1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi muốn bình thường - Thơ của một Phan Đức Dũng bình thường thôi!

Chủ đề trong 'Thi ca' bởi proche01, 30/07/2010.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. proche01

proche01 Thành viên mới

Chào bạn, theo mình thì ko cần tập hợp vì thơ có nhiều giai đoạn, mỗi giai đoạn nên đi theo cái tôi đã khác. Cảm ơn vì gợi ý mình làm trên facebook, nhưng thực sự mình đọc kỹ thơ mình ko hay nên chẳng ko được hưởng ứng đâu. Thơ tớ chỉ đơn giản có một cái tôi Phan Đức Dũng thôi.
  2. proche01

proche01 Thành viên mới

Độc huyền
    Cài lên em một cây trâm
    Cài nghiêng thành dấu huyền trầm cố nhân
    Cài lên em một tấm thân
    Cài nghiêng thành dấu huyền thần thêm nghiêng
    Cài lên em một vẹn nguyên
    Cài nghiêng thành một lời nguyền huyền ơi
    Độc huyền cài một chữ tôi
    Cài nghiêng tôi bỗng rất tồi phải không?
    T/g Phan Đức Dũng. Ngày 17/3/2010
  3. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Bạn này chưa biết đến blog bạn Dũng, kể cũng phí một đời thơ ca vậy À quên, cả cái gọi là "Văn học" nữa chứ! Lê Kiều Như dựa vào *** để thu hút độc giả, chứ xem ra bạn Dũng nhà mình còn chưa thèm khai thác khía cạnh đó!
  4. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Mình đã xem qua blog của bạn Dũng về "Thánh Vật thời gian" rồi, nhưng trong blog thì chỉ có truyên đó và ít thơ thôi chứ chưa tập hợp đầy đủ. Các bài thờ rải rác trên một số box trong ttvn, một số trong vnthuquan... Chính vì thế mình mới khuyên bạn ấy tập hợp lại thành một chỗ cho bạn đọc dễ theo dõi.
    @chủ top: Cái tôi ở mỗi thời kỳ mà bạn nói cũng đúng, nhưng điều quan trọng là người đọc thấy được sự "thay đổi'' "trưởng thành" của bạn qua mỗi giai đoạn (về cả nhận thức/ hình thức). Thế giới quan của con người thay đổi theo thời gian: khi bạn còn nhỏ, bạn cảm nhận "bầu trời" theo một cách khác, khi bạn trưởng thành hay khi trở nên già đi, cũng "bầu trời" ấy, bạn lại nhìn thấy theo hướng khác, dù là hướng nào đi nữa, nhưng nếu thơ văn của bạn tìm đc sự đồng cảm/ nhận biết, bạn sẽ được đón nhận. Chưa hết, vần thơ còn phụ thuộc vào tâm trạng, cảm xúc còn mang theo dấu ấn thời thế, lịch sử thời đại, vì suy cho cùng, văn học dù bay bổng như cánh diều vẫn nối liền với đời sống bằng sợi dây dù vững chắc. Chính vì vậy, việc tập hợp các tác phẩm của bạn sẽ tìm được sự đồng cảm nhiều hơn ở các đối tượng độc giả, đánh động đến nhiều người hơn, thơ truyện của bạn sẽ được nhiều người đón nhận hơn.
    Thêm nữa, thơ của bạn chủ yếu post miễn phí trên internet, nơi mà đối tượng sử dụng chủ yếu là người trẻ tuổi, đa phần trong số họ ít quan tâm đến lĩnh vực thơ văn/ hoặc không có đủ thời gian ngoài việc lo đến cơm áo gạo tiền, như vậy tự bạn đã hạn chế đối tượng tiếp nhận của mình, nếu có thể hãy làm cho nó có độ lan tỏa xa hơn bằng cách này hay cách khác, có khi bạn còn tìm được bạn tâm giao để tâm sự/ học hỏi.
    Bạn có thể tham khảo/ học tập cách làm của chị Trang Hạ cũng tốt.
    Chúc thành công.
  5. dangiaothong

Oh, còn cả trên vnthuquan cơ à? Vĩ đại quá!
  6. proche01

proche01 Thành viên mới

Koji1987: Bạn nói rất chững chạc. Cũng căn bản là thơ tớ, tớ cảm thấy rất nhanh chán, đặc biệt sau một thời gian dài, mỗi bài thơ tớ làm, giờ đọc vài lần là không muốn đọc nữa.
    Đợi khi nào tớ làm được những bài có tầm cỡ, tớ sẽ chú ý đến cảch đi tìm một địa danh nào đó sau.
    Tớ cũng là kẻ lo cơm áo gạo tiền suốt ngày, nên thực ra thi thoảng vào đây gặp vài bạn lo cơm áo gạo tiền như mình, dẫu ít vẫn thấy vui bởi tìm thấy được sự đặc biệt nào đó ở họ. Có nhiều sự khác biệt nhưng vẫn thèm khát tự nội tâm một điều gì theo cách riêng của mỗi người ở thơ.
    Đặc biệt là tại diễn đàn này và bây giờ có thêm cậu, cũng thấy được một người bạn mới.
    Bạn thấy đấy, xì căng đan của hội nhà văn vừa qua cũng cho thấy đâu phải sân chơi mà đa số là những người cao tuổi là hay. Đôi khi thoi thóp tại một diễn đàn bé nhỏ, lại có cái thú vị riêng.
    - Những lời của cậu tớ vẫn chú ý, nhưng có lẽ phải có thời điểm.
    Cảm ơn nhiều.
  7. proche01

proche01 Thành viên mới

dangiaothong: làm thơ đi cậu,.......
  8. proche01

proche01 Thành viên mới

Khoảng lặng
    Dừng cây bút, bỏ cuộc chơi
    Rớt rơi khoảng lặng nhiều nơi rất khờ
    Kẹt mình.... giữa những vần thơ
    Ru mình.... giữa những đợi chờ cố nhân
    Kéo lê thê cõi cùng bần
    Tôi từ khoảng lặng đã thân với mình
    Dẫu rằng ....lạc bước mưu sinh
    Dẫu rằng.... tiền với cuộc tình song song
    Tôi cùng khoảng lặng hóa đông
    Bên ngoài dịu ......với bên trong .....rất khùng
    Tái tê... khoảng lặng điệp trùng
    Nhiều tôi ... chấm những điểm chung ....dại khờ
    Tôi từ bỏ nhé ...ước mơ
    Vần thơ ,,,,khoảng lặng... bất ngờ ........bùng lên
    Tác giả Phan Đức Dũng. Ngày 17/3/2010
    Nguồn: http://vn.360plus.yahoo.com/true_friend_atthebottomofmyheart/article?new=1&mid=719
  9. dangiaothong

Thỉnh thoảng có làm, nhưng không tự huyễn hoặc mình nên không ai biết đó thôi :))
  10. huongnhu4

huongnhu4 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cài huyền lên mái tóc tiên.
    Bỗng dưng em hóa lụy phiền trong tôi.
    Bài này của cưng làm hnhu thích nà.
    @ Dangiaothong: Coi bộ mê ku Dũng dữ đa. Ghẹo con người ta quoài. Quánh cho chít bi giờ.