1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Topic dành cho câu hỏi nhỏ

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi Aozola, 06/07/2003.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. saddamhussein1

saddamhussein1 Thành viên mới

Chào các bạn
    Mình có câu hỏi như thế này: Vừa đậu thi Quốc Tịch Mỹ , đã nhận bằng Quốc Tịch tuần trước . Vậy đứa con 15 tuổi làm thế nào để có bằng Quốc tịch ? Cám ơn
  2. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Nếu bạn điền tên con bạn trên mẫu N-400 thì con bạn sẽ có quốc tich theo bạn với điều kiện là người hôn phối của bạn cũng là cha hay mẹ của cháu đã có quốc tịch Mỹ. Nếu người hôn phối của bạn vẫn còn là thường trú nhân thì cháu chỉ có thể trở thành công dân Mỹ khi người hôn phối của bạn nhập tịch. Nếu bạn muốn cháu nhập tịch trước người hôn phối của bạn, bạn phải nộp đơn N-400 khác cho cháu .
    Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn..
    Hùng Việt
    Viet***ru
  3. saddamhussein1

Cám ơn bạn Hùng Việt đã trả lời
    Tôi cứ tưởng là 1 trong 2 người ( cha hoặc mẹ ) có quốc tịch thì con dưới 18 tuổi sẽ tự động được "ăn theo" có quóc tịch . Vợ tôi chưa có quốc tịch, vậy tôi phải điền N-400 cho cháu ha ? Cháu phải trải qua kỳ thi quốc tịch và nộp fee $675 như tôi ?
    Tôi có hỏi ở 1 văn phòng dịch vụ , người ta nói chỉ cần đem thẻ xanh +giấy khai sinh của cháu cùng với bằng quốc tịch của tôi đến post office để làm passport cho cháu . Cháu có passport tức là đã có quốc tịch . Không biết có dúng không đây ?
    Nhờ bạn Hùng Viêt hoặc bạn nào biết rõ việc này chỉ dẫn rõ hơn cho tôi . Xin cám ơn
  4. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

Chính xác thì chỉ cần cha hoặc mẹ có quốc tịch là con cái dước 18 được nhập tịch. Như bạn đã được mách, cháu nhỏ chỉ cần nộp đơn xin passport là được. Có Passport là đủ chứng minh quốc tịch. Bằng quốc tịch chỉ là bằng, có thể cả đời sẽ không bao giờ cần đến trừ 1 vài trường hợp đặc biệt. Bạn không cần nộp đơn N-400 và tốn tiền phí.
  5. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Nếu bạn vào trang Web http://www.murthy.com/news/UDder.html của văn phòng luật sư Murthy và đọc bài đăng ở trang đó, bạn sẽ thấy hai câu như sau:
    ?oIf both parents are foreign nationals, the child derives citizenship when both parents naturalize. An exception is where the parents are legally separated or divorced, and the child becomes a citizen upon the naturalization of the parent who has custody of the child.?
    Hai câu đó tạm dịch ra tiếng Việt như sau:
    ?oNếu cả hai cha mẹ là người nước ngoài, người con sẽ được hưởng quốc tịch của cha mẹ khi cả hai cha mẹ nhập tịch. Trường hợp ngoại lệ là khi cha mẹ ly thân hợp pháp hay ly dị, người con sẽ được quốc tịch khi người cha hay mẹ được quyền giữ con nhập tịch.?
    Dịch vụ mà bạn tham khảo có phải là một văn phòng luật sư hay không? Hay chỉ là một văn phòng dịch vụ về di trú.
    Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
    Hùng Việt
    Viet***ru
  6. saddamhussein1

[/quote] Chào bạn,
    Nếu bạn vào trang Web http://www.murthy.com/news/UDder.html của văn phòng luật sư Murthy và đọc bài đăng ở trang đó, bạn sẽ thấy hai câu như sau:
    ?oIf both parents are foreign nationals, the child derives citizenship when both parents naturalize. An exception is where the parents are legally separated or divorced, and the child becomes a citizen upon the naturalization of the parent who has custody of the child.?
    ?oNếu cả hai cha mẹ là người nước ngoài, người con sẽ được hưởng quốc tịch của cha mẹ khi cả hai cha mẹ nhập tịch. Trường hợp ngoại lệ là khi cha mẹ ly thân hợp pháp hay ly dị, người con sẽ được quốc tịch khi người cha hay mẹ được quyền giữ con nhập tịch.?
    Dịch vụ mà bạn tham khảo có phải là một văn phòng luật sư hay không? Hay chỉ là một văn phòng dịch vụ về di trú.
    Hùng Việt
    Viet***ru
    [/quote]
    Tôi nghĩ ý của bạn Congtuchat đúng hơn . Bài trong trang web bạn Hùng Việt đưa lên post ngày Jul 25, 2000 . Vào thời điểm đó đúng là phải cần cả 2 cha mẹ nhập tịch thì đứa con mới có quốc tịch . Nhưng mới đây ( tôi không rõ thời gian ) luật thay đổi là chỉ cần 1 trong 2 người là đủ .
    Dịch vụ mà tôi tham khảo là một văn phòng dịch vụ di trú . Tại đây nguời ta nói y hệt ban Congtuchat đã post bài ở trên .
    Cám ơn bạn đã trả lời .
  7. hoangpha

hoangpha Thành viên mới

Chào bạn,
    Hùng Việt
    Viet***ru
    [/quote]
    Tôi nghĩ ý của bạn Congtuchat đúng hơn . Bài trong trang web bạn Hùng Việt đưa lên post ngày Jul 25, 2000 . Vào thời điểm đó đúng là phải cần cả 2 cha mẹ nhập tịch thì đứa con mới có quốc tịch . Nhưng mới đây ( tôi không rõ thời gian ) luật thay đổi là chỉ cần 1 trong 2 người là đủ .
    Dịch vụ mà tôi tham khảo là một văn phòng dịch vụ di trú . Tại đây nguời ta nói y hệt ban Congtuchat đã post bài ở trên .
    Cám ơn bạn đã trả lời .
    [/quote] Chào bạn,
    Nếu bạn vào trang Web http://immigration-law.justanswer.com/immigration/p21c-applying, copyright 2008, bạn sẽ thấy câu hỏi và trả lới sau đây:
    "Q: I''m a lawful permanent resident in the process of becoming a naturalized U.S. citizen. Will my children become U.S. citizens when I naturalize?
    A: Your children under 18 years of age may automatically derive citizenship
    upon your naturalization - provided that you have listed them on your Form
    N-400 and that one of the following con***ions is met:
    the child''s other parent is already a U.S. citizen, or
    the child''s other parent is naturalizing at the same time, or
    the child''s other parent is deceased, or
    you and the child''s other parent are legally separated and you have custody, or
    in some cases, if you are the mother and the child was born out of wedlock."
    Không phải dịch vụ di trú nào cũng đúng hết.
    Ngoài ra khi bạn xin passport cho cháu, bạn phải nộp giấy chứng nhận nhập tịch của cháu theo như hướng dẫn của Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ ở trang Web http://travel.state.gov/passport/get/minors/minors_834.html.
    Hùng Việt
    Viet***ru
  8. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

Bạn nên cẩn thận khi tham khảo pháp luật ở những cái .com. Internet tuy tiện ích nhưng không phải lúc nào chính xác. Hơn nữa nguồn bạn tham khảo được cập nhật thang 7 năm 2000. Hơn 8 năm, thông tin quá hạn rồi. Ngay cả luật sư, không phải ai cũng cập nhật thông tin mới nhất cho những chuyện nhỏ như passport. Nếu luật sư có cập nhật đi nữa thì thường họ không tự tay lo mà để cho paralegal (trợ tá) làm. Mà paralegal thì...
    Tôi tham khảo chính tôi và Bộ Ngoại Giao.
    Bạn có thể tự cập nhật qua Child Citizenship Act of 2000, có hiệu lực ngày 27 tháng 2 năm 2001.
    PS. Bạn Saddam cứ nghe tôi, đừng phí tiền vào đơn N400 một cách vô ích.
    Được congtuchat sửa chữa / chuyển vào 11:00 ngày 18/09/2008
    Được congtuchat sửa chữa / chuyển vào 11:06 ngày 18/09/2008
  9. BuiLeNgoc

BuiLeNgoc Thành viên quen thuộc

Mình có khuyết điểm là rất kém trong việc đi đường ở High Way, chẳng hạn như hai hôm trước thay vì phải đi South mình đi North, còn hôm qua thay vì phải South thì mình đi East hay West gì đó. Mình phải đổ xăng rồi tối mịt mời mò về nhà được. Các bạn cho mình hỏi mấy hộp màu vàng nhỏ nằm bên đường, chẳng hạn hộp đó viết: "Help Box, call 11.62" có nghĩa là gì? Theo mình đoán là phải dừng lại xuống đó bấm sơ, nhưng đường High Way trời tối mình không liều, có bạn nào biết ý nghĩa và cách dùng làm ơn chỉ giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều!
  10. X_3winofall

X_3winofall Thành viên rất tích cực

Hình như cái hộp đó dành cho xe bị hư, phải tấp lại lề đường, mà ko có điện thoại. Còn bạn thì chỉ lạc đường thui, ko cần phải dừng đâu. Hồi xưa, mình hay bị lạc như thế, nhưng rồi sẽ quen dần mà thôi.
    Việc đầu tiên là phải giữ bình tĩnh, cứ đi 1 chập trên high way, để biết S hay N, E hay W, nếu biết là lạc, thì từ từ tấp vào exit. Thường khi vào exit, sẽ có 2 nhánh, nhánh phải vào local, nhánh trái dùng để đi vào highway theo chiều ngược lại. Thế thôi. Rồi bạn nên coi bản đồ khu vực mình nhiều vào, nắm được mấy cái highway cơ bản, để sau này bị lạc còn xác định phương hướng cho dễ. Cùng lắm thì mới mua GPS thôi. Thân.
    Được X_3winofall sửa chữa / chuyển vào 03:01 ngày 22/09/2008
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa