1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tôi viết cho tôi!

Chủ đề trong '7X - Chi hội Sài Gòn' bởi ducsnipper, 26/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motbuoisangmuadong

motbuoisangmuadong Thành viên mới

Một ngày không vui không buồn!
    Được motbuoisangmuadong sửa chữa / chuyển vào 21:36 ngày 14/10/2006
    [/quote]
    Được motbuoisangmuadong sửa chữa / chuyển vào 21:29 ngày 19/10/2006
  2. toctem7x

toctem7x Thành viên mới

Soi gương nhìn lại mình coi, vô tâm đến thế sao?!
    Tức giận với chính bản thân mình, Nghẹn không nói ra lời nữa.
  3. thaonguyentm3

thaonguyentm3 Thành viên mới

1 Tuần với 3 bài thuyết trình, 1 đám cưới và 2 SN . Không thể tưởng tượng được. Không biết có tuần nào tệ hại hơn thế này nữa không.
  4. mua_la_vang

mua_la_vang Thành viên mới

Chọn

Hôm nay là ngày cuối để mình quyết định là có thể tiếp tục làm việc đó nữa không!? Thật tình mà nói thì đó là công việc mà ngay cả lúc mơ mình cũng mỉm cười mãn nguyện. Nó đã đưa mình đến với những chân trời mới đầy nắng, đầy gió và đầy tình người. Dẫu nó đã lấy đi của mình một vài cái từng rất đẹp, nhưng những gì nó mang lại cũng lung linh không kém. Cái lung linh không phải là công việc có nhiều thu nhập, cũng không phải là chỉn chu trong bộ đồ công chức ngồi tận tưởng cái lạnh trong văn phòng. Và mình đã không còn gần gũi những người thân quen như trước được nữa. Mình đã bỏ dỡ cả cái khoá học hơn chục triệu, bỏ lại cô bạn gái dễ thương ở TP, để một ngày trở về cùng với một vài vấn đề không thể dung hoà, mình đã chia tay. Ngay cả đầu tháng tới là ngày chị Hai về nhà chồng, mình phải chật vật lắm mới xin được 3 ngày trở về chia vui cùng chị.
    Vậy thì đâu là sự níu kéo mình ở lại!?
    Vì những buổi sáng trời còn tinh sương, mình đã lục đục chuẩn bị cho một ngày mới, ở cái nơi xa lạ. Vì những buổi nắng cháy da, cháy thịt, đầu hừng hực lửa mà vẫn nhẹ nhàng đổ mồ hôi. Vì những buổi rong ruổi trong buôn làng Tây Nguyên, những căn nhà sàn thấp thoáng dáng người mẹ bồng con, bên cạnh sườn đồi trắng xoá hoa cà phê, thấy cuộc đời bao la như đại ngàn. Những ngày lặn lội vào đường làng miền Tây, chợt dừng lại ngắm nhìn lũ trẻ chơi cướp thành, bắn bi, thấy nhớ lại thời ấu thơ ở dưới quê. Nhớ những ánh mắt hạnh phúc của những người chân lấm tay bùn, thấy mình như thấy cơn mưa mùa nắng hạn. Và những đêm về trằn trọc, chọn ai và bỏ ai!?
    Vậy thì mình ở hay đi! Mình là người giỏi chịu đựng, nhưng lòng tự trọng của thằng đàn ông làm mình khó chịu trước những điều vô lý. Liệu điều vô lý ấy có trở thành có lý, khi con tim mình thôi thúc mình tiếp tục làm.
    "Không phải vấn đề nằm ở tài năng hay kiến thức, mà nằm ở chính con đường mà bạn lựa chon"
    P.S: Bạn gắn bó với công việc bởi điều gì? Tiền bạc? Sở thích? Hay bạn ngại đi tìm một cơ hội mới?
  5. satthutinhdoi

satthutinhdoi Thành viên mới

Bác này thích đi xa nhỉ. Em thì chọn nơi làm việc gần gần, nơi được gặp nhiều bạn bè của mình.
    Tuy nhiên, nếu vì công việc mà phải đi xa thì cũng phải cố gắng để đi thôi. Chúc bác thành công trong công việc nhé, và càng trưởng thành trong nghề nghiệp.
  6. 1088

1088 Thành viên rất tích cực

Vắt tay lên trán suy nghĩ :
    Tai sao có người lại nong'' qua'' vay? tai vi có người bat'' binh`, tai sao có người bat binh` ? tai vi` có người muon'' co'' cong ly'', tai vi` có người ko kim che'' duoc con nong gian. Tai sao mọi người lai muon co'' cong ly? Tai vi` chúng ta la` nguoi` tot''. Tai sao có người lai ko kim che duoc con nong gian? Tai vi tinh cach và nhận thức về cuộc sống cua? người đó là nhu vay. tat ca moi viec deu dien ra nhu no'' van~ vay. do'' la` so'' phan....
    Suy nghi tiep :
    Tai sao toi lai ko bat binh`? ko, toi cung bat binh`. Nhung tai sao toi lai ko nong gian? tai vi toi hieu rang nong gian chi lam cho moi chuyen rac roi them va ko giai? quyet duoc gi`. Thay bat binh tai sao toi ko lam` gi` do de? cong ly duoc thuc thi, de? xa hoi ngay mot tot dep hon? khong, toi van dang lam, va lam theo cach cua? toi.
    Cách của tôi là cách như thế nào?
    Tôi không thể phán xét người khác về công lý khi tôi chưa thực sự là người tử tế . Vậy tôi phải làm gì? Hằng ngày, sống được lương thiện 24h, không làm điều gì tủi thẹn với lương tâm, không mang những điều mình không muốn cho người khác....Khi bản thân tôi làm được điều đó, cá nhân là một hạt nhân của xã hội, dù rất nhỏ bé nhưng nó luôn là một động lực giúp cho cuộc sống này chuyển động. mọi suy nghĩ tích cực góp phần làm thay đổi thế giới này tốt đẹp hơn.
  7. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Lý tưởng, triết lý giống truyền giáo quá!
    Tôi không sống theo cách nghĩ "tốt đẹp" của bạn thì ko có nghĩa là tôi ko tử tế. Mỗi người mỗi tính cách, mỗi quan điểm sống và mỗi hoàn cảnh ko giống nhau. Tôi ko sống "tử tế" theo cái cách của bạn thì tôi ko có quyền nói đến công lý? Những nạn nhân kia họ ko sống tử tế theo cái cách của bạn thì họ fải chấp nhận chịu như thế ?
    Tôi ko nghĩ và sống kiểu tốt đẹp được như bạn. Bị ng ta tấn công, ngồi chịu trận và nghĩ có lẽ mình ko fải điều gì nên họ mới làm vậy. Còn khi bị ng khác tước đoạt tài sản mình, thì nghĩ có lẽ thàng đó nó khổ mới làm vậy. Bạn đã và đang cố sống lý tưởng được như thế. Còn tôi, dù là ý nghĩ tôi cũng ko nghĩ cao đẹp và cũng ko có đời sống tâm hồn hoàn thiện được như vậy.
    Với tôi ko fải lúc nào, hoàn cảnh nào cũng sống với 1 kiểu cao đẹp như bạn mong.
  8. greenline

greenline Thành viên mới

Cái "Tôi" nằm trong "Chúng ta"​
  9. mua_la_vang

mua_la_vang Thành viên mới

Tự do

Tự do như con thuyền trên đại dương, muốn đi đâu thì đi, nhưng cô đơn vô cùng!
    Xin được hiểu tự do ở đây là vấn đề tình cảm
    Thỉnh thoảng, đôi khi và lâu lâu tôi lại nghe vài người bạn than buồn, than cô đơn chỉ vì lý do: đang tự do. Sướng thế còn gì bằng! Vậy mà than thở! Nhiều anh, nhiều chị đang khổ sở, bán nước mắt cho đất hàng tuần chỉ vì yêu đương đấy sao!? Ừ, thì sướng thật, cái sướng của người không lo tiền điện thoại hàng tháng cao vút, sướng của người muốn làm gì thì làm, muốn nhòm ngó ai thì nhòm ngó mà không sợ bị nhéo hông hay bị giận hờn vu vơ. Lại còn được đàn đúm bạn bè mà không phải giật thót mình hay khúm núm tìm chỗ vắng để nghe điện thoại. Rõ là sướng

Vậy mà sao "người tự do" buồn thế. Hãy như ta đây, cuộc đời cứ phơi phới, trẻ trung và bay nhảy. Cứ thể hiện cái tự do tuyệt đối cho thiện hạ thèm chơi. Mỗi tỉnh ta quen 1 vài cô (nhưng không gieo mầm mống), ban ngày làm việc, đêm về cafê, ăn uống, vừa được đi với người đẹp, vừa được tham quan vùng đất mới với những quán ăn, quán cafe nổi tiếng nơi đó. Mà nếu ngày hôm sau ta đi với 1 cô gái khác, thì cô gái hôm trước cũng không ghen được. Ta là người tự do mà

Có chăng chỉ là những lúc đêm về, cầm điện thoại trên tay mà không biết nhắn cho ai. Bạn bè ta cũng nhiều, nhưng ta thèm cảm giác đặc biệt của 1 tin nhắn nào đó. Những đêm đi bên dòng sông Hương êm ả, sông một bên, 1 em một bên, vậy mà vẫn thấy lòng buồn man mác. Đi ngoài đường thấy những đôi tình nhân chở nhau trên xe đạp thật giản dị và vui vẻ, ta thấy tủi tủi đôi chút. Rồi những đêm trời trăng sao đầy đủ, ta dạo chơi 1 mình trên bãi biển, thấy mấy đôi tình nhân núp núp ló ló mà thấy nao nao. Hay những khi ta trở về với SG náo nhiệt, nơi có gia đình và bạn bè rất nhiều, nói chung là cảnh và người luôn làm ta bận rộn, vậy mà cuối tuần nhiều khi chẳng muốn đi đâu, vào quá cafe ngồi 1 mình ngắm mấy em xinh đẹp. Ta là người tự do mà

Nói là nói thế thôi! Chứ thật ra ta vẫn sống, vẫn yêu đời và chờ đợi. Ta hiểu cái cảm giác "tự do trong cô đơn" của chúng bạn. Cái cảm giác "Chợt thèm nắm một bàn tay. Để không còn thấy tháng ngày mênh mông". Nhưng mà biết làm sao được, cái số của bạn và ta có lẽ còn phải tự do dài dài, tự do để biết hương vị của cuộc đời, để mai này ba mấy bốn mươi, khi đã "mất tự do" thì sẽ không còn mơ tưởng về tự do nữa. Mà có ai biết trước ngày sau sẽ ra sao, biết đâu ngày mai ta đi trên đường, ta vô tình liếc mắt nhìn một cô nào đó, rồi cô ấy chạy theo ta đòi làm quen, thế là ta mất tự do. Ai mà biết được. Ta là người tự do mà

P.S: Bạn có bao giờ có cảm giác "tự do trong sự cô đơn" không? Bạn sẽ đi tìm kiếm tình cảm để lấp chỗ trống tâm hồn hay bạn thích sống tự do cho thoả?

10. vequelamdong

vequelamdong Thành viên mới

Một sớm mai thức dậy thấy những bước chân hoà trên phố biết run rẩy hơn
    Nắng vẫn vậy, gió vẫn vậy,
    Nhưng có thể "tắt" "buộc" ... nếu là thơ