1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Topic nhảm] Trưng cầu dân ý, ở hay về?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Aliencc, 10/09/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhờ Mod phát:D Em chỉ xin 1 tuần thôi:D

Bác nào có hứng thú thì tham gia cùng em cho vui nhá.

Lưu ý: Chỉ ghi lựa chọn của các bác + lý do, có thể tán nhảm nhưng tuyệt đối không chỉ trích hay nói này nọ lựa chọn của người khác, okie?

Em này: Về, về mới giầu được:D

Cập nhật 11h39 10.09.12, UTC +1: 4 về 4 ở, 1 lớ ngớ chưa biết đi đâu.

Ngoài ra em tập hợp ý kiến của các bác luôn:

Về:
    - Về còn còn phải báo hiếu ông bà cha mẹ cua ghẹ:))
    - Về mới giầu:D
    - Về có phở 20k 1 bát bán ngay đầu ngõ=))
    - Về nhà thoải mái, thế giới của mình.
    - Cho con cái sau này còn biết mặt ông bà tổ tông;))

Ở:
    - Không khí, đời sống, nhân quyền blah blah nói chung là nó hơn.
    - Ở rồi nhấc cả nhà sang luôn cho nó máu.
    - Ko giầu nhưng cũng ko chết đói^^!
    - Hy sinh đời bố, củng cố đời con:))
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

ở lại, ở lại ko cần giàu nhưng không lo chết đói :D, mỗi năm làm 1 quả urlaub nghỉ dưỡng nước ngoài với 2,3 năm làm 1 quả hồi hương là ổn rồi :D
  3. thebluefc

thebluefc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

về, về lấy vợ ....
  4. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Ở ở.
    Có thể không dư dả nhiều nhưng đủ sống và để dành được chút ít.
  5. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thời thế thế thời thời phải thế :)
  6. Leo.Messi

Leo.Messi Thành viên mới

Về.
    Vn quê cha đất mẹ, em nghĩ nếu chịu khó học hành, bachelor xong lên master hoặc bachelor xong về vn xin việc, có còm cũng đc 15 củ một tháng (ít quá các bác nhỉ) chả biết kinh tế hay kĩ thuật, vì em nghĩ học bên này về có cái bằng là oai rồi, sinh viên vn ra trường cũng tầm đó, mình có cái bằng nước ngoài, xin việc cũng ok thôi. Em nghĩ tầm ấy hoặc hơn tý đủ ăn đủ tiêu, nhưng được gần gia đình, trừ những bác gia đình bên này, nên em cứ học xong là về, gần gia đình, ở bên này mà lắm tiền nhưng xa bố mẹ, ăn miếng cơm cũng tủi, em nghĩ thế, nên em về. Nhưng em nghĩ đã sang đây, học lên master rồi cả về, ko nó phí, mà lên master, cũng dễ thăng tiến hơn, dù là ở vn hay ở Đức. Nhưng mà master xong, em tính các bác ở nước Đức cũng ít nhất 6 năm rồi, quen bên này rồi, tán gái thành thần, có khi lúc đó ôm người yêu cả ngày, phải con nào vòng 3 nó to, nó đè cho ko ra sân bay đc, nên em nghĩ, sv vn ko về cũng đúng, chắc chỉ bác nào có người yêu hoặc yêu thương mẹ cha tha thiết mới về thôi. Bên này lương tuy ko dư dả ra đc nhiều, nhưng mà cuộc sống yên bình, đời sống hiện đại, tiện nghi hơn. Nói chung học ở Đức, ai mà chả coi Đức là quê hương thứ 2, nên em nghĩ về cũng đc, ko về cũng đc. Nhưng mà em thì về. Mời các bác chém tiếp...
  7. Aliencc

lương lậu thì không nói trước được đâu, kẻo lại như xì căng đan dưới 1k ko thèm làm á:)) Nhưng mà chắc ko đến mức chết đói^^
  8. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Bác cạnh khoé gì sinh viên trường em đấy :))
    Em nghĩ cái này có lẽ để khi nào cầm trong tay cái bằng, tối thiểu Bachelor, oder sắp cầm bằng, thì, mới nói được :x
    Em cứ phát biểu theo quan điểm của em nhé, các bác ném đá thì em xin nhận.
    Thứ nhất, em thấy có đi du học ( không tính du Đông Dương, du Đông Nam Á hoặc du tàu nhé ), hoặc trong cuộc đời gặp một biến thiên gì đó ghê gớm lắm thì một con người lớn lên trong cái xã hội VN mình hiện nay mới có thể thay đổi và xác định lại tư tưởng cũng như cách sống, cách nhìn đời. Ra đi là thoát khỏi cái cuộc sống coi rẻ giá trị con người, cuộc sống không cá tính, cuộc sống với xu hướng hãnh tiến đang lên rất mãnh liệt của lớp trẻ bây giờ.
    Lâu dài thì em không biết, nhưng mà mới qua hơn tháng, em thấy có những cái có vẻ em đã đỡ rừng rú hơn. Sống trên một cái đất nước mà một người trốn vé tàu đúng 1 bến thôi cũng bị cả toa nhìn như quái vật, một người chen lấn khi tính tiền ở Kasse bị tất cả mọi người kỳ thị, thì chắc có lẽ ai ra đi từ một mảnh đất còn thiếu văn minh và lịch sự cũng có lẽ sẽ tự hoàn thiện bản thân mình.
    Sống ở đây chưa nói gì đến chuyện sung sướng này kia, chỉ riêng cái cách mà người ta tôn trọng con người, tôn trọng khách hàng, quý trẻ em và sẵn sàng giúp đỡ một người ngoại quốc, thì đã quá đủ để thấy tin tưởng rồi. CHưa kể đến chính trị, không khí, chính sách đãi ngộ...
    Em tính, học cho có bằng đã, sau đó cố gắng ở lại, làm việc, đến khi nào thấy đủ thì về. Còn về hẳn, hay ở hẳn, có lẽ cũng không thật sự tốt và tuỳ vào cái nhìn của mỗi người
    Topic, anh Alien nói là nhảm, nên em cũng comment bừa phứa b-( Đang say các bác ạ... Say ...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Chuyện lương, em xin có cái nhìn thế này:
    - Anh em, học điện nguyên tử ở Nga về, cuối cùng lại đi làm sở thuế, lương cơ bản 4 triệu 1 tháng, nhưng đi làm vài năm mua nhà, xe. Cái này, có lẽ là cơ chế của thuế...
    - Lại một ông anh nữa, năm nay 28, sinh năm 84, giám đốc 1 chi nhánh ngân hàng tầm trung ở Hà Nội, chi nhánh cấp 2 các bác ạ, lương cứng (tức là nói với em ấy, em cũng ko biết thế nào) là 80 triệu 1 tháng. Anh này tốt nghiệp HV tài chính, chỉ hc 1 bằng ĐH thế thôi, đi làm luôn. Bây giờ tính ra ra trường 6 năm, nhưng có không dưới 3, 4 cái nhà ở Thủ đo thân yêu...
    - Một đồng chí này, em quen sơ, không dám chắc cụ thể. Cơ bản là: học ở Pháp 6 năm về, đi làm tổ chức sự kiện, lương không cố định. Về nước 4 năm rồi, vẫn đang đi xe máy, chung cư mua được 1 căn nhờ tiền bố mẹ.
    EM chỉ liệt kê vài trường hợp em biết sơ sơ lương lậu thế. Nói chung cái này nó ảo lắm. Nó không tương xứng với những gì mình có, mình làm, mà chỉ tương xứng với lựa chọn của mình mà thôi. Thế nên mới nói, đừng tính trước làm gì, cứ có bằng đã :D
  9. Aliencc

hê hê, quên mất, topic chỉ là chưng cầu dân ý thôi nhá, các bác có nói ý kiến khen chê gì thì cũng nên hạn chế đừng bài xích quá không lại cãi nhau thì khổ:D

Đúng là cứ có bằng đi đã, một khi có bằng, các bác có về mà chán thì vẫn xin được Visa 6 tháng sang đây xin việc cơ mà:D

Còn về lương lậu, anh giai em, tốt nghiệp BK, đi làm 2 năm lương cũng ngon lành, sau sang Đức học master 2 năm, về VN dậy ở học viện Bưu Chính Viễn Thông, lương khởi điểm 2 triệu=)) Mà giờ cũng đỡ rồi, chắc cả lương thưởng cũng được hơn chục triệu(anh trai em cũng IT nhá=))) Nhà em thì du học Đức 3 đời, mẹ cũng muốn cả nhà chuyển sang đây sống, nhưng ông anh với em đòi về, thế là lại thôi:P

Như lương cũng chỉ là một phần thôi, về phần em thì cứ sáng sáng ra ngõ làm bát phở là em sướng rồi. 2 triệu hay 20 triệu thì cũng biết thế nào cho đủ:D

@Nam chú cứ học xong ở lại đi, người yêu chú để anh về chăm sóc cho:-))
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    à mà Ngoại Thương còn có mấy vụ xì căng đan nữa cơ, bảo sao không bị ghét=))
  10. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Có lẽ em mới sang, chưa thấy nhớ nên có suy nghĩ khác :D
    Khiếp, 3 đời du học Đức, thế ông bà nhà anh chắc làm gì to lắm trên chính quyền phỏng ??? 3 đời, em đoán là Ông. Bố. Con. Nghĩa là phải có truyền thống học + gia đình loã thành cách mạng. Thì nhà anh chắc đại gia rồi. Nên về hay ở cũng thế :D