1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi nên làm gì?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi lannhe, 16/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lannhe

lannhe Thành viên mới

Tôi nên làm gì?

Biết phải bắt đầu từ đâu bây giờ khi trong tôi có nhiều xáo trộn?
    Tôi có cảm tình với người hơn tôi 23 tuổi. Tôi 25, còn người đó 48, đã lập ra đình, đã ly dị nhưng có 2con. oái oăm một nỗi, con đầu của người đó chỉ ít hơn tôi 1 tuổi. Tôi thật sự bị xốc khi người đó nói rằng quý mến tôi. Thật lòng tôi chưa bao giờ nghĩ rằng điều đó là sự thật vì tôi luôn tôn trọng người đó, tôi mong muốn rằng mình sẽ học tập được những gì ở họ.
    Tôi đã suy nghĩ rất nhiều song không tìm cho mình một lối thoát nào cả. Tôi đã từ chối ngay lúc họ đặt vấn đề và sau đólà những ngày suy nghĩ miên man không lối thoát. Tôi tự hỏi rằng: liệu tôi có thể kết hôn với một người hơn tôi nhiều tuổi đến thế. Liệu rằng tâm sinh lý có phù hợp?Lối sống, suy nghĩ, sự hiểu biết?Dư luận xã hội sẽ thế nào?Tôi thầm ước: giá như anh không phải là cấp trên của tôi, giá như anh không giàu có để tôi được yêu anh. Thực lòng thì tôi đã ngưỡng mộ anh ngay từ khi gặp mặt lần đầu tiên song tôi không nghĩ anh là một người có hoàn cảnh bất hạnh như tôi đã được nghe. Tôi thấy trái tim mình vụn vỡ khi nghe anh dãi bày. Tôi thấy cuộc sống thật bất công đối với anh và muốn bù đắp cho anh những thiếu hụt mà anh đã chịu đựng.
    Song trong đống suy nghĩ bùng nhùng đó. tôi đã nghĩ đến gia đình anh và những đứa con của anh. Biết rằng giữa anh và người vợ cũ không thể hàn gắn nhưng tôi vẫn thấy thương cho những đứa con của anh. Không biết khi họ biết chuyện tôi và anh thì họ sẽ nghĩ gì khi tôi chỉ hơn họ vài tuổi? Còn gia đình tôi thì sẽ sao đây? Ba mẹ tôi có chấp nhận không khi tôi còn đang là một người con gái, ba mẹ và gia đình tôi có chấp nhận không(tuổi tác tất nhiên không quan trọng vì chị cả trong gia đình tôi cũng bằng tuổi anh). Vấn đề ở chỗ: hoàn cảnh của anh như vậy liệu xã hội và gia đình tôi có chấp nhận không?
    Tôi rất bế tắc. Hãy cho tôi một con đường.
  2. hoa_xuong_rong_81

hoa_xuong_rong_81 Thành viên mới

Không có con đường nào dải thảm để chờ đón tình yêu và củng chẳng có tình yêu nào mà lại không có sóng gió.Cái chính rằng bạn và người ấy có thực sự thương yêu nhau không,bạn và người ấy đã hiểu nhau đến đâu để quyết định dẫn đến hôn nhân và điều quan trọng là bạn và người ấy đã chuẩn bị để vượt qua điều tiếng của xã hội của gia đình chưa.Bạn chính là người phải hiểu điều này ,chính bạn có vượt qua nổi chuyện này không ,sẽ rất khó khăn đấy ,bạn đã đặt thử vấn đề này với gia đình bạn chưa ,bạn đã đưa người ấy về ra mắt gia đình chưa, vấn đề là con gái người ấy cũng đã lớn, và với xã hội hiện nay chuyện này cũng xảy ra nhiều và mình hy vọng con của người ấy sẽ hiểu và cảm thông với bạn.Bạn hãy chứng minh cho con người ấy hiểu rằng bạn đến với bố người ấy bằng tình yêu và hãy để cho con cái người ấy hiểu rằng " Con chăm cha không bằng bà chăm ông" Mà bạn dám đến vơí người ấy thì bạn quả là một con người mạnh mẽ , bản lĩnh lắm chứ,vậy sao lại không dám đấu tranh vì tình yêu của mình ... Bạn hãy làm theo con tim mình mách bảo
    Xương_ rồng_81
  3. Sulik

Sulik Thành viên quen thuộc

Theo tớ thì bạn có lẽ không nên tham gia. Bạn kém người ấy 23 tuổi, đó là khoảng cách của một thế hệ.
    Dư luận xã hội thì, người biết ta thì mong cho ta được điều tốt, kẻ xấu bụng/người không biết thì đơm đặt điều tiếng. Mà ta thì chẳng cần quái gì những kẻ xấu bụng lẫn những người mình không biết.
    Tớ nghĩ hai cái chướng ngại vật này là rất lớn
    Ngoài những khó khăn mà bạn đã nêu ra, còn một vấn đề khác, mà tớ thấy, xin lỗi, là phụ nữ thì thường thọ hơn nam giới--> trong khoảng 23 năm cuối đời bạn sẽ là người cô đơn.
  4. foreverautumn

foreverautumn Thành viên mới

Khoảng cách quá lớn giữa hai người mà bạn tự nhận biết được cần nhiều, rất nhiều thời gian để hiểu nhau và thực sự thương yêu nhau. Nếu bạn đã xác định được bạn thật sự yêu người ấy thì hãy đấu tranh cho tình yêu của mình và chấp nhận những khó khăn phải có.
  5. baky

baky Thành viên mới

Tuổi tác chênh lệch thì không phải là hiếm. Sống bên cạnh người mình yêu và hạnh phúc với người đó là đủ rồi. Có điều, tớ thấy cái điệp khúc "anh là một người có hoàn cảnh bất hạnh" nghe quen lắm bạn ạ. Vì thế, hãy thật tỉnh táo trước khi làm điều gì khiến bạn phải hối tiếc. Ah, nếu đặt mình vào vị trí những đứa con của người đàn ông kia, chắc chắn tớ có những ý nghĩ tiêu cực và ấn tượng rất xấu về bạn. Còn một điều cuối cùng, bạn bằng tuổi mình, 25 tuổi rồi đấy, mà vẫn còn là con gái, nếu như bị đổ vỡ tình cảm thì sẽ không còn nhiều thời gian để bắt đầu lại đâu...Dù bạn có sự chọn lựa thế nào, tớ cũng mong bạn có một cuộc sống hạnh phúc.
  6. 5plus1sense

5plus1sense Thành viên rất tích cực

Không nên đâu !
    Thường đàn ông tìm đến phụ nữ là để cho nhiều hơn nhận. Vì vậy khi yêu, họ ít khi tâm sự những điều khó khăn trong cuộc sống của họ, trừ phi đã là vợ chồng (hoặc phải thân thiết nhiều lắm).
    Đàn ông lớn tuổi thường hấp dẫn các cô gái trẻ, vì họ có kinh nghiệm trong cuộc sống. Nhưng mà đàn ông gần 50, về ******** đã giảm đi rất nhiều (ham muốn còn nhiều, nhưng khả năng thì hạn chế). Còn phụ nữ lên 40t vẫn còn rất sung sức.
    Còn về tâm sinh lí, đàn ông lớn tuổi tuy chín chắn, nhưng về tinh thần thì cũng đã "mệt mỏi" nhiều, không có khả năng chiều vợ như đàn ông trẻ.
  7. Gily

Gily Thành viên mới

Có thấy cái mối tình của Cilin với lại người chồng già hơn cô rất nhiều tuổi không? Cái chính là tình cảm của bạn với người đó thế nào chứ không phải dư luận đang nói gì đâu nhé!
  8. 5plus1sense

5plus1sense Thành viên rất tích cực

Ồ, 6sense nói ở đây là đứng trên quan điểm của người còn đang phân vân, chưa có nặng về tình cảm nhiều. Chứ còn đã yêu rồi thì "no idea"
    Nhưng mà yêu thì cũng cần tg, mình biết là điều không nên thì nên tránh. Người ta nói, "love with your heart and mind", nên nhớ yêu bằng con tim nhưng có cả lí trí.
    Còn VN mình chạy theo nước ngoài không nổi đâu. VN mình lấy nhau là nghĩ cả đời, nên mới phải phân vân toan tính. Có chuyện gì cũng đâu cứ nói là bỏ. Tụi nước ngoài thì khác, thấy sai thì sửa. Lấy chồng lấy vợ lầm thì li dị, lấy người khác.
    Được 5plus1sense sửa chữa / chuyển vào 12:15 ngày 17/10/2004
  9. lovevirus

lovevirus Thành viên mới

Tình yêu là 1 nhẽ , Vượt qua mọi thử thách cũng là 1 chuyện , tui nghĩ đó chỉ là những lời trên sách vở thôi bạn ạh .
    Gia đình , xa hội sẽ ko chấp nhận được mối quan hệ đó đâu , những ,,,,,23 tuổi , rồi còn những đứa con của người ấy , tui nghĩ chúng sẽ ko thích chuyện này đâu.
    Người iu tôi hơn tui có 7 tuổi mà ... tui đã bị cấm đoán đủ điều rồi .
    Bạn hãy dừng lại trước khi quá muộn . Trên đời này có biết bao nhiều điều mà ta mong muốn phải ko bạn ? nhưng ... vẫn là cái từ nhưng ấy nó làm đảo lộn tất cả .
    Bạn có thể dành tình cảm cho người ấy bằng trái tim của 1 người em , 1 người bạn , 1 người đồng nghiệp mà .
  10. blue_candy

blue_candy Thành viên mới

Mình nghĩ bạn nên suy nghĩ mọi việc thật cẩn thận và chín chắn, 23 quả là một khoảng cách rất lớn, 23 là của 2 con người ở hai thế hệ khác nhau, cách sống, quan điểm, tình cảm cũng khác nhau. Mình nghĩ có thể bạn là một cô gái giàu tình cảm, hay suy nghĩ và cảm thấy cảm thông, đồng cảm khi nghe những lời tâm sự về một cuộc sống khó khăn, bất trắc của người đàn ông ấy, và bạn muốn cùng ông ta chia xẻ (con gái là thường hay mềm yếu và muốn hi sinh như vậy). Bạn ah, hãy thử nghĩ xem đó là tình thương hay là tình yêu.
    Chúc bạn hạnh phúc và vui vẻ