1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tộc người Pa Cô - xã A Vao - huyện Đa Krông, Quảng Trị - tháng 5/2008

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi nvtung1, 20/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Tùng à......
    Bạn đi lên đó năm 2005 à?
    Hồi đó, đường đi, ăn uống , ngủ nghỉ thế nào? Chuyến đi có gì thư giãn không hay là một chuyến khảo cứu?
    Share chút nha.......Có khi tôi cũng làm 1 chuyến.
  2. nvtung1

nvtung1 Thành viên tích cực

To onaiawada: Mình vào đó tháng 5 năm nay bạn bạn, một chuyến đi khảo cứu. Cảnh vật thì không có gì nhiều lắm trừ sự nguyên sơ của người dân tộc. Đây là khu vực biên giới nếu vào nhớ phải có giấy giới thiệu
    Thêm chút về người Pa Cô: Nhà dài, mỗi nhà có thể chứa đến 20 gia đình, phân biệt thông qua có bếp lửa riêng, trước kia rất phổ biến (trước những năm 80 theo lời bố Vỗ Đức). Kho thóc của các gia đình để riêng bên ngoài nhà, nhà nào thiếu gạo ăn có thể lấy. Một nét hay của tính cộng đồng của người Pa Cô: một nhà còn gạo cả làng không đói.
    bé Dương: Tôi phải mất một đống kẹo làm quen bé mới cho chụp ảnh
    Phơi thuốc lá. Nhà nào cũng có để hút dần
    Nông cụ do người Pa Cô sản xuất: 4 con dao bên phải. Ngoài cùng bên phải là dao đâm trâu
    Giã gạo. Chày giã gạo làm bằng gỗ cứng rồi hơ lửa. Ngày về họ tặng mình một cái làm kỉ niệm
    HTTP://WWW.NHANHOCVN.NET
    HTTP://WWW.NHANHOC.NET
    Được nvtung1 sửa chữa / chuyển vào 10:31 ngày 22/09/2008
  3. yenth2908

yenth2908 Thành viên mới

Bạn chụp được những tấm ảnh đẹp thật, thỉnh thoảng mình cũng vào mấy xã Tà Long, Húc Nghì, Tà Rụt, A Ngo công tác và cũng có đôi lần cũng có tiếp xúc với người Pa Cô nhưng mình cũng ko biết nhiều về văn hoá của tộc người Pa Cô lắm. A, bạn nói chuyện với họ bằng tiếng Kinh hay tiếng địa phương vậy?
    Cám ơn bạn đã viết bài chia sẻ.
  4. nvtung1

Bạn cũng lên đó rùi à (-:
    Nói chuyện thì tùy người. CÓ người nói được tiếng Kinh có người không bạn ạ.
  5. dlnguyen

dlnguyen Thành viên tích cực

Một nét văn hóa mà theo em thấy rất hay ở người Pa Cô. Mà có lẽ người Kinh KO bao giờ học tập được. cÓ lẽ nên trở về thời..Nghiêu Thuấn xưa.
    Cô bé rất có nét. Có mất cả đống kẹo..em cũng đổi.
    Những bài viết và hình ảnh về văn hóa của anh rất hay và sinh động. Cảm ơn anh rất nhiều.
  6. dracula146

dracula146 Thành viên mới

Thảo nào thấy anh vẫn chưa lấy vợ, ảnh anh chụp đẹp thật mà sao không thấy ảnh chị em tắm suối nhỉ ,. Một nét văn hoá miền núi không thể bỏ phí.
    Được dracula146 sửa chữa / chuyển vào 01:55 ngày 23/09/2008
  7. nvtung1

To dlnguyen: Cô bé là ấn tượng nhất với mình trong chuyến đi (-: Còn về nét văn hoá của người Pa Cô, đó là cách để họ sinh tồn chống trọi với thiên nhiên khắc nghiệt. Cách này cũng được phần lớn các xã hội tiền công nghiệp sử dụng. Nói vui một chút là chiến lược của các xã hội phi tủ lạnh (-:. Đơn giản, hôm nay tôi đi săn được 1 con nai. Cả gia đình tôi ăn không hết, để thì không được vì không có tủ lạnh. Nên chia cho hàng xóm. Mai tôi không có gì ăn họ sẽ giúp tôi.. Một kiểu quan hệ tương hỗ. Còn nếu có tủ lạnh rồi thì ăn ko hết nhét bố vào tủ lạnh, chả phải chia cho ai (-:
    To Dracula: Chả liên quan gì tới lấy vợ nhé (-: Có 1 số ảnh hơi nhạy cảm ko thể post lên đây. Thực ra, đi sim bây h gây ra khá nhiều vấn đề về xã hội với họ.
    Thêm vài cái ảnh
    Đan gùi mây. Ngày xưa bàn tay này từng vót chông...
    Đây là vợ bố Vỗ Dần ở ảnh trên. Đôi khuyên của mẹ đầu tiên mình tưởng là bạc. Hỏi bố mới biết xác máy bay Mĩ đấy (-:
    Đây mới là bạc xịn (-:
    Trên 2 cổ tay là 2 con trâu đó
    Bé Dương
    HTTP://WWW.NHANHOCVN.NET
    HTTP://WWW.NHANHOC.NET