1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi đã apply thành công học bổng toàn phần Master như thế nào

Chủ đề trong 'Du học' bởi TungKelvin, 28/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ariel2202

ariel2202 Thành viên mới

Cụng với em Tùng 1 ly vì sự (super) nhiệt tình của em nào HI vọng là topic này có thể tiếp tục phát triển với nhiều kinh nghiệm cụ tỉ của những người đã thành công thì tốt quá.
    Mình là HSPer 2009, những gì có thể viết được thì hình như đều đã viết trong 1 vài topic về HSP rồi. Quá trình apply của bản thân thì đến giờ cũng không còn nhớ được nhiều nữa, nhưng "noi gương" Tùng Kelvin, mình sẽ cố gắng tóm tắt lại một vài điểm đáng chú ý, hi vọng là sẽ phần nào giúp được các bạn apply năm nay, năm sau và các năm sau nữa.
    Hiện tại thì vì đang bận làm luận văn nên mình có một vài chia sẻ về việc học tiếng Anh thôi, vì có thể đây cũng là thời gian mà nhiều bạn đang cày IELTS hoặc TOEFL. Kể lể thêm 1 tí là trước đây khi học ĐH thì ngoại ngữ mà mình học là tiếng Nhật. Khi mình bắt đầu quay lại học tiếng Anh để thi IELTS thì xuất phát điểm cực kì thấp, nhưng mà may quá, đến lúc thi thì kết quả không đến nỗi nào. Ngay sau khi thi xong mình có tổng hợp kinh nghiệm của bản thân ở link này:
    http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=18234
    Mình biết là ở đây có rất nhiều cao thủ tiếng Anh, và kinh nghiệm học & ôn thi thì cũng có rất nhiều (trong box tiếng Anh) chẳng hạn. Đây cũng chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi, nhưng hi vọng là nó sẽ có ích và giúp các bạn tiết kiệm tiền bạc + thời gian trong quá trình chuẩn bị hồ sơ xin HB.
    Mình cũng có thêm 1 bổ sung nhỏ nữa về SoP & LoR. Ở trong bài của Tùng có 1 điểm rất đúng là SoP & LoR phải cụ thể, càng cụ thể càng tốt. 2 cái này tất nhiên là để khoe rồi, nhưng fải tìm cách khoe thế nào cho khéo. Đừng chỉ khen kiểu anh/ chị XYZ giỏi, xuất sắc, thông minh, nhiệt tình. Mà hãy chỉ ra là giỏi ở đâu, xuất sắc như thế nào, ví dụ càng cụ thể, thực tế (hoặc có vẻ thực tế :D) thì càng thuyết phục.
    Chúc các bạn may mắn!
  2. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Cám ơn các anh chị và các bạn đã hưởng ứng. Hy vọng rằng topic này sẽ tiếp tục phát triển để ngày càng có nhiều sinh viên Việt nam đạt được học bổng. Hẹn gặp lại mọi người ở loạt bài viết khác :-)
    Được TungKelvin sửa chữa / chuyển vào 21:39 ngày 30/05/2010
    Được TungKelvin sửa chữa / chuyển vào 21:40 ngày 30/05/2010
  3. hanjunje

hanjunje Thành viên mới

Một topic rất hay. Đọc xong mình thấy có tinh thần để chiến đấu với Endeavour tiếp rồi. Cảm ơn anh Tùng và kikiyeu, cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm
  4. legend_of_the_fall

legend_of_the_fall Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bạn TungKelvin va Kikiyeu đã chia sẻ rất nhiệt tình và tâm huyết.
    Mình muốn hỏi bạn Kiki 1 câu là bạn có thể chia sẻ bạn đã viết SoP thế nào khi bạn không có experience hay background trong major bạn nộp để thuyết phục Hội đồng xét học bổng. Mình cũng trong tình cảnh này và đã cố gắng lèo lái đủ kiểu mà vẫn chẳng nhận được Admission của trường huống chi học bổng.
    Cảm ơn bạn nhiều :)
  5. minhthuy88

minhthuy88 Thành viên mới

Hơ hơ, có người giống hoàn cảnh của t rồi, hic, t thấy hối hận vì đã apply trái ngành quá, jờ chưa nhận được ad, chứ chưa nói gì đến apply học bổng. Hình như bạn legend of the fall cũng apply End fải ko? hình như t thấy nick bạn trong thread của End thì fải. Lần này mà fail thì đúng là kinh nghiệm xương máu. haizz. Chị kikiyeu và có anh chị nào nữa cũng đã từng vượt qua hoàn canh "bế tắc" như em và bạn đây, thì làm ơn chia sẻ kinh nghiệm júp bọn em được không ah? Nếu có thể thì Sop của các anh chị sẽ là guide thực tế nhất júp bọn em tìm cách deal vs nó. Cảm ơn anh chị nhiều ah.
  6. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cám ơn hai bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm đáng qui. Qua đây không chỉ giúp các bạn khác có thêm thông tin, mà còn là nguồn động viên rất lớn để thêm lòng quyết tâm theo đuổi ước mơ của mình. Chúc mọi người mọi điều tốt lành và nhiều thành công.
  7. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Welldone. Bài này thật hữu ích, cảm ơn Tùng và các bạn đã chia sẻ. Tiếc là kinh nghiệm cụ thể của mình thì chẳng thế nào chia sẻ được, vì biết chẳng ai giống mình cả, chỉ giúp đỡ được những cái chung chung.
    Đợt apply tới lại phải nhờ vả Tùng nhiều nhiều.
    Kikiyeu: đừng bỏ cuộc nhé, với những kinh nghiệm rút ra năm nay, mình chắc chắn bạn sẽ có được học bổng tốt vào năm tới.
    @Ariel: Kinh nghiệm từ 6.0 lên 7.5 của em hay quá, đúng cái anh đang cần .
    Mong mọi người sẽ tiếp tục vào chia sẻ như các bạn ở đây.
  8. kikiyeu

kikiyeu Thành viên mới

Hic, ban/anh/chi jesuisbanal ko doc ki roi :">, to duoc hoc bong Erasmus Mundus nam nay mah :">
  9. kikiyeu

kikiyeu Thành viên mới

Kinh nghiệm khi tớ làm LOM hay SOP:
    Tớ có background là International Business Economic (field of study), nhưng apply vào toàn ngành về chính sách (MAPP, AFEPA của Erasmus, Public Policy của HSP,etc.) (Các bạn tự tra thêm về các khóa này nhé)
    Thực tế là các khóa học này đòi hỏi người học phải tốt nghiệp ngành xã hội và kinh tế nữa, nên tựu chung với major là Economics thì tớ hoàn toàn đủ điều kiện để apply -> Các bạn phải xét điều kiện của từng khóa học thật kĩ càng nhé.
    Tuy nhiên các khóa học này là chính sách về phát triển nông thôn, môi trường, blah blah, nến dù đúng là đủ điều kiện nhưng tớ ko có thuận lợi bằng các bạn mà học chính về các ngành này, ví dụ như môi trường, hay khoa học xã hội nhân văn.
    Do đó như tớ đã viết trong LOM để làm sao lý giải được kiểu học ko đúng ngành lắm ntn:
    1. Tớ yêu thích ngành này: tớ cần phải nêu ra những ví dụ vì sao tớ yếu thích + CV của tớ (tớ có nói là tớ có rất nhiều hoạt động ngoại khóa chứ ko phải là ?okhông có experience?) -> họ có thể nhận thấy được là tớ yêu thích thực sự ngành này (hoạt động ngoại khóa thì tớ nghĩ là ko ai giống ai cả, mình càng chủ động tìm hiểu thì càng tốt, vì hoạt động phù hợp nhất cho mình thì chỉ mình mình mới biết được)
    2. Tớ chứng mình là tớ có background vững về kinh tế (lôi hết các môn liên quan đến kinh tế ra ?" được cái mấy môn này điểm cũng cao :?>) + khẳng định kinh tế là gốc của mọi vấn đề liên quan đến kinh tế (ba hóa tí) + kiến thức ở đại học thực tế là dậy cho con người ta biết tư duy, biết làm việc khoa học chứ kiến thực học đến bao giờ mới đủ (tớ tự tin là mình biết tư duy, biết làm việc khoa học,biết nghiên cứu ?" tớ có kinh nghiệm nghiên cứu nhé :P)
    Từ 2 vấn đề này tớ khẳng định lại là tờ hoàn toàn phù hợp (tiêu chí phù hợp rất quan trọng nhé, vì theo quan sát của tớ thường là những người phù hợp sẽ được chọn chứ ko phải người giỏi nhất) và tớ có thể phát huy được những kiến thức, kỹ năng học tập mình học được.
    Tớ viết LOM trong khoảng 3-4 tuần, vật vã lắm, tớ mất 1 khoảng thời gian ko nhỏ cho việc đọc kĩ về khóa học, vd khóa học học về những gì, chủ yếu là môn nào (xem có phải môn thế mạnh của mình ko), khóa học dành cho những đối tượng nào, dành cho nhu cầu gì, outcome của khóa học là gì, etc. Đọc kĩ khóa học 1 phần để viết LOM cho phù hợp nhưng 1 phần khác ko kém phần quan trọng là để xem mình có thực sự yêu thích nó ko.
    Nói chung kinh nghiệm chỉ là kinh nghiệm, mong là mọi người trong quá trình apply sẽ có những trải nghiệm riêng của mình, và tin tớ đi, trải nghiệm đấy rất thú vị.
    Chúc cả nhà may mắn.
  10. hppdphong77

hppdphong77 Thành viên mới

Cảm ơn chị Trang và anh/ chị kikiyeu đã share 1 số kinh nghiệm rất quý báu. Đặc biệt thông tin về ôn thi IELTS của chị Trang rất thú vị vì em cũng đang cày em IELTS đấy ạ, hic hic