1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Top 3 cách thức học tiếng Hàn Quốc giao tiếp giỏi như người bản xứ

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi nhutrangg, 06/11/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhutrangg

nhutrangg Thành viên mới

Nhiều người muốn học tiếng Hàn Quốc giao tiếp nhưng không biết bắt đầu từ đâu và phương pháp học như thế nào ? Bài viết sau đây Trung tâm tiếng Hàn SOFL xin chia sẻ với bạn những bí quyết học giao tiếp giỏi.
    Học giao tiếp tiếng Hàn

Điều đầu tiên để bạn học tiếng Hàn giao tiếp thì bạn phải cần học các kiến thức căn bản của tiếng Hàn trước đã, đó là điều bắt buộc. Nếu không có một cái gốc chắc thì cái cây của bạn dù có cao lớn đến đâu cũng sẽ bị bật bất cứ lúc nào. Sau khi đã có kiến thưc căn bản, bạn có thể học tiếng Hàn Quốc giao tiếp qua những cách thức sau:

Học tiếng Hàn Quốc giao tiếp - Học qua xem

Thông qua xem các bộ phim, những chương trình tư liệu bằng tiếng Hàn, bạn có thể trau dồi những kĩ năng của riêng mình. Từ cách luyện nói, luyện nghe và nhìn giải pháp ứng xử qua giao tiếp bạn có thể trang bị không chỉ riêng về phương pháp kĩ năng về tiếng Hàn mà còn cả văn hóa và bí quyết xử lý tình huống nữa. Học tiếng Hàn qua xem không chỉ đơn thuần là học qua những bộ phim mà bạn còn cần học qua những tư liệu, các kiến thức phong phú về văn hóa Hàn Quốc như: ẩm thực, lịch sử, kinh tế, thời trang… các chương trình như vậy sẽ giúp nhiều cho bạn về các kiến thức thực tế cũng như vốn từ vựng của bạn cũng sẽ được mở rộng dồi dào hơn. Truyền thông của Hàn Quốc rất phát triển, vì vậy để học tiếng Hàn giao tiếp trôi chảy bằng phương pháp xem bạn không quá khó khăn để tìm các tư liệu cho mình.

Học tiếng Hàn qua nghe

Học tiếng Hàn Quốc giao tiếp thông qua nghe không giống như xem, sau khi nghe bạn cần chú ý đến ngữ điệu và luyện đọc lại, nói lại, phát âm đi phát âm lại thật đa dạng lần cho đến khi bí quyết đọc của bạn thực sự giống với người bản ngữ.

Khi học nghe, bạn cần phải bảo đảm được các vấn đề sau đây:
    – Làm quen được với giải pháp phát âm cũng như giọng nói của người bản ngữ.
    – Làm quen và bắt chước được ngữ điệu cũng như biện pháp trình bày sắc thái tâm lý tình cảm khi giao tiếp với người bản ngữ.
    – Ghi nhớ hơn vốn từ và vốn ngữ pháp được áp dụng trong bài nghe đề thực hiện trong khi giao tiếp sau này.

Bạn nên nghe cái gì? Ở đâu? Như thế nào?
    Tuỳ thuộc vào trình độ của người học để có thể lựa chọn chủ để như: Bản tin dự báo thời tiết, bản tinthông tin giá cả hàng ngày trên thị trường, trích đoạn ngắn trong phim, các chương trình truyền hình, … Qua đây mọi người được làm quen với dồi dào ngôn ngữ thường được thực hiện trong đời sống thường ngày. Đó là việc giúp bạn tạo hứng thú cho chu trình học luyện nghe tiếng Hàn, còn ok nhất vẫn là nghe những đĩa CD chứa những đoạn hội thoại đã được soạn sẵn theo giáo trình, vì nó đã chứa các ngữ pháp chuẩn bạn cần phải học và ghi nhớ.

Học tiếng Hàn qua luyện tập

Không sợ sai, không sợ sửa thì mới có thể học tiếng Hàn Quốc giao tiếp thành công được. Nếu bạn cứ sợ mình sẽ mắc lỗi, dần dần bạn cứ giữ cái sai của mình mà không biết phải sửa thế nào. Đừng ngần ngại phát âm sai, mạnh dạn giao tiếp với học viên chỉ những lúc như vậy bạn mới biết mình sai ở đâu. Có những bạn du học sinh từng chia sẻ kinh nghiệm học tốt tiếng Hàn của mình đó chính là viết. Bạn lên những trang cộng đồng có người Hàn Quốc và sau đó trao đổi địa chỉ email, học cách thức viết mail để trao đổi văn hóa. Sau đó, qua phong phú lần những bức thư được gửi đi và nhận lại, bạn nhận thấy rằng cách áp dụng tiếng Hàn của mình hết sức “quê mùa”, nó đi theo một lối mòn và không thể linh động, quá cứng nhắc. Dần dần đọc cái bức thư từ những người bạn Hàn Quốc của mình, bạn đã có thêm cho mình rất nhiều các kĩ năng quý báu.

Ngoài ra bạn còn thường xuyên giao tiếp bằng skype, hay những phần mềm xã hội khác để trao đổi và được hội thoại trực tiếp với người bản xứ. Biện pháp này giúp bạn tiết kiệm được nhiều chi phí học tập và tăng khả năng tiếng Hàn giao tiếp của bạn lên đa dạng. Tuy nhiên khi thực hiện cách thực hiện này bạn cần tìm hiểu cơ bản kĩ năng giao tiếp với người Hàn Quốc. Vì mỗi quốc gia có một nền văn hóa giao tiếp khác nhau, hãy tìm hiểu các điều nên tránh để tạo thiện cảm hơn với người bản xứ.

Với 3 phương pháp học tiếng Hàn Quốc giao tiếp trên, hy vọng Trung tâm tiếng Hàn SOFL đã giúp bạn được phần nào định hướng quá trình học tiếng Hàn như thế nào. Chúc mọi người học tiếng Hàn thật tốt.