích India va tất cả những gí thuộc về họ thì mình vào diễn đàn khác có hay hơn không ????
    riêng bạn binu Mình cũng nhắc nhở bạn
    -yêu và tin tưởng tình yêu của mình là tốt nhưng đừng " kịch bản hóa cuộc sống " phải thực tế một chút ...
    -nghe nhiều , đọc nhiều để có cái nhình thật hơn rồi chuẩn bị tinh thần để đón nhận những khó khăn mà mình sẽ phải gặp khi kết hôn với người Ấn
    -nghe người yêu nói nhưng không nhất thiết phải tin tưởng tuyệt đối rồi cứ "oang oang " như ta đây biết nhiều trong khi sự thật chẳng phải như dzậy thì người ta cười cho mà nghe
    Nếu đã thật sự "yêu người ta " thì phải tìm hiểu về con người và đất nước của người ta cả cái hay lẫn cái dzỡ chứ chẳng phải tất tần tật là tốt cả
    Hy vọng đọc những dòng này không ai giận hờn gì vì Mình có sao nói dzậy thôi ..
    mình cũng lỡ yêu người Ấn nên cố gắng nghe nhiều và học nhiều và cũng học cách " chấp nhận " nữa
    Anh chị cuchidathep đã được ở bên nhau la kết thúc có hậu rồi .. chu1c anh chị mãi hạnh phúc và chia sẽ những " cái khó , thậun lợi " cho các bạn trẽ học hỏi
    toiyeuvietnam1602 thích bài này.
  7. teekanne

teekanne Thành viên rất tích cực

Đính chính một chút, dù yêu hay ghét, ai cũng vào viết bài trong này được.
  8. cuchidatthep

cuchidatthep Thành viên tích cực

Anh chị cuchidathep đã được ở bên nhau la kết thúc có hậu rồi .. chuc anh chị mãi hạnh phúc và chia sẽ những " cái khó , thậun lợi " cho các bạn trẽ học hỏi
    Cảm ơn bạn nhiều nhen, anh chị lúc nào cũng hạnh phúc và sẽ cố giữ hạnh phúc, sẳn sàng chia sẽ mỗi khi nhà mình cần.
    Thật ra, anh chị cũng gặp nhau trên online, do một sự tình cờ.... Lúc đầu cũng nhiều người bạn, anh chị em trong gia đình chị phản đối mối tình online này, muốn chị lập gia đình với một người khác khá và ổn định hơn, chị có thể sống ở moột đất nước văn minh hơn....Nhưng chị được quyền chọn lựa hạnh phúc của mình, và bây giờ ai cũng thấy chị chọn lựa đúng. Đường đời còn dài, cuộc sống không lúc nào cũng suông sẽ... đôi khi cũng cãi nhau chí chóe, rồi quên ngay... Anh ấy đã từng nói với các bạn trong nhà mình: VN là đất nước thứ hai của mình, ăn được mắm kh nè, lẩu mắm nè, nhưng mắm ruốt và các loại mắm sống thì không, thích hất là hương vị đậm đà của món phở và biết đánh giá tiệm phở nào ngon.... Anh ấy sử dụng đủa ngay khi đến VN và bây giờ sự dụng chuyên nghiêp như người Việt.
    Nói chung là chị cảm thấy vui vẽ, nên các bạn có những mối tình online cũng đừng lo và nghĩ ngợi nhiều, chị hạnh phúc và các bạn sẽ hạnh phúc,
    Khoe nhà mình tấm hình mới chộp hôm cuối tuần nè, hạnh phúc bên những người bạn và cùng chia sẽ vời họ 2 nền văn hóa ẤN- VIỆT
  9. bibiminu

bibiminu Thành viên mới

Thanks Anisha về những lời khuyên hữu ích của bạn.
    Bibiminu sẽ tiếp tục với tình yêu của mình và sẽ coi đây là một trong những thử thách của cuộc đời để vượt qua. Thử thách này mang tên Lòng tin. Quả thật là khó để không bị lung lay tình cảm khi có rất nhiều ý kiến không hay về Ấn Độ, về con người Ấn...Những điều này không phải Minu không biết, vì rõ ràng ai cũng hiểu trong cuộc sống này, cái gì cũng có hai mặt của nó, ở đâu cũng có cái hay cái dở, người tốt kẻ xấu...Mình không phản đối khi ai đó nói xấu về Ấn Độ, thậm chí dùng lời lẽ rất shock nữa, chính mình khi không phải là người Ấn mà nghe nó cũng thấy đau lòng...Nhưng nếu những điều các bạn nói là rất thật, mình sẽ chấp nhận thực tế phũ phàng đó, mình từ lâu đã chuẩn bị tinh thần rồi, Minu cũng biết Ấn Độ không phải thiên đường, đó là một nước đông dân và đời sống con người thì phân theo tầng lớp...Và còn nhiều điều mình mới vừa được biết khi đọc những bài viết của các bạn...Nhưng cuộc sống mà, đó là một bức tranh tuyệt đẹp , nó được vẽ bằng màu hồng của mơ ước , màu xanh của hi vọng, màu đỏ của ý chí...Nó cũng có màu đen, cái màu mà chẳng ai thích, vì nó là những khó khăn cản trở, nhưng chính màu đen cũng góp phần tạo nên bức tranh ấy, có màu đen thì ta mới thấy thêm yêu màu hồng , màu xanh , màu đỏ...Thế nên ta vẫn cứ cảm ơn cái màu đen ấy, ta sẽ yêu tất cả những màu sắc trong bức tranh cuộc đời này...
    Tình yêu cũng vậy, nó không phải chỉ là màu hồng, nó còn có màu đen tăm tối, màu nâu ảm đạm...nhưng đã là con người thì không thể thiếu tình cảm, yêu vẫn cứ yêu, cho dù người mình yêu là ai đi nữa...Và ai đó đã nói đúng, khi yêu ai thì sẽ yêu cả đường đi lối về của họ...Mình yêu người Ấn, mình sẽ yêu luôn nước Ấn, đó là lý do tại sao Minu đã viết toàn điều tốt đẹp về Ấn Độ, để rồi sau đó có nhiều người sẽ cười mình...Tình yêu không phải là tình yêu cho đến khi nó được thể hiện..Chỉ là lúc ấy mình đang rất hạnh phúc nên thấy cái gì cũng tốt đẹp cả. Nhưng bây giờ thì có quá nhiều điều mình cần tìm hiểu kỹ hơn.Dù sao đi nữa, Minu cũng cảm ơn mọi người rất nhiều, chúc mọi người sẽ được hạnh phúc bên người mình yêu.
    Best Wishes For You :")
  10. janiloveyou

janiloveyou Thành viên mới

[:D]