1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tổng hợp thông tin du lịch Mộc Châu – mời các bác đóng góp thông tin và hình ảnh

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi kdbubu, 06/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rock_n_classic

rock_n_classic Thành viên mới

Em tìm gì trong nắng ngẩn ngơ
  2. rock_n_classic

Tớ search trên wiki thì thấy thế này
    1. Cao nguyên Đồng Văn
    2. Cao nguyên Bắc Hà
    3. Cao nguyên Tà Phình
    4. Cao nguyên Mộc Châu
    5. Cao nguyên Nà Sản
    6. Cao nguyên Kon Tum
    7. Cao nguyên Kon Plông
    8. Cao nguyên Kon Hà Nừng
    9. Cao nguyên Plâyku
    10. Cao nguyên Buôn Ma Thuột
    11. Cao nguyên M''Drăk
    12. Cao nguyên Đắk Lắk
    13. Cao nguyên Mơ Nông
    14. Cao nguyên Lâm Viên
    15. Cao nguyên Di Linh
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Danh_s%C3%A1ch_cao_nguy%C3%AAn_Vi%E1%BB%87t_Nam
  3. thuychinh3110

thuychinh3110 Thành viên mới

ở mộc châu đặc trưng là đồi chè thì khi bạn lên đó đâu đâu cũng là những đồi chè trùng trùng điệp điệp mà tớ thấy mấy bạn đã post ảnh lên đây rồi đó, mùa này là các cánh đồng chè lại xanh mướt rồi, ko bị đốn như mùa đông các bạn lên đâu ,
    Lên đó các bạn đi sâu vào khu Cờ Đỏ thì khung cảnh sẽ đẹp hơn (hic mà tớ thấy cái trục đường 6 đã là chạy giữa thảo nguyên rùi nên bạn rẽ trái hay rẽ phải đều đẹp và quan trọng là không gian thoáng đãng) Trên đó phân vùng khá rõ đó, đi từ Hà Nội lên đến đất mộc châu nhé, bên tay phải thì chủ yếu là các cánh đồng chè, bạn đi càng sâu vào phía tay phải bạn thì bạn càng ngập trong các đồng chè. Còn bên tay trái bạn thì chủ yếu là các đồng cỏ hoặc là các đồng trồng rau(đến mùa hoa cải nở thì đẹp hơn bãi hoa bên sông hồng ở HN nhiều)
    Nếu lên đó bạn có thời gian có thể dành hẳn một ngày để đi lên thác nước Thái Hưng, cái này lâu rồi mình ko đi nhưng mà tớ nói cho các bạn biết là thác này cực đẹp luôn, nó có đến mấy tầng thác cơ, nếu bạn xuống sâu bên dưới thì bạn như lạc vào rừng amazon ấy (hơi quá tí nhưng mà gần như thế, mình đi từ hồi bé giờ ko biết thay đổi gì ko vì từ ngày về học và làm việc ở HN lên đó ít lang thang hơn vì chẳng có thời gian mà)
    Tạm thế nhỉ, bạn mà đi được nhu thế chắc đủ mệt rồi, tớ sẽ thường xuyên vào topic này nếu có gì tớ bít tớ giải đáp hộ cho.
    chúc mọi người có những chuyến đi thú vị ở mộc châu nhé
  4. rock_n_classic

Hồi tớ đi hỏi thác Dải Yếm mà mấy người chả biết nó là gì. Miêu tả một hồi họ bảo đó là thác Cái Hưng. Mà cậu cho tớ hỏi là Cái Hưng hay Thái Hưng ấy nhỉ?
  5. rock_n_classic

Biệt đội siu nhưn trong chuyến Mộc Châu tháng 1-2009
  6. windysmile

windysmile Thành viên mới

Chiều còn vương nắng
    Để gió đi tìm
  7. rock_n_classic

Thác Dải Yếm, dải lụa mềm
  8. thuychinh3110

thuychinh3110 Thành viên mới

Thác Thái Hưng bạn ạ, bạn cứ hỏi đường đi vào Chiềng Ve hoặc đường ra cửa khẩu ấy chứ tớ mà miêu tả bạn ko rành đường Mộc châu thì tớ bít chỉ cho bạn kiểu gì, đường đó ở gần cuối cuả thị trấn mộc châu ấy (lưu ý nhé, mộc châu có 2 thị trấn là thị trấn nông trường và thị trấn mộc châu)
  9. slough

slough Thành viên mới

hình như còn gọi là thác đôi.
    Bạn đi lối nào mà xuống được góc chụp này nhỉ??!! Tớ nhớ đường xuống thác rất khó đi và tương đối nguy hiểm (đi năm 2006) <== trượt chân ngã xuống thác như chơi. Nên từ đó đến giờ chưa dám quay lại thác đôi
  10. whitewinter

whitewinter Thành viên mới

Chỉ có 1 đường xuống thôi mà. Cũng dốc và phải bám vào đá với rẽ cây để trèo, nhưng trèo thì không sợ như nhìn :D. Tớ lần đầu tiên xuống đấy cũng ngại trèo, lần thứ hai mới xuống hẳn phía dưới.
    @ rock_n_classic: Cái ảnh trên đúng là minh chứng của "nghệ thuật chỉ là ánh trăng lừa dối", :D
    Hoá ra cậu là bạn đi cùng với Veo và Lâm An đợt trước. Nhân nói về cái thác Dải Yếm này, tớ thích cách nói của bạn Lâm An, post cho mọi người cùng đọc:

"Cho dù ngọn thác ấy không hùng vĩ như những nơi khác, chẳng mộng mơ truyền thuyết như những câu chuyện bạn từng nghe thì cũng có sao? Cho dù nó chỉ có vẻ gì đó hoang sơ với những lát cắt ngồ ngộ, những cái cây ngốc nghếch đứng chênh vênh bên bờ vực và một thứ ánh sáng hắt từ thảo nguyên phía bên kia - không rõ là ánh nắng hay vùng sáng của những con người xa lạ, thì cũng đủ để bạn hét lên. Ngọn thác ngốc nghếch (nó ngốc nghếch thật, không tin cứ nhìn cái pic phía trên) ấy, cũng có một truyền thuyết tình yêu như thường thấy, và một cái tên gợi tình, nhưng tất cả những điều đó không gợi lên cảm giác mạnh mẽ bằng việc bạn đã vượt qua cái cảm giác của chính mình, và cứ thế, đứng yên ở đó lặng nhìn, để những giọt nước mạnh mẽ trên kia đập vào đá xanh bay qua màn sương mù hắt vào bạn đến tỉnh người. Và cười vang.
    Phía bên kia, ánh nắng đã phủ một lên thảo nguyên một lớp mật ong vàng. Và bên trên, bầu trời vẫn cứ xanh như là không thể."

Nói vậy chứ tớ cũng thích cái thác này. Thật dễ chịu.
    Và cái thảm lá trên đường xuống thác nữa. Nằm lên đó và nghe lá khô xào xạc, nghe gió và nắng ngập đầy. Tuyệt.