1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Topic lập để nhờ các bác chỉ bảo về bộ kinh Nikàya (nhất là bác Cuonghlv và bác lem).

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi mrking_hoang, 20/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mrking_hoang

mrking_hoang Thành viên mới

Topic lập để nhờ các bác chỉ bảo về bộ kinh Nikàya (nhất là bác Cuonghlv và bác lem).

Em lập topic này để có gì tiện trong việc tu tập và thắc mắc để được hỏi các bác. Đồng thời cũng là nơi thỉnh thoảng "xúc thực" và "thức thực".

Mong các bác giúp đỡ.
  2. mrking_hoang

Các bác có biết thứ tự các bài kinh trong các bộ kinh trường bộ;trung bộ tiểu bộ (Nikàya) trong kinh Tạng là xuất hiện theo thứ tự thời gian nào trong cuộc đời đức Phật ko ạ?
    Em xin vote 5 sao cho bác nào giúp em điều này với ạ. Thanks Ví dụ như em chỉ biết đại kinh sư tử hống (Mahàsìhanàda sutta) được ghi lại gần cuối cuộc đời đức Phật vì trong đó có đoạn như thế này.
    "Này Sariputta, nay Ta đã già, niên cao, lạp lớn, đã đến tuổi trưởng thượng, đã đi dến đoạn cuối cuộc đời, tuổi Ta nay đã đến tám mươi. Này Sariputta, ở đây Ta có bốn vị đệ tử, tuổi thọ đến một trăm, đã sống một trăm tuổi, thành tựu chánh niệm đệ nhất, thành tựu chuyên tâm đệ nhất, thành tựu tinh cần đệ nhất và đầy đủ trí tuệ biện tài tối thượng. Này Sariputta, ví như một người bắn cung thiện xảo, có huấn luyện, khéo tay, thuần thục, với một mũi tên nhẹ, có thể dễ dàng bắn ngang qua bóng một cây ta-la. Cũng vậy, những vị này với chánh niệm đệ nhất như vậy, được thành tựu trí tuệ biện tài tối thượng như vậy, nếu những vị này hỏi Ta nhiều lần một câu hỏi về Bốn Niệm xứ, và nếu Ta, được hỏi nhiều lần như vậy, phải giải thích cho họ hiểu và nếu họ được Ta giải thích như vậy, có thể hiểu như đã giải thích, và nếu họ không hỏi Ta về những vấn đề phụ thuộc và các vấn đề khác, trừ khi ăn, uống, nhai, nếm, trừ khi đi đại tiện, tiểu tiện, trừ khi ngủ để lấy lại sức. Này Sariputta, dầu vậy, sự thuyết pháp của Như Lai cũng chưa hoàn tất, sự giải thích cú pháp của Như Lai cũng chưa hoàn tất, sự trả lời các câu hỏi của Như Lai cũng chưa hoàn tất, khi mà bốn đệ tử của Ta, tuổi thọ đến một trăm tuổi, đã sống một trăm tuổi, đã từ trần sau một trăm tuổi. Này Sariputta, nếu Ông có gánh Ta trên giường đi chỗ này chỗ kia, thật sự trí tuệ biện tài của Như Lai không có gì thay đổi."
  3. votma

votma Thành viên mới Đang bị khóa

Tự nhiên bác réo tên tôi làm tôi phải sốt vó lên.
    Thực ra vấn đề này trước đây tôi chưa tìm hiểu kỹ.
    Vì có nhu cầu phải "khoe kiến thức" với bác nên mới lục lọi trên mạng.
    Kết quả như thế này nhé:
    Hệ Pali chia ra làm 3 tạng: Kinh, Luật, Luận.
    Trong Tạng Kinh gồm có:
    1. Kinh Trường Bộ.
    2. Kinh Trung Bộ.
    3. Kinh Tương Ưng Bộ.
    4. Kinh Tăng Chi Bộ.
    5. Tiểu Bộ Kinh.
    Sự sắp xếp này không theo trật tự thời gian.
    Trường Bộ Kinh bao gồm những bài giảng dài. Tổng cộng 34 bài. Tiếng Pali gọi là Dighà Nikàya. Bộ kinh này tương đương với bộ Trường A-hàm trong hệ kinh chữ Hán (dịch từ tiếng Phạn).
    Trung Bộ Kinh bao gồm những bài giảng vừa. Tổng cộng 152 bài. Tiếng Pali gọi là Majihimà Nikàya. Bộ kinh này tương đương với bộ Trung A-hàm trong hệ kinh chữ Hán.
    Kinh Tương Ưng Bộ: Đây là bộ kinh được sắp xếp theo 56 chủ đề (gọi là Tương Ưng). Được bố trí vào 5 thiên. Tiếng Pali là Samyutta Nikàya. Tương đương với Tạp A-hàm trong hệ chữ Hán.
    Kinh Tăng Chi Bộ. Bộ kinh được chia theo pháp số từ một pháp đến 11 pháp. Tiếng Pali là Anguttara Nikàya. Tương đương với Tăng Nhất A-hàm của hệ Chữ Hán.
    Tiểu Bộ Kinh gồm nhiều đoạn kệ ngắn bao gồm 15 tập. Tiếng Pali là Khuddaka Nikàya. Tương đương với Tiểu A-hàm của hệ Hán.
    Tham khảo ở đây.
    http://www.buddhismtoday.com/index/kinh.htm
    Tóm lại là những bài kinh trong Tam Tạng muốn biết được giảng khi nào thì phải đọc từng bài chứ không xếp theo trật tự thời gian.
    He he! Bây giờ mình mới bắt đầu quan tâm tới Kinh Phật.
  4. mrking_hoang

Kinh toàn ghi "Tôi nghe như vầy" (I have heard one oscassion); mà hổng nói vào năm bao nhiêu tuổi à.
  5. mrking_hoang

Các bác ơi; vụ "niêm hoa vi tiếu" của đức phật với kassapa có trong bộ kinh Nikaya không vậy? Hay là vụ này ở bên Bắc Truyền? Bác Nhân cho ý kiến cái,cảm ơn bác.
  6. lemd

lemd Thành viên mới

À cái nick votma ở trên là của tôi đấy nhé, bác kinh hoàng réo làm tôi vội quá log nhầm nick
    Quái lạ, không thấy bác cuonglvt đâu nhỉ?
  7. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

không hề có trong kinh Nikaya.
    Tìm hiểu Phật học nhiều như bác, thì đã tự có câu trả lời rồi nhé.
  8. cuonglhvt

cuonglhvt Thành viên mới Đang bị khóa

He he! Bác lemd tối có về ngủ nằm mơ thấy cúng Rằm Tháng Bảy theo Dương lịch không hỉ. Chúc mừng hỉ!
  9. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Thầy Thích Nhất Hạnh đã làm giúp bác roài, vote 50 sao cho cuốn Đường Xưa Mây Trắng đi !
    bác nên đọc và đối chứng, sẽ thấy những sự khác nhau rất thú vị !
  10. mrking_hoang

Cảm ơn bác;chắc trong thư viện quốc gia có. Chả là em thấy quyển này bán ngoài tiệm dày và đắt quá nên ...không thích.
    Không ngờ bên trong lại có cái mình cần.
    bác nói em tìm hiểu phật pháp nhiều là "vu khống" cho em đấy
    "phàm có điều gì nghi vấn;phải tra lại với kinh tạng và luật tạng"
    thế mà mình vẫn chưa đọc hết kinh Nikaya và luật tạng;lười thế là cùng :(
    Thư viện quốc gia đẹp lắm;chim hót líu lo;nắng mai tỏa mỗi sớm chiều soi mặt hồ gươm.