1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tour Guide Club - Câu lạc bộ các Hướng dẫn viên Du lịch - Nên hay không nên có???

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi onamiowada, 26/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Cám ơn Mod Dumdum đã góp ý kiến nhé.
    Mình cũng biết cái khó nhất khi làm những việc như thế này là sự phân biệt giữa Quảng cáo Du lịchThông tin Du lịch.
    Quảng cáo thì không khách quan, Thông tin thì phải khách quan.
    Vậy việc kiểm chứng thông tin sẽ là việc khó. Nhưng việc này có thể thực hiện được bằng sự góp ý của tất cả các thành viên.
    1. Ví dụ về Quảng cáo nhé: "Chúng tôi là hãng hàng không Sorry Airline, đang có khuyến mãi vé máy bay Hà nội - Bankok, với giá 100 USD".
    2. Ví dụ về thông tin nhé:
    Bạn A post thông tin: Sorry Airline đang có chưong trình khuyến mãi du lịch Thái lan với giá 100 USD.
    Bạn B: Nhà tớ vừa đi tour ấy về. Giá rẻ nhưng mà phục vụ thì như Sh........
    Bạn C: ...(một thông tin phản hồi khác)....
    ..........................
    Như vậy, tiêu chí đầu tiên để phân biệt hai khái niệm Thông tin Du lịchQuảng cáo Du lịch chính là:
    Thông tin thì phải mang tính đa chiều, còn Quảng cáo thường chỉ mang tính một chiều, phục vụ lợi ích của doanh nghiệp.
    Và những thông tin trên đều được kiểm chứng để đảm bảo tính khách quan, có lợi cho khách du lịch. Trường hợp không có kiểm chứng, thì mọi thông tin phản hồi của khách hàng phải được đính kèm với thông tin quảng cáo. Và thông tin đó chỉ mang tính tham khảo.
    Mình thử lấy ví dụ như vậy. Các bạn xem có thêm cách nào khác để phân biệt thông tin và quảng cáo không
    À.....Còn về ý kiến của Mod Dumdum nói là thời gian đầu không nên ôm đồm quá, mà thử làm 1 vài hạng mục trước. Mình nghĩ là đúng. Có lẽ mình xin phép mở 1 hạng mục cho 1 Topic thì hơn.
    Mod Dumdum ơi, hay là mình thử mở 1 Topic về các phương tiện vận tải hành khách nhé???
  2. Tien2010

Tien2010 Thành viên rất tích cực

Theo tôi nên lập một blog riêng - hay quy tụ thành một nhóm những ai đã, đang và có khả năng làm HDV, rồi trao đổi, hỏi han, tâm sự thì tốt hơn.
    Vì nghề HDV không chỉ có biết hướng dẫn, lo khách ăn ở.... mà còn có những mánh khoé kiếm tiền, câu khách kiếm cơm, thế mới gọi là nghề chứ.
    Biết đâu, lúc ngẫu hứng quay lại thử làm vài tour chăng bác nhỉ.
    Tien2010
  3. phthanglong

phthanglong Thành viên mới

Em thấy í kiến này rất hay.. Bác Onami tổng hợp các bài viết ở đây, rồi páste cả sang 1 bloG, kiểu như Opera cho dễ theo dõi, vì ở đây đôi khi còn có í kiến của mọi ng, làm topic trở nên khó tìm.
    Các mục của bác cho vào 1 tag, lúc tìm nó đơn giản hơn..
    Em thik đi kiểu như phượt, tim thong tin thuong dễ dàng hơn. nhưng đôi khi tổ chức tour cùng anh em bạn bè, đi thư giản giải trí, nghỉ ngơi mà có cái topic của bác kể cũng tiện lắm. Đợt trước em đọc mấy chục trang Hỏi đáp của ttvn toét cả mắt mới có thông tin hay cho chuyến đi tập thể (gọi là vừa í í ) TUy rằng có, nhưng mất cả ngày mới tìm ra, rất mệt!
    Chúc bác sớm hoàn thành việc thú vị này []
  4. onamiowada

Cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến.
    Mình có vài ý nhỏ như sau:
    1. Về đối tượng của Topic:
    Sau khi nghe lời tư vấn của bạn @tranvuhoang ở trang trước, mình cũng thấy lo lo. Để phải chờ Mod @tabalocho ý kiến đã. Nếu Mod muốn Box ta đi theo định hướng chủ đạo là "phượt" thì ý tưởng tạo nên một cơ sở dữ liệu về Du lịch Việt nam nên xoay theo hướng phục vụ riêng cho các bạn đi phượt, chứ không nên là cơ sở dữ liệu dành cho các Hướng dẫn viên. Có lẽ là nên như vậy.
    2. Về phạm vi của cơ sở dữ liệu:
    Nếu thay đổi đối tượng của Topic như trên tôi nói, thì cách triển khai hay nhất là tìm lại các nhóm đã thực hiện các chuyến đi trong Box ta và các Diễn đàn dành cho loại hình Du lịch "Phượt" để tập hợp tư liệu. Những gì chưa rõ nên nhờ các nhóm trưỏng tư vấn thêm.
    Sau khi đã có đủ tư liệu, chúng ta sẽ tiến hành thẩm định độ chính xác của thông tin. Việc này nên mời các Mod của Box Du lịch, cũng như các trưởng nhóm tham gia, để đảm bảo tính chính xác cao, cũng như đảm bảo độ khách quan của thông tin.
    Khi đã thẩm định thông tin xong, chúng ta sẽ tiến hành phân loại thông tin theo những hạng mục mà tôi đã thử đưa ra ở trang trước, và xây dựng nên một kho dữ liệu chính thức của Box Du lịch.
    Khi đó các nhóm, các bạn yêu thích du lịch của Box ta sẽ dễ dàng hơn rất nhiều trong việc tra cứu thông tin. Điều này sẽ góp phần làm tăng tốc độ thiết kế chương trình tour của các nhóm. Lại giúp các nhóm có thể dưa ra phương án tối ưu cho nhóm mình.
    ----------------------------------
    Các bạn nghĩ sao?
    Xin mời các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến.
  5. ntkvoc

ntkvoc Thành viên rất tích cực

Ở cái thời điểm mà chất lượng thì đi xuống và số lượng, quy mô, phong trào phượt, phọt ngày càng hoành tráng hơn thì cái mục tiêu của bác em e rằng vẫn không ổn.
    Anh/em tham gia box này đã khác rồi và tiêu chí của box lại càng khác hơn do với ý tưởng của bác.
    Cảm nhận cá nhân của em thôi.
    Chúc bác thành công với ý tưởng.
  6. dumdum

dumdum Thành viên mới

Cá nhân em thì thấy những đóng góp về mặt thông tin, cho dù là nghiêng về phần HDV hay nghiêng về việc cung cấp thông tin cho dân du lịch đều có giá trị cả. Những thông tin này không chỉ có lợi cho 1 phía là HDV, mà những người khác có thể tìm được một phần nào đó hữu ích cho chuyến đi của mình
    Việc bạn onami bàn về chuyện tour, theo tớ chuyện đó khá nhạy cảm, có lẽ bạn nên tập trung vào các vấn đề khác trước đã
    Tớ thấy bạn muốn làm rất nhiều thứ, nhưng mọi thứ đang chưa được rõ ràng. Bạn nên suy nghĩ cẩn thận và xem hiện tại bạn đang mạnh về mảng thông tin nào nhất, có thể kêu gọi đóng góp trong mảng nào nhất và thử làm 1 mảng thôi. Ôm đồm quá tớ e sẽ rất lộn xộn rồi cuối cùng kết quả lại ko như ý muốn
    Chúc thành công :)
  7. embuon2811

embuon2811 Thành viên rất tích cực

Riêng em nghĩ thì trước khi định làm gì. Bác chủ topic tự tin về kiến thức và thông tin của mình thì thử làm 1 vài cái test nho nhỏ. Ví dụ bạn đang định làm về thông tin vận tải. OK. Bạn cho bạn có nhiều thông tin nhất vậy bạn tự đặt câu hỏi cho ttvn xem. Mọi người trả lời có đủ thông tin bạn sẽ cung cấp ko. Nếu ttvn trả lời đủ thì mình nghĩ bạn sẽ là thành viên tích cực của ttvn.
    TTVN là 1 cộng đồng lớn. Mọi người vào chỉ cần lướt qua là đã quá nhiều thông tin. Và chưa biết cái gì đã có 1 topic vào hỏi. Câu hỏi sẽ có khoảng 1000-4000 người xem và trong số đó sẽ có rất nhiều câu trả lời phù hợp chỉ trong 5 phút. Bạn muốn làm kinh tế ở TTVN chắc qua box Thị trường sẽ phù hợp hơn.
    TTVN ko những là 1 kho kiến thức khổng lồ mà còn là 1 cuốn từ điển sống.
    Những HDV Du lịch của VN thực sự có kiến thức và yêu nghề còn rất ít. Vì mình có đi hỏi tuor nhiều chỗ thấy kiến thức của họ rất ít và thiếu chính xác. Vào mạng hỏi nhau thông tin nhiều và chính xác hơn nhiều.
    Box Dulịch là 1 sân chơi vui thích hợp hơn là 1 chỗ kinh doanh. Bạn kinh doanh ở đây ko cẩn thận là bị ném đá đấy.
    Chúc bạn may mắn.
  8. onamiowada

@ @dumdum, @embuon2811
    Ủa? Hai bạn hình như hiểu là:
    1. Mình tính kinh doanh vụ này. (Mod Dumdum thì không hiểu nhầm như vậy nhưng rất thận trọng trong những việc có liên quan tới business).
    2. Mình sẽ làm vụ này một mình.
    Mình xin nói là cả 2 điều trên đều không phải đâu ạ.
    Nó không phải là 1 dự án kinh doanh thông tin, vì cơ sở dữ liệu đó có được tạo ra thì các thành viên truy cập vào lấy thông tin cũng đâu có phải trả chi phí mua tin. Vậy, nó hoàn toàn mang tính chất phi lợi nhuận.
    Tiếp nữa là để lập nên 1 cơ sở dữ liệu như thế, không có 1 cá nhân nào có thể làm được. Nhất là khi mình còn là 1 thành viên rất ít kinh nghiệm về Du lịch. Mình nghĩ nếu không có sự ủng hộ và góp sức của các nhóm trưởng, các thành viên kỳ cựu, các Mod thì dự án này không thể thực hiện được. Mình chỉ xin thử đưa ra ý tưởng để giảm bớt thời gian tìm kiếm thông tin cho các bạn trong Box mà thôi. Do đó, tiêu đề Topic mới có đoạn:"Nên hay không nên có ?"
    @ @ntkvoc: Hì hì.......Mình cũng bắt đầu cảm thấy bi quan và bế tắc giống bạn rồi nè.......
  9. Tien2010

Tien2010 Thành viên rất tích cực

Em hỏi bác trên box dulịch có bao nhiêu mem đang hành nghề HDV? Bác có biết không?
    Nên giới hạn một forum, hay quy tụ những người làm HDV thực thụ rồi ta lập một web riêng cùng trao đổi, thế có tốt không.
    Đã lâu rồi em không đi làm guide, mà mấy cty dl gọi thì cũng chẳng đi vì suy cho cùng mình có sống bằng nghề này đâu. Nếu có đi thì vì cảm hứng, vì đam mê và ngứa nghề thôi mà.
    Tien2010
  10. onamiowada

Làm một cái Tiểu kết nhỉ?!
    Nói chung, ý kiến góp ý của các bạn chia làm 2 dòng chính. Mà sở dĩ chia 2 dòng cũng là do chúng ta khi nghĩ về du lịch là nghĩ theo 2 hướng khác nhau:
    1. Những người ưa thích đi du lịch - tức là người mua.
    2. Những người có dính dáng ít hay nhiều đến nghành Kinh doanh Du lịch - tức là người bán.
    Người mua thì thường cho và nhận thông tin một cách vô tư và nhiều khi là không giới hạn. Người bán thì cho dù là trong nghề với nhau nhưng cũng không thể chia sẻ hết ngón nghề, bí quyết làm ăn, cửa kiếm tiền của mình dược.
    Thực tế, đại đa số các thành viên Box Du lịch hiện tại đều không mua tour, mà tự thuê xe, tự hẹn khách sạn, tự tổ chức tour. Do vậy, nếu có bán tour ở cái Box này thì cũng chả có ma nào mua. Họa may là các chủ xe, các chủ khách sạn, nhà hàng thì còn có thể lai vãng ở đây.
    Người duy nhất quan tâm và ủng hộ cả 2 loại dữ liệu, cho cả khách du lịch, lẫn những người làm nghề du lịch - đó là Mod Dumdum.
    ====> vậy mình tính thế này, các bạn xem có ổn không nhé.
    1. Hướng thứ nhất: Box ta xây dựng 1 kho cơ sở dữ liệu du lịch cho những thành viên muốn tự tổ chức tour.
    Đó là những thông tin phổ thông thôi, ví dụ như giá vé xe khách Hà nội - Hải phòng là bao nhiêu, đi từ bến nào, giờ xuất bến,v.v......
    Những thông tin phổ thông như vậy thì cũng chả có ông nào làm nghề Du lịch lại thèm nhảy vào mối lái để kê kích, kiếm tí cả. Vì có kiếm thì cũng có được mấy đồng đâu?!
    Mà với các thành viên box Du lịch, việc tạo nên 1 cơ sở dữ liệu như vậy lại giúp anh chị em tìm kiếm thông tin khá là tiện, đỡ phải khảo sát nhiều. Riêng việc làm giảm bớt những câu hỏi về những điều sơ đẳng nhất ở 2 Topic dính Hỏi đáp Box Du lịch hiện tại cũng đã là 1 điều đáng để chúng ta làm điều đó.
    2. Hướng thứ 2: Mở 1 Topic dành riêng cho những người quan tâm đến nghề Du lịch.
    Chỉ là nơi anh em đi tour về thì vào tán phét, cafe online thôi. Khi nào có lượng thành viên hòm hòm thì chúng ta xin với Hội đồng quản trị Diễn đàn TTVNOL cho mở 1 Box riêng. Thành viên muốn vào Box đó phải đăng ký, có pasword riêng, giống như vào TMG ấy.
    Thông tin trong cái Box đó sẽ là dạng này:
    Ví dụ đi guide tiếng Nhật bây giờ giá tối thiểu là 300 K/ ngày. Nhưng bạn Tien2010 lại mới kiếm đưọc 1 mối khách Nhật, đã thống nhất giá là 50 USD/ ngày. Bạn Tien2010 post public thông tin cần tìm guide tiếng Nhật lên với giá 300k/ngày. Nếu tôi đống ý với cái giá 300k/ ngày thì tôi đi rồi khoản chênh lệnh kia tôi sẽ cắt lại cho bạn Tien2010.
    Đại khái nó cũng như một cái sàn giao dịch tour,sàn giao dịch việc làm ấy mà. Anh em thì là chuyện tình cảm, nhưng anh có bát cơm thì em cũng có bát cháo. Nó cũng là cái lẽ "Tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng".
    Còn hơn là tôi đang đói việc. Anh lại có việc đang cần ngưòi, mà tôi và anh lại chả biết đến nhau. Phải không ạ???
    Tất nhiên trong Box không chỉ có nói đến công việc và tiền, mà còn là nơi tán phét, giao lưu, xả sì trét, đong giai,v.v........cho hoạt động của Box thêm phần phong phú.
    À....Lúc mới mở Topic để tập hợp dần anh em thì free, Mod Dumdum nhể?! Nhưng khi mở 1 Box riêng, thì anh chị em thành viên Box đó cũng nên góp chút cho TTVNOL để góp phần duy trì cái sân chơi của chúng ta. Nhể??? Chứ cứ chào mua chào bán free như các Box bên Mua rẻ hiện nay thì cũng hạn chế tính chuyên nghiệp. Thông tin rộng rãi quá cũng kém phần giá trị.

Đi theo 2 hướng như thế có nên không nhỉ
    Bạn nào hứng thú với nghề làm Du lịch, nhưng lại ngại.... thì dùng nick phụ vào Topic này trao đổi ý kiến về cái Box dành riêng cho người trong nghành kia nhé.
    Hy vọng được nghe ý ciến của các bẹn.
    .