1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tổng hợp các câu hỏi phỏng vấn APS

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi pear_pink_rose91, 04/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. prochicken46

prochicken46 Thành viên mới

Hum nay 12/11/2012 minh cũng vừa phỏng vấn xong. Mình học cộng nghệ sinh học nên muốn đưa vài câu hỏi mình được hỏi hum nay:
    Có 5 câu hỏi :
    1.Protein synthesic?
    2.DNA?
    3.RNA?
    4.Medicine khong nhớ rõ?
    5.HIV.

rùi chọn 3 câu làm bài. 15 phút xong 2 ông gọi vào hỏi.....
    Giới Thiệu bản thân,gia đình,học tiếng đức bao lau rùi....gia đinh có đủ tài chính để học không. Xong ông xoáy vào câu HIV các triệu trứng,có thuốc chữa trị chưa.... xong rùi nhìn bảng điểm chỉ vào một nào nào đó mà mình không rõ lắm nên ông kêu chọn môn vào mà mình thích nhất mà đọc. xong xuôi cho về..
  2. huynhtrunghieu89

huynhtrunghieu89 Thành viên mới

Hi cả nhà,
    Mình mới PV hôm 13/11/2012. Mình học ngoài thương chuyên ngành kinh tế đối ngoại, PV tiếng Anh, xin chia sẻ một số kinh nghiệm và câu hỏi
    1. Phân bài tập: mình là phần chọn từ phù hợp điền vào ô trống, nôi dung là các loại hình doanh nghiệp. Nhớ một số từ sau: sole-trade, bankruptcy, prospectus (cái này hình như là phát hành CK, trái phiếu gì đó). corporation, partnership, liqui***y, liability, shares, loss, profit, investor, cre***or,...
    2. Phần PV:
    Bác bảo mình đọc kết quả bác dò, sau đó nói summerize lại bài đó bằng từ của mình, và bác ấy hỏi một số chi tiết trong các loại hình đó, vd như nếu là sole trader thì nếu phá sản, nhà mình có bị ngân hàng thu ko, nếu limited company phá sản thì sao, có bị thu nhà hay không....

Sau đó đến phần chuyên ngành,
    1. Sự khác nhau của Microeconomics và Macroeconomics là gì, ví dụ (trả lời là hành vi người tiêu dùng, hàng tăng giá họ sẽ lựa chọn ra sao, khi có thuế thì doanh nghiệp sẽ làm gì...), phạm vi nghiên cứu của macro là tỉnh, địa phương hay phạm vi quốc gia.
    2. Hỏi về kinh tế môi trường: cái này nói về cái gì, vd
    3. Kinh tế phát triển: cái này nói về cái gì
    4. Developing country là gì?
    5. Thuế:
    Các loại thuế ở VN, thuế suất bao nhiêu (chgir trình bày được XNK, thu nhập cá nhân, VAT) nói chung ko chi tiết mình nắm sơ sơ là ok rồi

Hỏi về gia đình, ba mẹ làm gì
    Hỏi sang Đức học ngành nào? trường gì thế
    Tai sao sang Đức, bảo thik đá bóng Đức, vs trường đức rẻ, chất lượng cao...Hỏi: kì lạ nhỉ VNamese thik bóng đá đức, mày kể vài đội ttao xem. Hỏi tiếp sao ko đi anh, mỹ sing là sang đức....
    Kinh nghiệm: mình thấy bác highlight nhiều môn trong bảng điểm của mình, lúc hỏi chỉ lựa ra hỏi 1 số. Và những câu hỏi thường là có liên quan đến những điều mình trả lời trước đó nữa. => nên nắm hết những nội dung chính có trong bảng điểm của mình, ko cần quá kĩ. nhưng nếu ngành economics thì nên tủ micro và macro thấy ai cũng bị hỏi cả.

Mình thấy mức độ câu hỏi ko khó lắm, nếu mình nắm kiến thức khá lúc còn đi học thì có thể trả lời đước, nên khi ôn cũng ko cần lo lắng quá nhé.

Ah, có thể nên cập nhật các thông tin của VN, như bác hỏi mình GDP Việt Nam là bao nhiêu, thuế thu nhập cá nhân hiện nay là bao nhiêu, tính thuế thế nào?

Chúc các bạn may mắn,
  3. Huongbun

Huongbun Thành viên mới

Hj cả nhà,

Mình học chuyên ngành về điện tử viễn thông đã pv xong, chia sẻ với mọi ng phần đề của mình như sau nha:
    - Làm bài tập: phân tích sợi quang đơn mode và đa mode
    - Phần phỏng vấn: + Giới thiệu bản thân, trường định học và thành phố....
    + Hỏi về đồ án tôt nghiệp làm gì và 1 môn là Cơ sở truyền hình , phân tích màn hình LCD, LED..^^ và hết :D

Chúc mọi ng may mắn trong kì thi nha ^^
  4. gary_neville177

gary_neville177 Thành viên mới

Hi cả nhà,
    Đọc qua Topic này mình thấy bàng hoàng cả người. Mình vốn học chuyên ngành ĐTVT của BK Hà Nội (theo trào lưu với bạn bè) nhưng sau khi tốt nghiệp (2007) thì mình làm việc trong lĩnh vực IT, là kỹ sư hệ thống và mạng. Tuyệt đối ko sử dụng chút xíu kiến thức chuyên ngành nào. Bây giờ, sau 6 năm đi làm, làm sao có thể nhớ nổi các kiến thức chuyên ngành (Làm bài tập: phân tích sợi quang đơn mode và đa mode, ...). Riêng với đồ án tốt nghiệp của mình (đề tài "Bảo mật trên mạng GPRS") cũng thiên về IT nhiều hơn.
    Mọi người có thể tư vấn cho mình với, mình có thể trình bày thẳng điều này với các bác ấy không? Hay phải ôn lại kiến thức chuyên ngành (không tưởng).
  5. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái này là tâm lý chung của mọi người rồi bác ợ:D
    Nói túm lại là bác vẫn phải ôn, nhưng không phải là không tưởng như bác nghĩ đâu, đơn giản chỉ là nắm được ở môn đấy bác đã học gì, và diễn đạt lại cho ng ta hiểu là ok. Thường là 1 2 cái định nghĩa.
    Bác hoàn toàn có thể nói thẳng là trọng tâm bác học thiên về IT hơn nên mấy môn kia bác học khái quát thôi, để họ tập trung hỏi vào những phần trọng tâm của bác, nhưng ko có nghĩa là những môn kia ko bị hỏi:P
  6. Kentville

Kentville Thành viên tích cực

Không đến mức không tưởng đâu bác ơi, kinh nghiệm 6 năm đi làm của bác đủ sức hướng người phỏng vấn đi theo hướng của mình. Bác xem lại bảng điểm xem chuyên ngành học những môn j, lên wiki xem nội dung tổng quát là đủ dùng rồi.
    Gọi là kỳ thi APS, kiểm tra học vấn cơ mà em thấy khả năng ngôn ngữ quyết định đến 70%, bác diễn đạt được và lái vào kinh nghiệm làm việc là hết thời gian
  7. gary_neville177

Cảm ơn Kent & Aliencc nhiều, nhờ 2 bạn mình cảm thấy tự tin hơn. Đang chuẩn bị dịch + công chứng mấy giấy tờ cần thiết để nộp gấp (ko biết còn kịp đợt tháng 2 này ko?). Một vấn đề nữa là mình muốn apply vào 1 khóa Master về quản lý trong lĩnh vực IT nhưng hầu hết các khóa Master đều yêu cầu GPA <=2.5 trong khi điểm ra trường của mình có 7.25 . Với số điểm này có khả năng nào apply thành công 1 khóa Master ko?

Thanks,
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Cảm ơn Kent & Aliencc nhiều, nhờ 2 bạn mình cảm thấy tự tin hơn. Đang chuẩn bị dịch + công chứng mấy giấy tờ cần thiết để nộp gấp (ko biết còn kịp đợt tháng 2 này ko?). Một vấn đề nữa là mình muốn apply vào 1 khóa Master về quản lý trong lĩnh vực IT nhưng hầu hết các khóa Master đều yêu cầu GPA <=2.5 trong khi điểm ra trường của mình có 7.25 . Với số điểm này có khả năng nào apply thành công 1 khóa Master ko?

Thanks,
  8. Kentville

Kentville Thành viên tích cực

9. gary_neville177

Bạn có thể chia sẻ tài liệu TA và các kinh nghiệm mà bạn sử dụng không?. Mình ra trường đã 6 năm (k47) và chuyển hẳn sang mảng CNTT nên ...quên sạch kiến thức viễn thông rồi. Rất cảm ơn
  10. akikobuki

akikobuki Thành viên mới

Mình học khoa đông phương, ngành hàn quốc học mới pv ngày 19 / 4 / 2013.
    BT: nêu tình hình kinh tế Hàn Quốc từ năm 1948.
    PV:- Tại sao k tiếp tục học ở HQ ?
    - Sang D muốn học gì, ở đâu?
    - So sánh văn hóa HQ với các nước láng giềng.
    - So sánh tiếng hàn với tiếng nhật.
    đầu tiên lúc mới vào bác ý đã phán ngay cho e câu là bác ý chẳng hiểu gì ngành học của e cả và tờ bảng điểm của e bác ý cũng để trắng tinh và chẳng đánh dấu môn chuyên ngành nào cả. Bác ý hỏi chán e rùi nhìn đồng hồ hết có 15' còn 5 ' nữa bác ý quay ra hỏi e biết viết tiếng hàn và tiếng trung k? thầy giáo người hàn quốc của e như thế nào.
    Ah, các bác năm nay đi pv lưu ý nhá để đỡ bị sốc như e lúc mới vào : e thấy năm nay khi mới bắt đầu vào ngta thường k yêu cầu giới thiệu bản thân và mấy cái râu ria như : gia đình, học phí, ai trả tiền v,v... mà khi vào hỏi luôn vào các môn chuyên ngành mình đã học nên các bác phải chuẩn bị tâm lý sẵn sàng chiến đấu.
    Chúc các bác pv thành công ^^