1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi đã apply thành công học bổng toàn phần Master như thế nào

Chủ đề trong 'Du học' bởi TungKelvin, 28/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ôi xin lỗi bạn kikiyêu nhé, dạo này đầu óc mình đang có vấn đề. Chúc mừng bạn và cảm ơn những chia sẻ của bạn nhiều.
  2. XingNgo

XingNgo Thành viên mới

Bạn kikiyeu ơi, các hoạt động ngoại khóa của bạn có certificate hết ah? hic tớ cũng có tham gia vài hđ nhưng mà ko có ceftificate gì hết, tớ cho vào LOR và có chữ kí thì có được không nhỉ?
    Hiện tại tớ cũng rất quan tâm đến học bổng HSP và EM, nhưng ko biết profile của mình liệu có thể có hi vọng được không, các bạn cho mình ý kiến nha:
    GPA Đh :8.3 ( 10% khóa học, có thể 5% vì chưa có thống kê cuối cùng)
    GPA cấp 3: 8.6
    Ielts: 7.0
    Major: Business Administration & Commerce
    Uni: NEU (Đh KTQD)
    Tớ ko có research exp, working exp thì chỉ có part-time thui, ko biết có tác dụng gì không?
    Học bổng: được 2 lần học bổng của trường, ngòai ra cũng ko có thêm học bổng gì nữa cả. hic
  3. kikiyeu

kikiyeu Thành viên mới

Hi ban,
    To co rat nhieu hoat dong ngoai khoa nhung ko phai hoat dong nao cung co certificate. Neu ay cho vao LOR va co chi ki thi day cung la 1 cach de xac nhan tinh xac thuc, nhung ban than to nghi thi minh hoat dong ko phai lay certificate, nen chi can ghi vao CV la duoc :)
    Dieu nua la khi ay quyet tam xin hoc bong thi ay phai tin la ay xung dang duoc hoc bong, chung minh ay la nguoi xung dang duoc hoc bong, neu ban than ay ma chua tin nhu the thi lam sao ay thuyet phuc duoc nguoi khac xet hoc bong cho ay dung ko?
    Ps. tat ca nhung gi ay quyet dinh cho vao CV (part-time exp chang han) deu co 1 gia tri nhat dinh, gia tri ay la j - tao ra tinh cach cua ay, co the la thay doi suy nghi cua ay, blah blah nen luc nao cung nen tin tuong vao nhung viec minh da lam. Ke ca viec day co ko lien quan den viec xin nganh ay apply nhung cung la 1 trai nghiem dung ko?
    Chuc thanh cong ^^
  4. XingNgo

XingNgo Thành viên mới

Mình thấy có bạn nói là HSP có xu hướng cấp học bổng cho những người KHÔNG apply trường hot+ngành hot. Có bạn lại nói là nếu mình được nomination của trường rank cao thì hồ sơ của mình sẽ có sức nặng hơn, cơ hội được học bổng vì thế mà cũng cao hơn. Vậy cuối cùng là như thế nào nhỉ? hic khâu bắt đầu chọn trường cũng là cả một vấn đề rùi nhỉ T_T
    Với cả làm sao biết ngành nào của trường nào là hot hay không? tớ thấy tìm rank trường thì dễ chứ rank của ngành có trên website của trường không hay là phải tự tìm hiểu qua các diễn đàn?
    Có bạn nào biết thì cho tớ ý kiến với

Được xingngo sửa chữa / chuyển vào 17:20 ngày 18/06/2010
  5. monday86

monday86 Thành viên mới

Cảm ơn bạn kikiyeu va Tung kelvin nhiều nhé !!
    Mình đã đi làm được gần 2 năm và mình rất mong muốn apply được học bổng ..Mình thì không có được lợi thế như các bạn, mình chỉ tốt nghiệp một trường đại học dân lập ở HN với GPA la 7.8 ...Đó chính là lý do mình cứ chần chừ việc tìm hiểu về học bổng vì nghĩ rằng sẽ có rất nhiều bạn xuất sắc hơn minh và cơ hội là không nhiều..
  6. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Chắc cũng kha khá bạn đã biết rồi, nhưng post thừa còn hơn bỏ sót, đây là blog của TungKelvin - the rookie star của Box Duhoc, the true hero của VietPhD :
    Link: http://tungkelvin.wordpress.com/
    Đọc các bạn sẽ thấy thông tin rất bổ ích và chi tiết về nhiều học bổng thạc sĩ toàn phần, cách viết LoR, SoP... Highly recommend.
    domaianhulis thích bài này.
  7. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Ở Việt Nam trường công lập thông thường tốt và danh giá hơn trường dân lập. Ở nước ngoài nhiều khi ngược lại. Ví dụ ở Ý, trường đào tạo kinh tế tốt nhất là Bocconi - 1 trường dân lập, hay trường tư thục Free University of Bolzano cũng rất có tiếng ở châu Âu.
    Khi bạn apply ra nước ngoài, họ kô care bạn học công lập hay dân lập đâu.
  8. XingNgo

XingNgo Thành viên mới

ui không bạn nào trả lời giúp mình ah
    Với cả mình còn một thắc mắc về học bổng HSP, mong bạn nào bít thì giúp mình với
    Đó là khi mà mình apply cho trường ở hà lan và nêu lun nguyện vọng apply cho học bổng để xin nomination letter thì mình cũng đã phải nộp 2 LOR và 1LOM rùi đúng không, vậy sau đó nếu nhận được nomination letter rùi chuẩn bị hồ sơ HSP gửi cho nuffic có thể dùng lại LOR và LOM không hay là phải viết cái khác thế?
    mình xin cảm ơn nhìu nha
  9. monday86

monday86 Thành viên mới

Cảm ơn Rome nhiều nhé !

MÌnh sẽ cố gắng hết sức ..Hi vọng là kinh nghiệm làm việc sẽ giúp mình có điểm cộng trong LOM !!
  10. vtkhanh

vtkhanh Guest

chào các anh chị! em cũng có ước mơ được đi du học nhưng tự túc thì ko có khả năng. Do vậy, em đang ước mơ kiếm dc 1 cái học bổng Master. Tưởng chỉ là mơ nhưng khi đọc được bài các anh chị chia sẻ trên đây em mừng thầm và biết mình cần phải làm gì để "giấc mơ" đó ko mãi chỉ là giấc mơ. Em rất cảm ơn các anh chị đã post những bài rất hữu ích và 1 topic hữu ích cho rất nhiều người. Thời gian tới em sẽ phải nhờ tới sự trợ giúp của các anh chị rất nhiều. hiiii, cảm ơn các anh chị!