1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

tôn nền

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi caychuoi, 13/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. caychuoi

caychuoi Thành viên mới

tôn nền

em đang làm nhà,thấy bảo bây giờ người ta hay dùng tấm xốp để tôn lên sàn nhà(sàn âm) sau đó mới lát gạch.Bác nào biết về cái này chỉ cho em với.giá có đắt ko các bác.
  2. hungvuong_engineering

hungvuong_engineering Thành viên mới

Bác dùng cách này cũng ô kê. Chỉ có điều bác lưu ý giúp cho là phải cắt các tấm xốp ra thành từng miếng nhỏ có kích thước khoảng 30cmx30m. Sau đó, xếp chúng cách nhau một khoảng 6cm tạo thành bàn cờ. những cái khe này bác bảo thợ chèn đầy vữa xi măng cát vàng vào. Trên mặt bác láng vữa xi măng cát vàng dày ít nhất 4cm, hạn chế đi lại trong vòng 7 ngày. Bác cũng lưu ý thêm là vữa phải khô, khi nắm vữa trong tay không bị chảy nước là được. Không thì xốp của bác nổi lên luôn.
    Mà tại sao bác cứ phải rách việc thê. Bác dùng xỉ than đá (đừng dùng xỉ lò gạch) cho em, vừa rẻ, vừa bền. Bác cứ xem chỗ nào có lò xông hơi mát xa thì vào mà xin.
    Còn một cách khác là bác dùng sỏi nhẹ Kezamit ... Bác điện cho em, em chỉ cho bác!
  3. caychuoi

caychuoi Thành viên mới

em định lát gạch lỗ lên chác là ổn đấy nhỉ
  4. hungvuong_engineering

hungvuong_engineering Thành viên mới

Dùng gạch chống nóng lát lên sau đó lát gạch men cũng ổn. Chỉ có điều, muốn điều chỉnh cao độ thì không được chủ động lắm.
    Bạn chú ý khi lát nền thì phải đo đạc trước, xác định được độ vuông của các góc nhà. Khi tính gạch để lát điều chỉnh theo các phương án: tim nhà trùng với mạch viên gạch, tim nhà trùng với tim viên gạch, lát từ lối đi dồn sang một phía... sao cho các viên gạch nhỡ có chiều rộng lớn hơn 10cm mới đẹp. Trường hợp nhà méo thì bắt đầu bắt mạch từ góc nhọn, để sau khi lát xong không bị nhỡ gạch kiểu đuôi chuột.
  5. didau

didau Thành viên mới

hay. học thêm được 1 kinh nghiệm. cám ơn nhiều.
  6. Viethuong1989

Viethuong1989 Thành viên mới

--- Gộp bài viết: 04/04/2017, Bài cũ từ: 04/04/2017 ---
    Nhà mình cũng đang băn khoăn về việc tôn nền bởi lý do là nhà mình nên tầng hai. Đổ dầm cao hơn nền nhà khoảng 30 cm. Giờ ý định mình muốn tôn nền nên cho bằng phẳng mà k biết dùng cách nào bởi lý do trần nhà mình yếu đôn nên sợ nặng k chiu đc. Ad có cách nào hay mách e với. E xin chân thành cảm ơn ạ