1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Topic dành cho ngày trở về...Bạn sẽ về Việt Nam? Bài viết mới của kíta và diep_vi_hb đã chuyển vào đ

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi pna, 24/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zal

zal Thành viên mới

Hehe, thím Na cứ nói thế chứ.... Bác Kí vào confirm xem thím í nói thế có lọt lỗ nhĩ không, chứ em nhỏ dại, thật, còn chưa vén được mây mù, nào có dám đánh đấm gì đâu.
    Bác Kí ra chiêu tiếp đê.................
  2. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Thím Na nào ạ Bác Zaizai nhầm với ai thế
  3. kista

kista Thành viên mới

Ko hiểu sao dạo này tôi mắc chứng mất ngủ nặng thế, hôm nào cũng phải 2-3h sáng mới ngủ được. Lên thấy các bác ko mắng mỏ gì lại viét chơi chơi vậy.
    (Có thể là do tôi đang lo triển khai cái project mới hơi trái cựa chăng. Cái này phải bỏ ra mất ít tiền trước, nên phải lên detail schedule về việc implementation & paying back procedure với vợ thì đại tỷ mới cho rút tiền ra. Nhưng mà nghĩ ra cho cùng thì cô nàng luôn chắc & thường đúng, nhờ thế bao lâu nay mình mới giữ được miếng ăn nên tôi cứ làm theo request thôi).
    Về vấn đề nhổ & liếm (xin lỗi bà con vì tôi cứ nhắc lại cái từ lờm lợm này) thì theo tôi biết nó nào có phục vụ cho cái gì cao cả đâu, mà chẳng qua là để tư túi đánh chén với nhau thôi. Thật ra thì tình hình đám thanh niên (25-30 tuổi) ở các cơ quan nghiên cứu khá bi đát, vì: 1. đám già (50-60) chỉ có biết có chén & chén vì sắp nghỉ rồi, sau đó hết cơ hội; 2. đám trung trung (40-50) thì một là lo đánh chén & lo cơ hội tiến thân (lúc này đã có quyền rồi) nên mặc kệ, coi như ko thấy, ngoài ra thì phần còn lại chân trong chân ngoài nên cũng ko quan tâm gì cả. Họ như kiến trên cành cụt, muốn buông ra thì sợ ngã đau, vì có sự thật là đã có 3-5 năm làm kiểu "đợi ngày mai sẽ có cơ hội, còn hôm nay chỉ là tạm thời", còn ở lại thì chẳng có cái gì mà ăn (theo đúng nghĩa, tháng tổng thu nhập khoảng 1-1.5T thì sống cái nỗi gì), nhất là những người đã có gia đình. Và nhìn chung thì đành chịu thân nô lệ thôi (tôi nhìn 1 cậu master cùng phòng làm việc tử tế, thế mà đang giờ làm việc trưởng phòng rất hay gọi chở đi đâu đó như xe ôm mà chán). Với nhóm này ta luôn nghe thấy những tiếng thở than oán thán, nhưng họ ko biết cách & ko dám cởi gông cho mình.
    Nói về con người thì cái Viện cũ của tôi cũng có dăm nguwòi vẫn làm khoa học & vẫn được mời đi thỉnh giảng ở các trường ở các nước phát triển & vẫn có bài đăng tạp chí chuyên nghành quốc tế. Tuy nhiên họ cũng chỉ đủ sức để lo cho chính bản thân thôi.
    Thật ra tôi ko bao giờ dám nói là tôi đã làm cái chuyện cởi trói (vì sự thật tôi gần như là bị đuổi cổ) & ko hề có ý định khuyên mọi người làm như tôi, vì có sự thật là tôi có khả năng thích ứng khá nhanh với môi trường kiếm ăn được tích luỹ trong nhiều năm mưu sinh lăn lộn (ko biết tôi có khuyêch trương quá ko nhưng đại thể tôi nghĩ một cách chủ quan là đúng, và tôi chỉ nói lên cái mà tôi cảm nhận được).
    Về chuyên môn mà nói thì mặc dù tôi biết mình chỉ là loại xoàng xoàng (cái này thì tôi biết chắc, vì vậy mà tôi ko theo tiếp cái nghiệp R&D nữa, chứ theo đuợc 5-7 năm rồi mà bỏ thì cũng rất tiếc), nhưng chắc chắc ở cơ quan chưa có ai chê bai gì tôi, và nói một cách khoác lác là tôi cũng chẳng kém họ mấy (kể cả mấy tay vẫn vỗ ngực xưng là chuyên gia đầu ngành ). Điều này là điều làm tôi buồn chứ chẳng thấy vinh dự gì, tại sao? tại vì một thứ tầm tầm như tôi, xuất thân lại ko pahỉ chuyên môn đó (xin khẳng định lần nữa là tôi ko hề giả vờ khiêm tốn) mà họ còn ko hơn nổi thì còn có ý nghĩa gì so với những cơ sở nghiên cứu nước ngoài.
    (Tôi có xem cái băng ghi hình cuộc bay thử của dự án máy bay VAM1- do hẳn ông premier duyệt- mà choáng, vì: nó chỉ bay lên cao được 2-3m và chiều dài bay 20-30m là tụt xuống ngay, bây giờ thì chết ko kèn ko trống sau khi đã tiêu đi vài tỷ. mà nguyên vật liệu & động cơ thì nhập hết. Cái này tôi nghĩ là bất cứ tay chơi máy bay nghiệp dư nào ở nước ngaòi cũng có thể tự mình lắp ráp trong vài tháng. Đại thể việc "nghiên cứu" ở nàh bây giờ nó như vậy ! Tôi đã tham dự một số đề tài cấp nhà nước, tình trạng chả khác gì mấy tên "lính mổ" chia đồ chôm được, hết thuốc )
    Bạn Nana ơi: theo tôi biết thì ở Sve một gia đình thuộc dạng middle class cũng phải sở hữu căn nhà giá trị khoảng Kr 1.5-2.0 million, có 2 cái xe & một số còn có nhà nghỉ ở tỉnh. Mức này thì tôi có phấn đấu bạc đầu 20 năm ko ăn ko uống cũng chưa chắc đã được, vì thế tôi phải về thôi, về nhà nếu may mà kiếm được việc tốt (tự tìm thôi & đến bây giờ tôi cũng chưa dealing wt corruption đâu ) thì có khi 3-5 năm cũng có cái mà chui ra chui vào. Ngaòi ra cái tính tôi nó vậy, sang Sve mà tôi ăn cơm Việt là chính, bánh mỳ bơ sữa tôi ko khoái, chi tiêu ăn uống có khi còn cao hơn cả những cặp vợ chồng Việt đi làm ở đó (cái này vợ tôi ghi vào sổ đen vì tôi tiêu mất gần $10K do vợ tôi mang sang -tôi lừa được y thị -, may mà đọt vừa rồi trả được rồi, nên thị ta mới xuất tiếp tiền ra cho tôi làm try-out).
    Còn về việc lương tôi 600N thì vợ tôi ko care, định mức trong nhà tôi sẽ là: 1. Vợ = lo hết ăn uống chi dùng trong nhà; 2. Chồng = lo tiền cho con đi học & saving; nếu cứ 1 năm tài chính đạt được cái đó là Ok, nếu ko cần phải xem lại công việc & hướng phát triển.
    Được boxwehn sửa chữa / chuyển vào 04:31 ngày 17/04/2006
  4. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Khổ quá, 2 đứa em đã trả lời phát nào đâu mà sao các bác cứ réo tên bọn em trong này. Bọn em cũng sinh sau đẻ muộn, cũng lăn lộn khắp nơi, đang lo về thất nghiệp đây này.
    Mà nghe các bác kể chuyện về nhà mà khiếp quá, may mà bác còn có vợ bác đảm đang tháo vát, chứ em đang lo sốt vó lên, về nhà làm gì mà ăn, còn phải nuôi con, chờ chồng đi nghiên cứu nữa
  5. zal

zal Thành viên mới

Thôi nhá, nhất định không réo tên Na nhé, em hứa ko réo tên Na nữa, bác Kí không réo Na nữa nhé. Anh chị em nào vào đây không réo Na nữa nhé. Na nghe nhiều Na giận, Na nhỉ
    Tặng Na này
    Thêm cái này nữa nhé!!!
    Được zal sửa chữa / chuyển vào 01:16 ngày 23/03/2006
  6. kista

kista Thành viên mới

ặ hặĂ, lỏĂi khó ngỏằĐ rỏằ"i, cho dạ cĂi tentative project seems to be on track! lỏĂi kỏằf tiỏp cĂi chuyỏằ?n cỏằĐa ngặỏằi khĂc mà tôi nghe lỏằm 'ặỏằÊc (nỏu ko may 'ỏằƠng chỏĂm 'ỏn ai thơ xin bỏằ qua cho).
    VỏằÊ tôi có cô bỏĂn ngặỏằi Viỏằ?t lỏƠy chỏằ"ng Sve, anh này làm vỏằ Enviroment (nên tôi mỏằ>i biỏt chuyỏằ?n này).
    ĐỏĂi khĂi cô bỏĂn vỏằÊ tôi có quen 1 cỏãp vỏằÊ chỏằ"ng sỏằ'ng ỏằY Goterborg, anh chỏằ"ng làm vỏằ môi trặỏằng, vỏằÊ 'i làm gơ 'ó bên ngoài. Theo tôi 'Ănh giĂ mỏằTt cĂch cỏÊm tưnh thơ anh chỏằ"ng là ngặỏằi hỏằc hành nghiên cỏằâu câng Ok. Vơ sao ? Vơ là anh này hỏằc MSc., rỏằ"i ỏằY lỏĂi tiỏp làm PhD và có project tiỏp 'ỏằf ỏằY lỏĂi. CĂi này theo tôi biỏt thơ ko dỏằ. dàng gơ, vơ là dÂn Sve chỏằ? quen dỏĂy nặỏằ>c khĂc vỏằ Envi chỏằâ mỏƠy khi lỏƠy ngặỏằi nặỏằ>c khĂc làm cho nó trong lânh vỏằc này. Tỏằ.ng cỏằTng hơnh nhặ gia 'ơnh này 'Ê ỏằY Sve khoỏÊng 8-9 nfm gơ 'ó. Đạng mỏằTt cĂi thơ cĂi project nó terminate, thỏ là anh chỏằ"ng 'ỏằâng trặỏằ>c viỏằ?c lay-off rà ràng. Tơnh trỏĂng cỏằĐa gia 'ơnh hỏằ lúc 'ó khĂ khó khfn vơ 2 vỏằÊ chỏằ"ng có 3 'ỏằâa con, trong 'ó 2 chĂu sinh ỏằY Sve, còn mỏằTt chĂu kia thơ sang tỏằô khi còn rỏƠt nhỏằ và tỏƠt cỏÊ 'ỏằu lỏằ>n lên ỏằY Sve. HỏằT chiỏu cỏằĐa cỏÊ nhà thơ lỏĂi fn theo anh chỏằ"ng (tôi ko hiỏằfu tỏĂi sao hỏằ ỏằY lÂu thỏ mà chặa có permanent visa), vơ vỏưy nỏu anh chỏằ"ng hỏt viỏằ?c thơ viỏằ?c cỏằĐa chỏằn nhỏƠt cỏằĐa hỏằ là: lo viỏằ?c giĂo dỏằƠc hỏằc hành cho con (vơ câng nhặ cĂc chĂu lỏằ>n lên ỏằY nặỏằ>c ngoài, tiỏng Viỏằ?t khĂ yỏu, 'ôi khi còn ko biỏt), nên nỏu vỏằ mà cho con 'i hỏằc trặỏằng "có tẵ TÂy" câng tỏằ'n cỏằĂ $700-1000 x 2/thĂng (chĂu bâ chặa phỏÊi 'i hỏằc ngay). Ngoài ra thơ còn phỏÊi lo nhà cỏằưa, chỏằ- ỏằY tỏĂi VN vơ hỏằ saving câng ko 'ặỏằÊc nhiỏằu (nuôi 3 'ỏằâa trỏằ chỏằâ có ưt ỏằi gơ 'Âu), mà nhà cỏằưa ỏằY Hn thơ thuỏằTc dnỏĂg giĂ trên trỏằi!
    Chưnh vơ cĂc lẵ do dỏĂng nhặ thỏ mà chỏằ< vỏằÊ gỏĐn nhặ là bỏằ< khỏằĐng hoỏÊng, cỏằâ khóc lóc gỏằi 'iỏằ?n cho cô bỏĂn vỏằÊ tôi 'ỏằf cô này hỏằi chỏằ"ng cô ỏƠy xem có cĂch nào ko. Tôi ko rà sỏằ viỏằ?c 'ó ra sao nỏằa, nhặng mà quỏÊ thỏưt khi nghe vỏằÊ tôi nói lỏĂi thơ ngoài viỏằ?c thỏƠy Ăi ngỏĂi cho gia 'ơnh 'ó tôi câng thỏƠy rỏằÊn cỏÊ ngặỏằi, vơ nỏu tôi cỏằ' ỏằY lỏĂi thơ biỏt 'Âu ngày nào 'ó cĂi viỏằ?c ko may kia lỏĂi ko rặĂi 'Ănh uỏằnh vào 'ỏĐu gia 'ơnh tôi!
    Được boxwehn sửa chữa / chuyển vào 04:32 ngày 17/04/2006
  7. zal

zal Thành viên mới

Hôm trước thấy 2h sáng bác vẫn cặm cụi luyện chữ trong box này, thật em lo ghê lắm. Rồi bẵng vài hôm không thấy bác đâu cả, tưởng bác thôi thế là xong, nay thấy bác công lực phát ra e còn mạnh hơn trước đến mấy phần, đúng là ơn giời bác nhỉ?!
    Trong trường hợp này để hạn chế rủi ro thì có khi phải
    - Không lấy vợ bác nhỉ,
    - À mà chót rồi thì không có con nhỉ,
    - Mà chót có con rồi thì cố 1 đứa thôi nhỉ,
    - Mà chót có nhiều hơn 1 đứa thì bắt buộc phải dậy tiếng Việt bác nhỉ,
    - Mà chót chưa kịp dậy tiếng Việt cho bọn trẻ thì phải làm ngay cái cư trú dài hạn nhỉ,
    - Mà nếu chưa kịp làm cái cư trú dài hạn thì phải về khẩn trương bác nhỉ
    ==&gt; Thế tóm lại sao ta không về khẩn trương luôn nhỉ, cứ như bác là ổn nhỉ, giờ ngon nhỉ, em thật, quá sáng suốt, bác nhỉ
  8. Kool2k3

Kool2k3 Thành viên mới

Ko hiểu bạn Zal nói vậy là có ý tốt hay ko tốt. Hi vọng là tốt vì thực sự tình trạng công việc là vậy đó. Chắc các bác bên đó vẫn theo dòng thời sự đều và biết về vụ PU18. Các bác thấy đấy, bao nhiêu thanh niên nhiệt huyết, bao nhiêu lý tưởng, bao nhiêu cố gắng... chỉ cần 1 thằng như vầy thôi. Nó ngủ mơ nó đạp cho cái, tất cả tan tành hết. Hàng nghìn thằng tóc đen lao động ko đủ để 1 thằng tóc bạc phá, đó là thực trạng VN đó các bác. Bây h tham nhũng đã ăn vào xương tuỷ của đa phần các cán bộ công quyền rồi và hơn lúc nào hết khái niệm " nhổ - liếm" lại được chứng minh rõ ràng như bây h. Bác nào đi xa, mang nhiều hoài bão, chưa tin thì khi nào về vào làm nhà nước thử xem. Xem họ sẽ sử dụng các bác như nào? Tất nhiên nói vậy ko phải là đổ đồng đâu ạ, cũng còn những mảng sáng để chúng ta biết rằng tất cả chưa tắt hẳn, chết hẳn, mất hẳn.
    Chúng ta có số chăng? Nhiều khi phải tin vào điều đó để cố gắng trong thực tại và tin vào tương lai, sống hướng thiện hơn.
  9. kista

kista Thành viên mới

Buiness is tough! Từ trước đến nay tôi ko quan tâm lắm đến cái chuyện này, vì tôi chỉ làm để kiếm ăn theo kiểu "tay mơ", tức là được đâu hay đó, cùng lắm thì làm lại. Có điều thực tế cho thấy càng khi mình nhiều tuổi cuộc sống càng có nhiều ràng buộc, ngoài ra sức & khí lực của mình cũng suy giảm, vi thế ko thể liều được.
    Gần đây chuyện này đúng với tôi, tức là tôi buộc phải trở thành manager theo đúng nghĩa của nó. Vậy anh sẽ không thể "trần lực ra mà làm như bác Cả" nữa, mà anh sẽ phải xoay xở với các nguồn lực (tiền & người) để có được cái sản phẩm sao cho khách hàng của anh thấy là anh mang lại lợi ích cho họ! Woe`! Tôi suýt bị thần kinh, đau tim và chắc chắn là đau dạ dày trong khoảng hơn 1 tháng ở cái vị trí chết tiệt này! May mà nhờ trời (mà chắc cũng phải do trời) tôi có được một mentor tốt, một "Bụt hiện lên hỏi rằng: Vì sao con khóc!", cho nên dần dần tôi cũng hiểu ra được công việc & cách thực hiện.
    Ông thầy này giúp tôi nhiều đến mức mà nếu bây giờ công việc có đổ bể thì tôi cũng chẳng thua thiệt gì, vì với khoảng 40-50 chục ngày làm việc với ông ta, tôi có kiến thức tương đương với nhiều năm lăn lộn.
    Ông ta nói với tôi gì nhỉ? Đại khái:
    - "người Á Châu theo hệ nho giáo, nhất là những người Việt có một thói quen là khi làm gì đó người ta thường hay khoả lấp bằng những đám sương mù huyễn hoặc nào đó và/ hoặc thường nghĩ về những điều ko thực tế (giống như tôi làm cái này là vì lý tưởng, v.v.), hay là mơ về cái gì thần kỳ có thể xuất hiện trong 1 đêm"
    - "Anh có thể chỉ cho tôi xem có ai làm cái gì mà ko xuất phát từ cái selfish (ko biết dịch là "ích kỷ" theo cách thông thường có Ok ko?) của mình ko? Ngay cả cha mẹ với con cái cũng ko thoát khỏi cái này, cho dù là được thể hiện ở dạng tinh tế hơn. Phật & Chúa cũng phải dùng mưu khi chiến đấu với quỷ dữ! Mà anh nên nhớ theo tiếng Mỹ thi selfish ko hề có nghĩa negative như trong tiếng Việt đâu, mà nó chỉ có nghĩa khá cơ bản là anh bảo vệ cái quyền lợi của anh, chính vì thê mới có cái thương thảo nhằm đảm bảo mutual benefit."
    - "Hãy nhìn vào sự việc đúng là nó, nếu anh giận anh bực, anh thấy nguy cơ thất bại thì cần hỏi lại mình là tại sao? Khi có câu hỏi thì anh sẽ biết cách tránh các nguy cơ như thế. Nên nhớ là câu hỏi chứ ko phải cái mẹo để tránh, vì ta luôn gạp các sự cố ko giống nhau trong cả đời mình".
    - "Tôi ko giúp anh ko công, anh ko phải mang ơn tôi! Vì sao, là vì trước mắt tôi có lợi ích tinh thần và sau 1 khoảng thời gian ngắn thì anh có thể mang lại lợi ích vật chất cho tôi. Vì vậy cuộc chơi này là công bằng, và do đó (chúng) tôi sẽ đối xử với anhnngang hàng!"
    - "Nên nhớ, tôi think big, có nghĩa là nếu tôi giúp một người như anh làm được cái gì đó, thì anh mặc nhiên sẽ trở thành refer model cho 1 số người khác (mà nhiều người trong số đó anh ko hề biết) hoặc đang ở trong hoàn cảnh giống như cái mà anh đã ở hoặc đang thấy đơn độc. và họ sẽ tự hỏi là "''''Nếu 1 người bình thường như Kista có thể làm được như vậy thì tại sao mình lại ko?" và như thế xã hội sẽ có 1 số tế bào xoay chuyển theo hướng tốt!"
    Ô, mọi việc có vẻ on-track, và nếu vậy thì cũng đáng mừng vì tôi có thể chấm dứt kiếp a-ma-tơ và giúp cho 1 số người khác co được công việc làm ăn ổn định với mức lương tàm tạm.
    Thôi lại phải cày rồi!
    Được boxwehn sửa chữa / chuyển vào 04:30 ngày 17/04/2006
  10. zal

zal Thành viên mới

Mấy hôm không thấy bác vào đây, hôm nay đọc bài mới biết bác đang mới chấp chính chưởng môn nhỉ, chúc mừng bác nhé!!!
    Business is tough, Bác nói phải quá rồi, mà ông thầy của bác có vẻ thuộc Tam Quốc ra phết nhỉ. Chắc ý đầu là ông ngụ chuyện Khổng Minh xui Trương Phi xực khói lừa Tào Tháo nhỉ.
    Em thật, không có khói lừa thế quái nào được Tào Tháo. Nói chung đã chơi với dân Việt, thì OK đi, chịu khó nghiên cứu nó núp ở đâu trong đám khói ý mới tài. Đôi khi cũng phải đòn nhau chứ
    Chúc bác thành công với lý tưởng của mình ( À, mà nếu có đổ bể cũng không thua thiệt gì nhỉ, em quên!)