1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi bị bóng đè.

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi konhu_loaicodai_85, 27/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. konhu_loaicodai_85

konhu_loaicodai_85 Thành viên mới

Tôi bị bóng đè.

Chuyện đó xảy ra cách đây vài tháng, nhưng mỗi lần nhớ lại , tôi lại bị ám ảnh đến mức ko dám ngủ.
    Hôm đó tôi bị sốt cao. Đến tối tôi đỡ và đi ngủ như bình thường. Đến nửa đêm mất điện, trời mùa hè nóng bức, tôi bước ra ban công trong trạng thái lơ mơ và cái đầu thì đau như búa bổ. Tôi gục xuống thành lan can thiếp đi. Một lúc thấy lạnh, tôi trở lại giường. Từ đó giấc ngủ của tôi cứ chập chờn hình ảnh của ai đó. Tôi thấy cái bóng đó đến cạnh tôi và nằm đè nên người tôi. Tôi khó thở và cố đẩy cái bóng đó ra khỏi người tôi. Tôi cố sức cử động ngón tay bằng tất cả nỗ lực nhưng vô ích. Trong lúc chập chờn, tôi cho khái niệm đó là một giấc mơ đáng sợ.
    Sáng hôm sau, tôi tỉnh dậy như mọi khi . Tuy rằng giấc mơ đêm trước còn khiến tôi mệt mỏi nhưng tôi cũng cho qua, hiện tôi phải uống cái gì đó vì cổ tôi khô và đắng ngắt. Hôm đó tôi nghỉ học vì cơn sốt khác kéo đến. Khoảng 10h tôi chìm vào giấc ngủ lúc nào ko hay. Và, những gì xảy ra đêm trước lặp lại. Tôi cảm nhận rất rõ có cái gì đó đè nặng lên ngực mình, tôi chới với trong cảm giác bồng bềnh ko phương hướng, tôi sợ thực sự.
    Buổi tối tôi ko dám ngủ. Tôi sợ ngay cả khi trên bàn, hai viên thuốc an thần có thể là một giải pháp tốt nhất trong tình trạng này. Rồi tôi mệt mỏi và thiếp đi. Tôi đã đoán ko sai, tôi cố gắng điều hoà hơi thở, cố nghĩ rằng tất cả chỉ là ác mộng. Đêm đó hình như tôi ngủ mà cũng có thể là ko, bởi tuy tôi nhắm mắt nhưng tâm lý đối phó làm tôi vừa mệt mỏi vừa khủng hoảng. Đã có lúc tôi tưởng đã đuổi được cái bóng đó rồi nhưng vừa đến cửa nó lại quay lại và tiếp tục hành hạ tôi.
    Đến đêm hôm sau tôi thực sự rơi vào nỗi tuyệt vọng ko cách gì thoát ra được. Tôi tâm sự với người bạn cùng phòng và được nghe những gì tôi đoán trước đó. Buổi tối lại đến tôi nằm trên giường nhưng ko dám chợp mắt và nhận ra mình đang bị cuốn vào những chuyện u mê. Rồi tôi ko thể tự chủ và nhắm mắt lại, tôi nghe thấy mọi người trong phòng đi chơi về và nói chuyện râm ran. Rồi tôi cảm thấy nặng nề và hiểu ngay chuyện gì xảy ra. Trong lúc đó tôi vẫn nghe thấy mọi người nói chuyện. Tôi cố sức ngồi dậy, và ko hiểu bằng cách gì, bằng nghị lực lấy ở đâu ra, tôi ngồi dậy .Nhưng tôi vẫn cảm thấy mình bị níu lại như thân người bị đeo đá. Tôi xuống giường bằng cách bò lê bò lết trên nền nhà, trong khi mọi người ở phía giường bên kia vẫn rỉ rả câu chuyện. Tôi cố vươn người về phía trước và gọi thật to nhưng ko ai nghe thấy, có cái gì đó chặn lại ở cổ họng tôi. Hình ảnh tôi lê lết trên nền nhà khiến tôi thấy tủi thân, thấy mình thảm thương quá. Tôi khóc. Và tôi thực sự tỉnh dậy. Tôi thấy mình vẫn nằm trên giường, hai tay cứng đơ lại. Tôi chết điếng cả hồn, đến nỗi tôi đã kinh ngạc đến mức ko nói được lên lời. Tôi thua rồi. Tôi hiểu ra rằng, cho dù có cố gắng đến đau, nghị lực thế nào, mãi mãi tôi ko thể thoát được "nó" . cho dù tôi có tỉnh lại được, có làm chủ lý trí của mình thì tất cả cũng chỉ là do tôi tưởng thế. Tôi hết lối thoát rồi. Tôi tuyệt vọng đến mức muốn chết. Tôi nhớ lại cái đêm hôm đó tôi ra ban công, nhớ đến con gió nhỏ tạ qua người tôi và tôi thiếp đi, nhớ đến trạng thái của mình mấy ngày qua, tôi hiểu rằng từ đây cuộc đời tôi chỉ có "nó" và tôi mà thôi. Tôi chạy lên tầng thượng giữa đêm khuy và hét lên: "Đừng theo tôi nữa" Tôi đã hét rất lâu , đến khi con bạn cùng giường lên tôi ko hay, nó an ủi tôi nên đi ngủ, ngày mai sẽ ko sao hết.
    Vài ngày sau, tôi thoát ra khỏi nó , ko biết từ lúc nào, nó ko còn làm phiền tôi. Tôi trở lại cuộc sống bình thường với một kỷ niệm kinh hoàng, một vết đen trong ký ức ko gì xoá bỏ được.

Tôi đã lấy hết can đảm để kể lại chuyện này, tôi ko tin mình bị bóng đè nhưng tất cả những gì đến với tôi, nó là gì. Dù nó đã qua đi nhưng tôi vẫn muốn biết. Có ai có thể đọc tên nó là gì ko?
  2. RAGNAROK

RAGNAROK Thành viên rất tích cực

hiện tượng bóng đè thường chỉ xảy ra khi bạn nằm sấp, hoặc có cái gì chèn lên ngực khi ngủ, có thể do đặt tay lên ngực theo thói quen hoặc đơn giản là cái chăn hơi nặng. Bóng đè xét cho cùng là biểu hiện không tốt của sức khoẻ, nó chỉ là biểu hiện chú ko phải là tác động trực tiếp, bạn không cần quá lo lắng
  3. thankyou1209

thankyou1209 Thành viên mới

Konhu_Codai thử mua một bức tượng Phật nhỏ đặt ở đầu giường xem sao , vì ma quỷ ( dù là ma quỷ thật hay ma quỷ trong tâm mình - tức là những bất ổn ,sợ hãi , ám ảnh đen tối trong tâm hồn ) trước giờ vốn rất kị đức Phật ( là hiện thân của
    những gì an lành hạnh phúc , minh triết soi sáng dẩn đường -cũng ở tại tâm ) nên nếu có Đức Phật ở bên cạnh yểm trợ bạn sẽ an tâm ko còn sợ hãi và tất nhiên ko còn bị bóng đè nữa . OK ?
    Chúc bạn ngủ ngon & mơ những giấc mơ đẹp
    Được thankyou1209 sửa chữa / chuyển vào 21:52 ngày 27/03/2006
  4. konhu_loaicodai_85

Codai thì ít khi ngủ mà để tay hay vật gì đó ở ngực, cũng ko có thói quen nằm sấp, và đúng là sức khoẻ Codai thất thường. Hôm đó chị cùng phòng để một con dao gọt hoa quả ở đầu giường, lúc ngủ thì yên tâm nhưng vẫn như vậy. Quả thực nó để lại ấn tượng mạnh quá. Codai ko quên được.
  5. Jebee

Jebee Thành viên mới

Tớ thi thoảng cũng bị bóng đè, thường là hôm nào làm việc mệt mỏi căng thẳng. Lúc đặt lưng lên giuờng cảm giác nửa tỉnh nửa ngủ ( vì người mệt rũ ra rồi), chới với. Chỉ cần trong đầu tưởng tượng ra 1 ha nào , lập tức ha đấy bị phóng to ra, và ụp vào người mình. Không biết mọi người thế nào, nhưng tớ khi bị bóng đè thường rất tỉnh, mỗi tội không cử động nổi người, và mệt lắm, không kêu lên được. Chính vì tỉnh nên tớ cố giữ cho mình nghĩ đến những vật đơn giản nhất như cái thìa, quả bóng tennis ( vì những vật đấy hình khối đơn giản, khi phóng to ra rồi ập vào mặt mình cũng không sợ quá ).
    Như trường hợp bạn gì tâm sự tớ nghĩ tại bạn mệt quá thôi.
  6. konhu_loaicodai_85

Ùh đúng . Hôm đó mình rất mệt.
    Để mình kể cho bạn nghe chuyện này nữa. Có những lúc mình làm cái gì đó, rồi tự dưng mình có cảm giác hình như mình đã thực hiện việc đó một lần rồi, từ khung cảnh, những chi tiết nhỉ nhất, rồi cái ko khí bao quanh, thân quen lắn nhưng mình ko nhớ lúc nào. Vậy thì đó gọi là cái gì?
  7. Jebee

Jebee Thành viên mới

Bạn nói không rõ lắm nên thật khó hình dung. Nhưng nó chả là cái gì cả. Đơn giản thế này : ví dụ cái việc bạn đang làm có cùng context với một việc bạn đã làm trước kia. Nên ắt hẳn sẽ có cái cảm giác thân quen . Ví dụ: khi bạn nghe một bản nhạc tại một thời điểm bạn có những tâm sự nhất định. Một thời gian sau, bạn nghe lại bản nhạc đó. Mặc dù lúc này tâm sự /tâm trạng của bạn đã khác. Nhưng bản nhạc đó ít hay nhiều sẽ gợi lại cho bạn tâm trạng/tâm sự bạn đã có từ trước. Thế thôi. Đừng lo. Ai cũng vậy cả
  8. konhu_loaicodai_85

Ùh mình ko sợ, chỉ tò mò thôi. Ko biết có ai có cảm nhận như mình ko?
  9. lmh_h

lmh_h Thành viên rất tích cực

có lẽ bị bóng đè là do làm việc căng thẳng mang lại .
    cách đây độ 1 tháng em cũng bị 1 trận mà đến bây giờ cũng vẫn còn sợ .
    lúc đó là nửa đêm ùi , em đang học thì nghe thấy có tiếng gõ mõ của nhà hàng xóm nên hơi chột dạ ... mệt quá rồi nên quyết định đi ngủ , nhưng bị bóng đè 3-4 lần liền , lần nào cũng tự ý thức giật mình mà dậy ... sợ quá nên để con dao rọc giấy dưới gối ... vẫn không ăn thua ! sợ quá , thiếp đi thì lại bị một lần nữa . sau đó thì không dám ngủ nữa , thức đến 3-4h không chịu nổi , để cả đèn đi ngủ
  10. TaTu4tuoi

TaTu4tuoi Thành viên mới

Mời các bạn tham khảo : Bóng đè từ A -Z, các cách lý giải từ tây y, tâm linh, đến cận tâm lý,... cách thoát ra nhẹ nhàng mà không phải giãy giụa kêu la :
    http://ttvnol.com/Yoga/714299.ttvn
    Bạn nào còn thắc mắc gì thì cứ vào đó hỏi TaTu nhé !