1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tour chủ đề tháng Tư - Về với miền duyên hải Thái Bình ngày 12-13/04! Đi chơi thôi! (Checked)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Toet, 31/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VIKING_VN

VIKING_VN Thành viên quen thuộc

Thế này nhé!
    Anh em muốn góp ý tí chút về ?onghệ thuật quảng cáo du lịch? của bạn thôi. Tớ chẳng phải là dân chuyên ngành du lịch, đi cũng chẳng được nhiều. Mỗi một ngành đều có những chuyên ngành riêng biệt nhưng người trong ngành Du lịch thì ít nhiều phải có kiến thức của ngành mình. Chẳng lẽ ông bác sĩ lại để cho ông thợ cơ khí chỉ giúp về mặt chuyên môn sao?
    Bạn ?oquảng cáo? về tour đi Thái Bình, thay vì nêu những đặc điểm gì mà các vùng quê khác (hoặc chí ít là hàng xóm của TB) không có thì có phải hay hơn không? Tỉ như Chùa Keo, Đồng Xâm, bãi biển Đồng Châu... , chứ đừng lan man về những cái chung của đồng bằng Bắc Bộ.
    Tớ là dân khoa học cơ bản, thỉnh thoảng phải dẫn mấy thắng Tây đi Study tour (kết hợp du lịch luôn). Nói thật, đôi lúc ?ochoáng váng? khi bị nó hỏi. Những câu hỏi chẳng phải thuộc ngành tớ hay du lịch mà liên quan đến địa chất, thổ nhưỡng, lịch sử - văn hóa: kiểu như:
    - Tại sao núi đá vôi chủ yếu phân bố ở miền Bắc,
    - Núi lửa ở Tây Nguyên và Đông nam bộ phun trào lần cuối cách đây bao lâu,
    - Tại sao Vương quốc Phù Nam bị tiêu diệt,
    - Tại sao người Ngái (Sán Ngái) tập trung chủ yếu ở Quảng Ninh, Hải Phòng nhưng lại có một bộ phận tại TP. Hồ Chí Minh?
    - Tại sao Trung, Nam Trung bộ không có (hoặc rất ít) rừng ngập mặn mà chỉ tập trung chủ yếu vào Nam bộ...
    Tớ thì rút kinh nghiệm ở bản thân, trước khi đi đâu thì cố gắng tìm tài liệu về khu vực đó, (càng nhiều càng tốt, đủ các lĩnh vực) để khỏi bất ngờ... Còn lĩnh vực nào mình không biết thì nói không biết chứ không dám nói liều
    Tớ khoái trang du lịch này cho nên hay vào đọc bài của các bạn viết. Có người hiểu nhiều, có người hiểu ít cho nên anh em thấy gì chưa đúng thì góp ý thôi, ngoài ra không có ý gì khác.

VIKING
  2. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

Tớ hiểu ý của bạn rồi và đã sửa ngay thiếu sót rồi còn gì, tớ có ý kiến gì khi bạn góp ý đâu kia chứ.
    Đúng là nhiều lúc gặp những tình huống không phải là đơn giản, khi qua rồi sẽ là những kinh nghiệm sóng và làm việc bổ ích về sau.
    Tớ không "quảng cáo" gì hết, mà chỉ đơn thuần giới thiệu điểm di cho các bạn, ai hứng thú thì tham gia. Còn cách giới thiệu cũng có nhiều kiểu, tớ có thể thiếu ý thì bạn nên bổ sung; chứ mỗi người một cách diễn đạt, làm sao người nào cũng giống người nào được . Vả lại tớ tham gia post bài ở đây là vì hứng thú, chứ có phải là theo đơn đặt hàng hay là có ý kiến chủ đạo từ đâu mà nhất thiết phải có hình thức này, nội dung nọ.
    Phải không bạn?
  3. kien2476

kien2476 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hi hi, đúng là dân du lịch, đọc bài của đồng chí TOET tớ buồn cười vỡ bụng
    Nếu bạn nào đã chán Sầm sơn, Đồ sơn, Vũng Tàu, Hạ Long ồn ào đắt đỏ, muốn thay đổi không khí thì đi, còn không thì? hì hì
    Ta thử phân tích bài của đồng chí TOET nhé:
    ?với mỏ khí đốt dồi dào của cả nước và mới nhất là phát hiện về một vỉa than lớn trữ lượng hàng tỷ tấn cùng với các tỉnh Hưng Yên, Hải Dương?Khu công nghiệp Tiền Hải với các nhà máy sx Sứ, nước khoáng, gaz - khí đốt.
    Dạ xin thưa, bọn ANZOIL đã bỏ cuộc vì trữ lượng dầu, khí không đáng kể. Cái gọi là khu Công nghiệp của bạn đang ngắc ngoải rồi đó, nhà máy chạy 2-3 ngày lại phải nghỉ 1 ngày vì thiếu KHÍ ĐỐT. Cái vỉa than của bạn có lẽ đến đời cháu chúng ta mới khai thác vì quá phức tạp, bạn phải đào bỏ tất ruộng vườn nhà cửa, trữ lượng cũng chưa rõ đâu?Một loạt bài toán kinh tế xã hội phải giải quyết, chắc phải khó hơn Thuỷ Điện Sơn LA nhiều . Đây mới chỉ là khảo sát sơ bộ của ngành địa chất Việt NAM từ những năm 70, cách đây mấy năm báo chí có đưa lại nhưng MISSON IMPOSSIBLE
    huyện Tiền Hải là nơi đặt các Nhà máy sx nước uống đóng chai các nhãn như Vital, Tiền Hải...)
    Dạ, nhà máy nước khoáng TIỀN HẢi đặt ở Thị Xã cơ, người ta chỉ lấy nước ở giếng khoan, chở lên đó xử lý và đóng chai.
    Các bạn chỉ nên tắm ở ngoài đảo, còn ở bãi biển ĐC thì có mà tắm với VỊT. Có lẽ cái này độc nhất vô nhị ở VN đó, người ta thả vịt ngay bãi tắm, cộng với BÈO GIẠT MÂY TRÔI, ôi thôi rồi
    Còn cái này nữa, chị em đi tắm cẩn thận, trẻ con ở đây rất bậy. Những quán nước tư nhân mở ngay bãi biển chỉ là mấy cái ghế, võng?Cái gọi là BUỒNG TẮM NƯỚC NGỌT chỉ là mấy tấm liếp+vải dù quây lại. Mà ở biển thì chị em biết rồi đấy, gió to ơi là to, bọn trẻ cứ bê ghế ra chỗ nào gió thổi tung tấm vải che để NHÒM
    Thôi thôi không nói nữa kẻo mọi người sợ
    Kiên