1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Topic dành cho câu hỏi nhỏ

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi Aozola, 06/07/2003.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Mọi người ơi, xin cho em hỏi tí ạ. Chuyện là em bị ticket vì tội over speed (freeway cho 65, em chạy hơi cao 92). Em đã bị cái giấy gửi về rùi...bị phạt đến hơn $500.....đau khổ..đau khổ. Em xin hỏi:
    - EM biết ra tòa thì chẳng cãi gì được rồi...vì có bằng chứng bị bắn bằng rada hẳn hoi. Nhưng nếu em ra tòa thì có thể bớt lại ít tiền ko? Và có clear record cho em ko? Insurance có bị lên? Nếu ra tòa và chịu nộp phạt là xong ko cần đi traffic school ạ?
    - Nếu em chấp nhận đóng tiền thì phải đi học traffic school ạ? Có được clear record ko ạ?
    Các anh chị nào có biết qua, xin chỉ cho em biết cách nào là tốt nhất. EM cám ơn nhiều nhiều luôn
    Thanks all
    Em có hỏi trong topic chuyên về bảo hi63m và xe cộ...nhưng em vẫn xin chui vào đây để hỏi nữa...
  2. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

Chubby đã từng bị như thế rồi Chubby làm thế này này: Trước cái ngày nó hẹn ra court trên cái ticket của bạn ý, càng sớm càng tốt nhé, gọi lên theo số điện thoại họ đưa, nice thật là nice vào, hỏi họ là tui bị cái speeding ticket là thế này, mà lần đó là lần đầu tiên tui bị dính, rồi tui là học sinh (nghe giọng họ cũng đoán ra à), rồi hôm đó tui đi học/làm trễ nên phóng nhanh vì sợ bị trễ, rồi đến khi họ nói cho biết số tiền phạt là bao nhiêu thì than thở là OMG thế này thì gần bằng số tiền học của tui rùi, làm thế nào bây giờ??? Rùi hỏi họ là ông/bà có biết cách nào bây giờ không? Có ai để tui nói chuyện trình bày được không? Đại loại là kể nghèo kể khổ rồi làm cho họ thương mình ý. Nói chung là thường thì họ sẽ thương học sinh nghèo họ sẽ chỉ cho đến 1 người attorney để mình tới trình bày với họ (chú ko phải ra toà.) Đến trình bày với họ tương tự bài ở trên được thì họ sẽ chuyển cho mình thành non-moving violation, thường phạt khoảng 100 thôi thay vì 500, rồi ko bị dính vào record ảnh hưởng tới bảo hiểm.
    Túm lại là tuỳ vào cái khéo nói và cái may mắn của mình thôi. Chubby bị dính 4 lần, 2 lần của parish (state troopers), 2 lần là city police. Lần đầu tiên tớ dùng cách ở trên ý, trong lúc đợi cái bà trên ĐT check $ phạt tớ ba hoa chích choè vài câu, đến lúc bà ý nói thì OMG làm thế nào bi h, rồi hỏi bà làm thế nào, bà ý công nhận rất tốt, chỉ cho tớ cái cách đến attorney, thậm chí còn tìm cho tớ người dễ chịu, rồi nói cho tớ nên tới xin gặp ai và hôm nào tránh vacation của bà ý. Hôm tớ đến tớ còn qua chào bà ý, bả còn nói yên tâm chắc chắn là ok. Mấy lần sau thì tớ rút kinh nghiệm, lúc thì nhờ anh đứa bạn làm city cop pull out, lúc thì đến city court (lần 1 là bị parish) ca tiếp bài con cá, lần gần đây nhất là chả đi đâu hết nhờ quen với cái bà làm bên mayor office ngay cạnh chỗ đó, bà ý gọi sang 1 cú và thế là... Nói chung là số tớ cũng may mắn, vì những lần đó là bị dính tickets, chứ thường những lần bị bắt sau 1 hồi phân trần rồi tán chuyện tớ được vui vẻ nhắc nhở và cho đi...
  3. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Chubbygal: Thanks nàng nhiều nhá. Mà nàng đúng là số lucky thật.
    Cơ mà tớ về khoản ăn nói thì ko khéo là vụng về..Nàng cũng biết tớ ngại thế nào rùi. Nói với họ, họ toàn chả hiểu...làm mình cũng ngượng.
    Mà phải tội tớ, tớ bị bắt lúc đang đi fishing đêm về..Bị bắt lúc tối..Chẳng biết dùng chiêu đó..có được ko...
    Chán quá
  4. strangerinthenite

strangerinthenite Thành viên quen thuộc

các bác ở fullerton cho tớ hỏi cái này : tớ mới thuê 1 apt ở gần cal state, h tớ muốn sử dụng dv internet nhưng tớ ko biết dùng cái nào tốt hơn ạ, sbc hay timewarnercable, vì tớ nghe bảo dùng cable thì khi nh người connect cùng 1 thời điểm thì tốc độ bị chậm lại phải ko ạ ?? bù lại thì giá rẻ hơn at&t. bác nào biết rành có thể giải thích cho tớ đc ko ạ ?? cảm ơn các bác đã đọc
  5. PoKePeKo

PoKePeKo Thành viên mới

Các bác cho e hỏi là ở Mỹ các trường ĐH thương nhận đơn xin học bỗng vào tháng mấy?
    E đọc thấy rất nhiều trường vào tháng 1, không biết là tháng này học hay là mới bắt đầu nhận đơn?
    @bemo: Sao bác lại quảng cáo mua bán Iphone chỗ này? Nhưng lỡ rồi thì nếu có iphone về VN thì để e cái, mấy hôm nay e cũng đang đi tìm nhưng khổ nổi 3G chưa unlock đựoc!
  6. xotxa2386

xotxa2386 Thành viên mới

em đang có ý định sang mỹ! em sang chơi thôi, ở với bạn ạ! em định sang tầm 3 tháng thấy thằng bạn em (đang là du học sinh ỏ WA ) bảo chỉ cần lo vé máy bay, visa và người bảo lãnh là ok ! nhưng sao em thấy đơn giản qúa! các bác nói rõ cho em hiểu được không ạ! chi phí ban đầu có thể là bao nhiêu???
  7. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Năm học ở Mỹ bắt đầu từ mùa hè (August), không bắt đầu từ mùa Xuân .
    Học kỳ đầu tiên của năm học là học kỳ mùa Thu (Fall semester), và
    lễ tốt nghiệp thường vào tháng Năm (May).
    Các giấy tờ xin vào học và xin trợ cấp, xin học bổng thì điền đơn và
    nộp càng sớm càng tốt . Nếu muộn quá dead line của học kỳ này rồi,
    thì đến học kỳ sau các đơn xin đó lại được xét. Các dead lines của
    từng thứ thì tuỳ từng trường ra luật lệ, phải coi catalog của trường
    mà tìm hiểu, không ai giống ai cả .
    Chuyện đi chơi Mỹ rất dễ và đơn giản, không cần người bảo lãnh như bạn
    nói đâu. Chỉ cần xin Visa vào Mỹ là dủ điều kiện . Cũng không cần mua
    vé máy bay, vì có thể đi tàu thuỷ, xe hơi, xe máy, xe đạp hay đi bộ .
    Có điều xin Visa vào Mỹ thì rất khó với người nghèo . Nếu bạn là chủ
    một công ty lớn ở SàiGon hay Hà Nội, thì hình như lệ phí xin Visa là
    1 trăm đô thì phải, và mấy tuần lễ là có Visa ngay. Nếu bạn không giàu
    có, xin mời đến Lãnh Sự Quán Mỹ ở Hà Nội hay SaiGòn mà coi thủ tục .
    Ngoài lệ phí 1 trăm đô ra, bạn còn phái kê khai tài sản xem có đủ giàu
    không, và vân vân. Trường hợp này còn cần khai tuổi tác, rồi cần người
    bên Mỹ bảo lãnh kinh tế nữa . Nếu có người đồng ý bảo trợ cho bạn, thì
    người này cũng phải kê khai kinh tế xem có khá không . Nếu không đủ
    kinh tế thì người bảo trợ không giúp bạn kiếm được Visa vào Mỹ .
    Nghe vậy mà không phải vậy.
    Cũng như nói, học lấy bằng bác sỹ thì dễ ợt, trẻ con nhà tôi đều có
    cả. Thế nhưng câu đó ở nhà nghèo thì dù có là thần đồng cũng trày vảy.
  8. langtu17719

langtu17719 Thành viên mới

Sắp tới mình sang Canada công tác, định ship 1 con Máy ảnh mới từ Mỹ về Canada ( cho rẻ và yên tâm) .
    - LIệu mình có thể ship đồ từ Mỹ về Canada kg?
    - Ngoài shipping cost ra có fải trả thuế hay bât cứ khoản lệ phí gì kg các ban?
  9. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn.
    Bạn có thể vào trang Web http://pe.usps.com/text/Imm/ce_003.htm#ep2041503 của Bưu điện Mỹ để xem thể lệ và giá gởi đồ qua Canada.
    Để biết bạn có phải trả thuế không, bạn vào trang Web http://canadaonline.about.com/gi/dynamic/offsite.htm?zi=1/XJ&sdn=canadaonline&cdn=newsissues&tm=90&gps=396_818_1020_495&f=00&su=p649.1.336.ip_&tt=2&bt=1&bts=1&zu=http%3A//www.cbsa-asfc.gc.ca/contact/listing/indexpages/index-e.html và http://canadaonline.about.com/gi/dynamic/offsite.htm?zi=1/XJ&sdn=canadaonline&cdn=newsissues&tm=90&gps=396_818_1020_495&f=00&su=p649.1.336.ip_&tt=2&bt=1&bts=1&zu=http%3A//www.cbsa-asfc.gc.ca/contact/listing/indexpages/index-e.html của Hải quan Canada. Ở trang cuối cùng này, họ nói nếu gởi quà giá trị dưới 60 $ CAN thì không phải trả thuế. Nếu quà giá trị trên 60 $ CAN thì phải trả thuế cho số tiền trên 60 $. Thí dụ, nếu quà 150 $ thì bạn sẽ phai trả thuế trên số 90 $ .
    Thuế thay đổi tùy theo tỉnh mà bạn đến.
    Theo tôi, bạn nên khai đồ dưới 60 $.
    Thân chào bạn . Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
  10. Elmo2000

Elmo2000 Thành viên mới

Chào cả nhà , bác nào rành về thuế thu nhập không cho mình vài lời nhận xét với . Ông xã nhà mình mang quốc tịch Mỹ , năm ngoái ông ấy về VN làm việc . Đã nộp thuế đầy đủ ở VN , thế mà tuânf trước tụi thuế ở tiểu bang Oregon ( nơi mình đang sống ,còn ông xã ở VN làm việc ) gửi thư đòi ông xã nhà mình nộp thuế cho tiểu bang . Bọn mình bức xúc vì như vậy là ông xã nhà mình phải nộp thuế 2 lần à ? VN và tiểu bang . Mà ông xã nhà mình sống ở VN chỉ thỉnh thoảng về MỸ thăm vợ con . Mình thì nộp thuế đàng hoàng và đầy đủ ( không kêu ca gì hết vì mình đang làm việc ở mỸ ) , chỉ thấy vô lý cho ông xã . Bọn mình nên làm gì bây giờ ? Không hiểu cái luật thu thuế của người sống và làm việc lâu dài ở ngoài nuoc My như cái tiểu bang Oregon này có đúng hay không nữa . Mà ông xã nhà mình được trả lương ở VN có 36 ngàn /1 năm thôi nhé .
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa