1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Toà án quân sự có sử dụng BLHS không hay có bộ luật khác...

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi thienhadebetanhhung, 31/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hcmt

hcmt Thành viên mới

muốn post lên từng chi tiết cụ thể thì khó lắm , vì bọn em không có thông tin , báo chí hay nói đại khái nên bọn em cũng chỉ biết đại khái thôi, mâu thuẫn thiệt , có cách nào giải quyết mâu thuẫn này không các bác nhở
    các bác cho em hỏi tí :1 công dân quốc tịch Lào , tại Lào bán ma túy cho 1 người Việt nam rồi sang Việt Nam nhận tiền , bị công an Việt Nam bắt tại Việt Nam
    Với tình huống như vậy, công dân Lào sẽ bị xét xử tại Việt Nam hay tại Lào , và ở đây có xung đột pháp luật không ?
    Cám ơn các bác nhiều
  2. Constancy

Constancy Thành viên mới

Trả lời satthu: Xung đột pháp luật là khái niệm được đề cập trong Tư pháp quốc tế. Có nghĩa là chỉ trong các quan hệ dân sự theo nghĩa rộng, trừ các quan hệ pháp luật trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ (quyền tác giả và quyền sở hữu công nghiệp mang tính lãnh thổ.
    Xuất phát từ nguyên tắc chủ quyền quốc gia trong Luật quốc tế thì các ngành luật công không có xung đột pháp luật. Mà Luật hình sự là một ngành luật trong các ngành luật công.
    Thân,
    Dân quốc tế 26 chưa học Tư pháp phải không satthu?
    Tấm lòng son!
  3. hcmt

hcmt Thành viên mới

Em đang học tư pháp bác ạ,mới có 2 tuần thôi
    Cô cũng nói , LHS thì không có xung đột pháp luật, nhưng em thì thấy nó sao sao ấy
    ví dụ nhé Luật Vn bảo rằng chỉ cần 1 công đoạn của tội phạm được thực hiện tại Vn thì tòa Vn có quyền xét xử
    Luật của 1 nước B nào đó chẳng hạn cũng qui định như thế
    Vậy 1 tội phạm nào đó được thực hiện vừa ở Vn vừa ở nước B thì sao bác ạ(ví dụ buôn ma túy xuyên quốc gia chẳng hạn), Có phải là có sự xung đột về thẩm quyền xét xử rồi không
    cái này là em học chưa tới hay tại em sai ở chỗ nào ??
  4. binhnguyen2003

binhnguyen2003 Thành viên mới

Hê hê, không cần cảm ơn tôi nhá, đừng trách là được rồi. Hè hè, thông tin chính xác từ một bác trong phòng điều tra hình sự QK7 (đang làm việc cùng tớ nè), thì ông kiểm lâm ấy bị hình phạt ấy là chính xác, không hề có thiên vị gì cho dù là vụ ấy do Toà án quân sự của BCH Quân sự tỉnh. Vụ này do Toà này xử là hoàn toàn hợp lí vì như những bài trên đã nói rồi, đối tượng xử lí thuộc thẩm quyền của toà này. Ông kiểm lâm đã " chưa áp dụng hết các biện pháp ngăn ngừa" , "vi phạm quy định sử dụng vũ khí".
    Hê hê, bây giờ thì cảm ơn tớ đi nhé, và đừng trách là quên không thông báo lại vụ này sớm nhé!
  5. thienhadebetanhhung

thienhadebetanhhung Thành viên mới Đang bị khóa

Cám ơn rất nhiều. Nhưng mà cậu đã gặp được một ông trong phòng điều tra QK7 (chính là nơi tổ chức toà án đúng không nhỉ?), quan tâm hỏi và được trả lời, thế mà không giải thích cụ thể hơn rằng Ông kiểm lâm đã " chưa áp dụng hết các biện pháp ngăn ngừa" , "vi phạm quy định sử dụng vũ khí". như thế nào. Tôi nhớ không nhầm thì bọn trộm gỗ có 2-3 tên ngồi trên chiếc xe con quân sự (đã tháo bớt chỗ ngồi để chứa gỗ => cố ý phạm tội), khi kiểm lâm ngăn lại (có một mình) thì bọn chúng không dừng, cố tình cho xe chạy đâm đổ barie. Như vậy, bảo "chưa áp dụng hết các biện pháp ngăn ngừa" là chưa thế nào, bạn bảo ông kiểm lâm ấy có thể ngăn ngừa sao nữa hay là để mặc chúng chạy rồi báo lại số xe (mà thế thì chắc nó sẽ chìm thôi, chúng nó về lắp lại ghế, bán gỗ lấy tiền chia nhau rồi đồng loạt phản đối tố cáo thì có mà vô cùng).
    Có thể kết án vi phạm việc sử dụng vũ khí là đúng 9nhưng trên thực tế, kiểm lâm lúc đó khó mà làm việc, chả lẽ lấy tay đấm nhau với bọn côn đồ đầy dao, búa, rừu, cưa,.. à; hay là đứng thuyết giáo cho chúng nó không phá rừng nữa). Trên thực tế lực lượng kiểm lâm đang đề nghị được trao quyền rộng hơn đấy.
    Tôi còn vài ý nữa nhưng không nhớ hết nên tạm dừng đã. Bạn nào làm ơn xác minh có phải lúc ông kiểm lâm bắn là ông ấy đang đứng trước barie (tức là trước mũi xe đang chạy) không?
    Cám ơn binhnguyen.
    Lai như lưu thu?y ... hê? ... 
                   ... thệ như phong ...
                                      Bất tri ha? xứ lai ... hê? ...
                                                     ... thệ sơ? chung ...
  6. theloner

theloner Thành viên quen thuộc

Mình xin phép được hỏi bác Bình nguyên 2003 bác quen ai trong phòng điều tra QK7 mà lại đi làm chung với bác, cũng xin đính chính là Toà án quân sự thì có 3 cấp, toà TW toà quân khu và toà khu vực chứ không có tòa của BCHQS tỉnh hoặc thành phố , vụ này xẩy ra ở địa bàn nào mà xử quân khu 7, vả lại vụ này chết người là án cấp 2 nên thẩm quyền là của toà quân khu, tui cũng chưa có nghe vụ nào toà dân xử sơ thẩm rồi toà quân xử phúc thẩm, khi mà xác định thẩm quyền rồi thì VKS nhân dân phải làm công văn rồi ôm hồ sơ tang vật bị can chuyển cho VKS QS .....để xử lý theo thẩm quyền chứ .