1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Topic dành cho những người yêu thích săn bắn!

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi cumeo82, 01/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. saigonriver

saigonriver Thành viên mới

Chào các bác trên diễn đàn
    Trong topic này em thấy rất nhiều người phản đối chuyện săn bắn động vật hoang dã . Đó là một điều rất đang mừng . Chúng ta đều biết rằng hiên nay môi trường bị suy thoái nghiêm trọng . Rất nhiều loài chim thú không còn sinh cảnh để sinh sống , không còn nơi để kiếm ăn , không còn nơi để giao phối & sinh sản . Nhiều loài bị suy giảm rất nhanh và đứng trước bờ vự tuyệt chủng .
    Môi trường bị suy thoái nếu như lại bị săn bắn nữa thì những loài chim thú kia sớm muộn cũng bị xoá sổ . Thực tế ở nhiều vùng quê hiện nay người ta rất hiếm khi bắt gặp những tiếng chào mào hay sáo sậu hót . Những loài mà xưa nay hầu như ta có bắt gặp ớ bất kỳ đâu . Còn rất nhiều , rất nhiều dẫn chứng nữa về sự suy giảm đa dạng sinh học đấy .
    Thưa bác Đầu trần-chân đất , chúng tôi hiểu được cái thú săn bắt , cái khoái cảm khi săn được một con mồi . Cái thú này được hình thành từ cái thuở " săn bắt & hái lượm" của loài người . Nó giúp con người tồn tại và phát triển vào thuở ban đầu Nhưng ngày nay con người đã cạnh tranh quá mức với các loài khác . Con người đã lấy rất nhiều của thiên nhiên nhưng trả lại rất ít . Thậm chí là trả lại toàn thứ độc hại gây ô nhiễm trầm trọng . Cũng chính vì sự khai thác của con người mà tài nguyên sinh học , tài nguyên đa dạng sinh học từ chỗ là một thứ tài nguyên tái tạo được trở thành không thể tái tạo .
    Chúng tôi rất mong rằng các bác hãy chung tay bảo vệ môi trường . Tạm gác lại cái thú săn bắn tiêu khiển kia . Nếu được thì bác có thể chuyển sang là câu cá giải trí thân thiện hơn và vẫn gần gũi với thiên nhiên . ( Nên câu ở những hồ cá nuôi nhé ) . Chúng ta bảo vệ môi trường cho thế hệ con cháu chúng ta nữa . Để chúng sau này còn biêt đến con cò nó như thế nào hay con giang ,con sếu , con nai con hoẵng nó sống ở đâu v..v
    Kính thư .
  2. dau_tran_chan_dat

dau_tran_chan_dat Thành viên quen thuộc

Mềnh đang sống ở TP.HCM, nói một cách thật tình chứ không phải khoe khoang gì cả, sống 10 năm ở nơi này, mềnh chưa từng gặp một gã nào vác súng hơi bắn chim trong thành phố cả.
    Chính vì thế mềnh thấy xung quanh có rất nhiều chim chóc. Ngoại trừ chim sẻ (ở nơi nào cũng có) thì không nói, còn lại mềnh thấy cả chim gọi vịt, chim cu gáy - có rất nhiều chim cu gáy - nhiều khi thấy 3-4 con thanh thản kiếm mồi ngay trên mái nhà hàng xóm. Đặc biệt gần đây mình phát hiện có một đàn chừng vài chục con vẹt màu xanh biếc lượn bay vòng vòng quanh mấy cây gần nhà, y hệt như trong chương trình Thế giới động vật, phải nói là rất đẹp.
  3. dau_tran_chan_dat

dau_tran_chan_dat Thành viên quen thuộc

Các đồng chí thích bắn chim nên học tập lão đồng chí Nguyễn Xuân Thân, quê HD mềnh nè:
    http://www.vinasme.com.vn/nd5/detail/ngoai-gio/lao-xa-thu-nguyen-xuan-than-lap-lanh-nhung-huy-chuong/32671.008.html
  4. chanvosocon

chanvosocon Thành viên mới

Mình là một người rất bình thường...đúng là vậy nên đến giờ mình cũng chưa 1 lần có cơ hội cẩm được một khẩu súng hơi trên tay, mình cũng yêu thích những động vật nhỏ nhắn, cứ sáng sớm khi trời vừa lóa những tia nắng đầu tiên, tiếng chim hót líu lo trước đây giờ như chỉ còn mờ nhạt trong dĩ vãng...nhưng mình ko phản bác chuyện ham thích săn bắn.
    Những ai chỉ trích việc hành hạ những động vật, những món ăn dượm mùi với món bia lạnh thì hỡi ôi, bạn đã có những lúc ngồi nhấm nháp như họ chưa và nếu rằng bạn là người xuất gia. tôi đành chịu khuất phục trước bạn.
    Tại sao đất nước chúng ta lại không học hỏi cách khai thác cũng như quản lý nó như các nước khác trên thế giới .
  5. chanvosocon

chanvosocon Thành viên mới

À tiện đây mình xin nói thêm với các bạn rằng, tại Cần thơ, chúng ta cũng có những thú vui săn bắt chuột, có cả một tá các kỹ thuật. Ý mình muốn gì chắc các bạn cũng hiểu.
  6. vinhvinh

vinhvinh Thành viên mới

Thú thật mặc dù kịch liệt phản đối bắn giết, tay tôi cũng đã từng nhuốm máu. Hồi nhỏ sau khi học yếu lĩnh xạ kích và thực hành đạt trình độ giỏi, tôi lấy khẩu 12 cân của ông cậu , đặt bát cơm xuống sân đằng sau rồi leo lên mái nhà rình bắn chuột cống cả buổi tối. Lần đầu thấy con chuột cống lò dò bò ra cắm đầu ăn cơm, tim tôi đập thình thịch, đưa vào điểm đen đầu ruồi , tì vai, áp má, nín thở, ...pằng.. viên đạn đi hơi chệch xuống phần bụng, chú ta chạy được một đoạn rồi gục, lúc đó mừng hết biết. Cứ như vậy sau đó tôi còn hạ thêm được 3 chú nữa thì nhà hết chuột. Dăm năm trước , tôi và thằng bạn đi h
  7. cumeo82

cumeo82 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

aikolai viết lúc 14:20 ngày 04/12/2009-]
    Ai cũng có thời nông nổi,
    bây giờ, em coi hành động vác súng săn đi bắn chim là hành động cực kỳ man rợ, mặc dù chục năm về trước em cũng đi săn nguyên đêm hay vác súng lọ mọ hết 2 ngày cuối tuần. Bác chủ topic chưa chắc đã có dịp nằm phục cu rừng từ sáng hay lọ mọ vào rừng trúc săn chèo bẻo.
    Em đã từng săn và bị "săn", và tin rằng cho dù là chim, chúng cũng sống có đôi, nếu bắn chết 1 con thì con còn lại đau đớn lắm. tình nghĩa của những con chim nhỏ ý còn hơn khối cặp người bây h đấy ạ.
    Thế nên em kính đề nghị bác chủ topic nên sớm bỏ cái thú " Thể Thao tao Nhã" này đi ạ
    Hì hì thưa bác em cũng ko nằm phục cu rừng từ sáng hay lọ mọ vào rừng trúc săn chèo bẻo vì :
    Em chỉ đi từ sáng đến tối trèo hết đồi nọ sang núi kia để săn mấy con bốn chân .
    Còn cu rừng hay chèo bẻo thì chạy vào trang trại mấy ông bạn em nhẩy nhấy vài vòng đồi là kiếm đc vài con ngay ấy mà .
  8. cumeo82

cumeo82 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

dau_tran_chan_dat viết lúc 15:30 ngày 19/01/2010-]
    Các đồng chí thích bắn chim nên học tập lão đồng chí Nguyễn Xuân Thân, quê HD mềnh nè:
    http://www.vinasme.com.vn/nd5/detail/ngoai-gio/lao-xa-thu-nguyen-xuan-than-lap-lanh-nhung-huy-chuong/32671.008.html
    Hà hà bác đầu trần là người Hải Dương thế bác đã gặp bác Thân chưa ạ ?
    Bác đi săn lần nào với bác Thân chưa ?
    Bác đã biết bác thân đi săn từ khi nào săn những con gì và làm gì
    để có được như ngày hôm nay chưa ạ .

Em biết ngày xưa người ta hay có câu
    " Nhất tướng công thành vạn cốt khô " .
  9. duythanhlv70

duythanhlv70 Thành viên tích cực

cái ông đầu trần chân đất gì gì ...đấy muốn tranh luận nữa không
  10. hoanganh29

hoanganh29 Thành viên mới

mình cũng thích đi bắn chim.bắn súng rất giỏi chỉ tội chauw có súng :( có bác nào ở hà nội có cây súng nào ngon ngon để chia em với