1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi muốn bình thường - Thơ của một Phan Đức Dũng bình thường thôi!

Chủ đề trong 'Thi ca' bởi proche01, 30/07/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. proche01

proche01 Thành viên mới

Trâm - trầm; thân - thần, nguyên - nguyền; tôi - tồi
    Chữ tiền của chị thành tiền sẽ hợp lý hơn.
    Uớc gì chị là cô tiên
    Để em huyền mãi thành tiền mà tiêu
  2. proche01

proche01 Thành viên mới

3. proche01

proche01 Thành viên mới

@: Dân giao thông: Vậy àh, tớ tưởng bạn chỉ biết bình thơ. Làm một thư mục ở ttvnol cho vui.
  4. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

@ hnhu: Đang giúp tài năng tiến bộ, ghẹo là ghẹo thế nào
    @ Dũng: Thơ như của cậu mình không làm được thật, bình thì may ra còn bập bẹ, mà toàn bình kiểu không biết gì thì chê bừa, chứ có hiểu ngữ nghĩa mấy đâu?
    Nhớ không nhầm thì có lần cậu khen thơ mình hay rồi ấy chứ
  5. huongnhu4

huongnhu4 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hihi, cưng hiểu sai ý chị gùi. Chính vì tiền mới phiền đó cưng!
    @Dangiaothong: Hihi, tài năng thì cứ để nó tự tỏa sáng ạ. Giúp chi cho mệt người ạ.
    Được huongnhu4 sửa chữa / chuyển vào 18:46 ngày 15/08/2010
  6. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Khổng Tử dạy: "Ngọc bất trác, bất thành khí" Không rèn dũa, hỏng mất
  7. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

1. Dù chán đọc lại cũng nên lưu lại một chỗ nhé.

2. Bạn sai rồi, đọc đoạn này làm mình nhớ Hộ trong Đời Thừa (Nam Cao) muốn dành tâm huyết để viết một tác phẩm để đời, phải nổi bật làm "lu mờ" những tác phẩm đương thời khác. Hộ muốn có thời gian một mình yên tĩnh để tập trung, muốn không phải vướng bận cuộc đời những lo lắng tủn mủn về vật chất để thực hiện ước mơ đó. Cuối truyện, nước mắt Từ còn rơi, tấm bi kịch còn chưa kết thúc, và Hộ phải học cách thay đổi mình với những điều kiện mới. Thành ra, chính những tác phẩm "tầm cỡ" phải bắt nguồn từ đời sống thưc, đừng tự huyễn hoặc hay chờ đợi khi tất cả mọi thứ hoàn mỹ, lý tưởng. Đi nhiều, đọc nhiều, biết nhiều, khai thác nhiều, nghe góp ý nhiều, tự khắc sẽ cho bạn ý tưởng để viết thực hơn.
    3. "Cơm áo không đùa với khách thơ", dẫu cuộc sống này có quá nhiều điều phải bận tâm nhưng vẫn giữ được cho mình một khoảng thơ. Mong bạn tiếp tục trân trọng gìn giữ và phát huy hơn nữa.
    4. Nhưng đừng chỉ dừng lại ở đây nhé, những người bạn ngoài đời, những người cùng sở thích, cùng chuyên môn, được đào tạo bài bản về sáng tác/ bình luận văn thơ sẽ cho bạn những lời khuyên bổ ích và chính họ mới có thể giúp bạn đi xa trên con đường văn thơ chuyên nghiệp, nếu bạn muốn theo nghiệp văn chương. Nhìn thấy những người đi trước có cùng chí hướng với mình, bạn có thể thấy được tương lại phía trước, thấy được mục đích, động lực của mình để phấn đấu. Nên nhớ một hạt mầm tốt chưa đủ để phát triển thành cây tốt mà còn cần nhiều yếu tố ngoại cảnh khác tác động vào.
    5. Cũng buồn đúng không? Những buổi gặp mặt trong Hội nhà Văn không phải để bàn chuyện văn chương, bình luận, cảm thụ, giới thiệu các tác phẩm có giá trị đến bạn đọc, cập nhật tình hình văn học thế giới để học hỏi phát triển, nhưng buồn thay lại trở thành những buổi bầu bán phe cánh, tranh giành chức tước. Văn học đương đại trong nước không phản ánh được thực tế cuộc sống, hướng con người đến chân - thiện - mỹ, góp phần định hướng tương lại cho giới trẻ, bị áp đảo ngay trên sân nhà. Trong khi tác phẩm trong nước có giá trị thì thiếu người truyền tải sang các ngoại ngữ khác đưa đi thế giới, các kệ sách đầy rẫy những chuyện theo thị hiếu mùa vụ rẻ tiền, không thì cũng thuộc dạng bồi bút. Rồi gần đây lại lùm xùm quanh chuyện đạo văn đem đi dự thi của hội viên Hội nhà văn.... Cuộc sống phức tạp vậy NHƯNG đây mới chính là mảnh đất màu mỡ để bạn khai thác đề tài và thử thách năng lực bản thân, đối mặt với cuộc đời lớn, mới là để bạn trưởng thành và thể hiện mình chứ ĐỪNG chỉ "thoi thóp" trong cái diễn đàn này không thôi nhé.
    6. Nhớ chọn điểm rơi hợp lý nhé.
    Anyway, giờ mới để ý box thi ca mà mình post toàn chữ chứ,
    Vào đây hóng thơ các bạn thôi
  8. huongnhu4

huongnhu4 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hhaahah, vừa bị rèn. Vừa bị "dủa".
    Hahahaha, phen này viên ngọc Dũng cưng tiêu mất!
  9. proche01

proche01 Thành viên mới

@ Koji1987: tớ sẽ ngâm cứu các ý kiến của bạn và tìm ra hướng đi tốt nhất cho mình. Thanks.
    @ dan giao thong: tớ là đá nên rèn ko ra cái gì đâu
    @ huong nhu: tiên - tiền rồi lại phiền. Giờ có tiền thì ít khi phiền lắm chị àh. In thơ thoải mái, đỡ phải nghĩ.
  10. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Rôm rả nhỉ! :D
    Vnthuquan đã là gì. Bạn cứ Google, Phan Đức Dũng ở khắp nơi.
    Mà sao bạn cứ nói "ai đó huyễn hoặc mình" là thế nào nhở? Bạn Dũng giờ rất cầu thị và khiêm tốn rồi.