1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trả lời những thắc mắc, hỏi đáp và hướng dẫn trong lĩnh vực Bóng Bàn

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi ansoxvn, 18/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ansoxvn

ansoxvn Thành viên quen thuộc

Trả lời những thắc mắc, hỏi đáp và hướng dẫn trong lĩnh vực Bóng Bàn

Chào các bạn!!!!!!!
    Tôi là ansoxvn hiện tại tôi là VĐV BÓNG BÀN và tôi cũng đang học tại trường TDTT-TW III, tôi biết rõ về BÓNG BÀN, tôi sẽ tình nguyện mở dịch vụ trả lời những thắc mắc của các bạn trong lĩnh vực BÓNG BÀN , các bạn muốn hỏi gì, thắc mắc gi, muốn biết gì trong bÓNG BÀN các bạn cứ hỏi tôi , tôi se sẵn sàng trả lời tất cả cho các bạn biết và tôi sẽ giới thiệu rõ hơn về môn THỂ THAO này cho các bạn được rõ hơn nữa.!!!!!!!!!!
    Tôi còn mở lớp dạy BÓNG BÀN trên mạng miễn phí cho những thành viên yêu thích và say mê BÓNG BÀN ở trên TTVNonline và những thành viên cua BÓNG BÀN chưa biết về BÓNG BÀN nhiều hơn và tôi sẽ giới thiệu và nói thật rõ về các kỹ thuật trong BÓNG BÀN cho các bạn được rõ!!!!!!!
    Các bạn đâu rồi!!!!!tham gia đi, các bạn cứ hỏi thoải mái( nhưng ở lĩnh vực BÓNG BÀN thôi nha!!) Tôi lức nào cũng sẵn sàng trả lời cho các bạn biết cả. Nếu các bạn muốn nhiều hơn và biết trưc tiếp, các bạn hãy vào nick chat của tôi ở yahoo messnger là ansoxvn , tôi sẽ giảng dạy trực tiếp trên mạng cho các bạn!!! Tôi lúc nào cũng ở trên mạng cả!!! Tôi luôn đón chào các bạn

HOÀNG VĂN THÀNH TRUNG
  2. Man_Man2612

Man_Man2612 Thành viên quen thuộc

Hà hà .. tôi là khách hàng đầ tiên đây.
    Tôi đánh tay phải, vợt ngang.
    Vấn đề cần quan tâm là cách đánh với các đối thủ vợt gai (tay phải). Đề nghị ansoxvn cố vấn cho cái. Nếu nêu rõ ưu nhược điểm của các loại mặt gai thì càng tốt.
  3. Man_Man2612

Man_Man2612 Thành viên quen thuộc

Hà hà .. tôi là khách hàng đầ tiên đây.
    Tôi đánh tay phải, vợt ngang.
    Vấn đề cần quan tâm là cách đánh với các đối thủ vợt gai (tay phải). Đề nghị ansoxvn cố vấn cho cái. Nếu nêu rõ ưu nhược điểm của các loại mặt gai thì càng tốt.
  4. kysirong

kysirong Thành viên quen thuộc

Dạy bóng bàn miễn phí à,tốt quá.Thứ 2 tuần sau 22/7 box 83 và 82 có offline chơi bàn bàn chung ở nhà thi đấu quận 5.Nhờ anh chỉ bảo hộ.Chân thành cảm ơn.

The smile on your face lets me know that you need me
    There's a truth in your eyes saying you'll never leave me
    The touch of your hand says you'll catch me whenever I fall
  5. kysirong

kysirong Thành viên quen thuộc

Dạy bóng bàn miễn phí à,tốt quá.Thứ 2 tuần sau 22/7 box 83 và 82 có offline chơi bàn bàn chung ở nhà thi đấu quận 5.Nhờ anh chỉ bảo hộ.Chân thành cảm ơn.

The smile on your face lets me know that you need me
    There's a truth in your eyes saying you'll never leave me
    The touch of your hand says you'll catch me whenever I fall
  6. ansoxvn

Chào bạn Man_Man 2612!!!!!!!
    Rất vui khi bạn là khách hành đầu tiên của tôi và tôi mong sau này sẽ có nhiều người khác nữa. Giờ tôi sẽ trả lời những gì bạn hỏi tôi!!!
    Bạn muốn biết cách đối phó với đối phương sử dụng vợt phản xoáy( gai) đúng không?và bạn còn muốn tôi nêu những nhược điểm của nó !!! OK tôi sẽ cho bạn biết tất cả!!!!
    Điều đầu tiên tôi muốn nói với bạn đặc trưng riêng của lối đánh sử dụng vợt phản xoáy( gai)là thủ, không thể tấn công và dùng để hạn chế độ xoáy của đối phương . Phản xoáy là gì? là phản lại xoáy của đối phương khi đối phương sử dụng những quả bóng có độ xoáy và khó!!!!!!!!!!
    Ưu điểm: là đỡ những quả giao bóng và làm chậm nhịp độ của bóng đi,....
    Nhược điểm: là không thể tấn công và chờ đối phương đánh hỏng rồi ăn điểm.
    mặt phản xoáy ( gai ) có nhiều lại khác nhau, nhưng đặc trưng nhất là có hai loại : phản xoáy ( gai ) tấn công{hay còn gọi là gai ngắn} và phản xoáy( gai ) phòng thủ{ hay còn gọi là gai dài}.
    Tác dụng của phản xoáy ( gai ) tấn công là gây khó dễ đối phương bằng những quả đánh bất ngờ bằng mặt phản xoáy( gai ), Nhưng bù lại phòng thủ độ khó không cao
    Tác dụng của phản xoáy( gai ) phòng thủ là lấy phòng thủ là chính, đánh lừa đối phương, đỡ những quả giao bóng khó. Nhưng bù lại không thể đánh những quả tấn công
    Cách đối phó với những người sử dụng vợt phản xoáy( gai ): Điều mà chúng ta dễ nhận thấy nhất là họ không thể tấn công được mà họ chỉ phòng thủ , chờ đánh lừa đối phương đánh hỏng và ăn điểm thôi, nên chúng ta đánh với họ chúng ta chọn đấu pháp đánh chậm , chắc, từ từ, không gì vội vàng cả,lối đánh sử dụng vợt phản xoáy( gai) là phản lại những quả bóng xoáy, nên chúng ta nên đánh đơn giản, đơn điệu và hạn chế độ xoáy và khó.
    Lối đánh của vợt phản xoáy( gai ) là mượn lực của đối phương là lực của mình nghĩa là mượn lực, chúng ta đánh lực bóng bao nhiêu thì mặt phản xoáy( gai ) sẽ trả lại bấy nhiêu và ngược lại, cho nên chúng ta đánh cang ít lực càng tốt, nếu ta đánh nhưng quả giao bóng có lực nhẹ thì rất có lợi và dễ ăn điểm
    Khi giao bóng hạn chế những quả giao bóng khó và xoáy cao, nên thường xuyên và tăng cường giao bóng xoáy lên và không xoáy.
    Khi giật, bạt hay líp thì chúng ta nên đánh vào phía trên quả bóng và có độ xoáy nhiều. Vì những quả bóng của vợt phản xoáy( gai ) đánh sang thường là không xoáy, xoáy lên và độ xoáy không cố định cho nên chúng ta phải ép trên đầu quả bóng và tăng lực xoáy tránh tình trạng bóng hỏng và ra ngoài
    Khi gò bóng( hay còn gọi là cắt bóng ) chúng ta phải dánh phía trên quả bóng, nếu bạn cứ dánh bình thường thì nhất định bóng sẽ bổng lên cao và lúc đó sẽ nguy hiểm cho nên bạn phải ép cho quả bóng thấp xuống.
    Có rất nhiều cách đối phó, tôi không thể kể hết được, tôi chỉ kể theo kinh nghiệm của mình trong khi tập luyện và thi đấu nói cho bạn nghe thôi, nếu có gì bạn không hiểu và muốn biết gì thêm cứ liên lạc với tôi hay là post bài lên tôi lúc nào cũng sẵn sàng trả lời và nói cho bạn biết cả!!!!!!!!!!!!!!!!
    Tôi chúc bạn thành công trong việc này, hy vọng bạn làm được những gì tôi nói!!!!!!!!!!!!!
    THỂ THAO là nguồn động viên rất lớn trong cuộc sống hằng ngày của con người!!!!!!
    HOÀNG VĂN THÀNH TRUNG
    Được ansoxvn sửa chữa / chuyển vào 21:07 ngày 24/07/2002
    Được ansoxvn sửa chữa / chuyển vào 21:18 ngày 24/07/2002
  7. ansoxvn

Chào bạn Man_Man 2612!!!!!!!
    Rất vui khi bạn là khách hành đầu tiên của tôi và tôi mong sau này sẽ có nhiều người khác nữa. Giờ tôi sẽ trả lời những gì bạn hỏi tôi!!!
    Bạn muốn biết cách đối phó với đối phương sử dụng vợt phản xoáy( gai) đúng không?và bạn còn muốn tôi nêu những nhược điểm của nó !!! OK tôi sẽ cho bạn biết tất cả!!!!
    Điều đầu tiên tôi muốn nói với bạn đặc trưng riêng của lối đánh sử dụng vợt phản xoáy( gai)là thủ, không thể tấn công và dùng để hạn chế độ xoáy của đối phương . Phản xoáy là gì? là phản lại xoáy của đối phương khi đối phương sử dụng những quả bóng có độ xoáy và khó!!!!!!!!!!
    Ưu điểm: là đỡ những quả giao bóng và làm chậm nhịp độ của bóng đi,....
    Nhược điểm: là không thể tấn công và chờ đối phương đánh hỏng rồi ăn điểm.
    mặt phản xoáy ( gai ) có nhiều lại khác nhau, nhưng đặc trưng nhất là có hai loại : phản xoáy ( gai ) tấn công{hay còn gọi là gai ngắn} và phản xoáy( gai ) phòng thủ{ hay còn gọi là gai dài}.
    Tác dụng của phản xoáy ( gai ) tấn công là gây khó dễ đối phương bằng những quả đánh bất ngờ bằng mặt phản xoáy( gai ), Nhưng bù lại phòng thủ độ khó không cao
    Tác dụng của phản xoáy( gai ) phòng thủ là lấy phòng thủ là chính, đánh lừa đối phương, đỡ những quả giao bóng khó. Nhưng bù lại không thể đánh những quả tấn công
    Cách đối phó với những người sử dụng vợt phản xoáy( gai ): Điều mà chúng ta dễ nhận thấy nhất là họ không thể tấn công được mà họ chỉ phòng thủ , chờ đánh lừa đối phương đánh hỏng và ăn điểm thôi, nên chúng ta đánh với họ chúng ta chọn đấu pháp đánh chậm , chắc, từ từ, không gì vội vàng cả,lối đánh sử dụng vợt phản xoáy( gai) là phản lại những quả bóng xoáy, nên chúng ta nên đánh đơn giản, đơn điệu và hạn chế độ xoáy và khó.
    Lối đánh của vợt phản xoáy( gai ) là mượn lực của đối phương là lực của mình nghĩa là mượn lực, chúng ta đánh lực bóng bao nhiêu thì mặt phản xoáy( gai ) sẽ trả lại bấy nhiêu và ngược lại, cho nên chúng ta đánh cang ít lực càng tốt, nếu ta đánh nhưng quả giao bóng có lực nhẹ thì rất có lợi và dễ ăn điểm
    Khi giao bóng hạn chế những quả giao bóng khó và xoáy cao, nên thường xuyên và tăng cường giao bóng xoáy lên và không xoáy.
    Khi giật, bạt hay líp thì chúng ta nên đánh vào phía trên quả bóng và có độ xoáy nhiều. Vì những quả bóng của vợt phản xoáy( gai ) đánh sang thường là không xoáy, xoáy lên và độ xoáy không cố định cho nên chúng ta phải ép trên đầu quả bóng và tăng lực xoáy tránh tình trạng bóng hỏng và ra ngoài
    Khi gò bóng( hay còn gọi là cắt bóng ) chúng ta phải dánh phía trên quả bóng, nếu bạn cứ dánh bình thường thì nhất định bóng sẽ bổng lên cao và lúc đó sẽ nguy hiểm cho nên bạn phải ép cho quả bóng thấp xuống.
    Có rất nhiều cách đối phó, tôi không thể kể hết được, tôi chỉ kể theo kinh nghiệm của mình trong khi tập luyện và thi đấu nói cho bạn nghe thôi, nếu có gì bạn không hiểu và muốn biết gì thêm cứ liên lạc với tôi hay là post bài lên tôi lúc nào cũng sẵn sàng trả lời và nói cho bạn biết cả!!!!!!!!!!!!!!!!
    Tôi chúc bạn thành công trong việc này, hy vọng bạn làm được những gì tôi nói!!!!!!!!!!!!!
    THỂ THAO là nguồn động viên rất lớn trong cuộc sống hằng ngày của con người!!!!!!
    HOÀNG VĂN THÀNH TRUNG
    Được ansoxvn sửa chữa / chuyển vào 21:07 ngày 24/07/2002
    Được ansoxvn sửa chữa / chuyển vào 21:18 ngày 24/07/2002
  8. DoiPhucSinh

DoiPhucSinh Thành viên quen thuộc

Hay quá! Có một bác là dân chuyên nghiệp ở đây, cho em học hỏi với.
    Em đánh vợt dọc tay phải kiểu tấn công nhanh! Có ít người đánh vợt dọc quá nên cũng khó học hỏi thêm...
    Em rất thích lối đánh của Malin , có quả đập chết cực mạnh .
    Nhưng không hiểu đối phó với các đối thủ có quả giật trái đều tay thì làm thế nào? Bởi nếu cứ đẩy lại thì sớm muộn cũng thua, giống như Lưu Quốc Lượng đấu với Khổng Lệnh Huy vậy, .. Nếu đẩy nhanh lại bên trái thì không ăn thua, vì đối phương giật xa bàn, lùi né người để công cũng không ổn, vì họ đẩy góc trái rất xa. gò thì sợ rằng gò trái tay vợt dọc không bằng vợt ngang..
    nhân tiện em cũng muốn hỏi bác tập quả reverse backhand vợt dọc có tốt không, em thấy khó quá, tỉ lệ thành công không được mấy.
    Hãy làm một que diêm!
  9. DoiPhucSinh

DoiPhucSinh Thành viên quen thuộc

Hay quá! Có một bác là dân chuyên nghiệp ở đây, cho em học hỏi với.
    Em đánh vợt dọc tay phải kiểu tấn công nhanh! Có ít người đánh vợt dọc quá nên cũng khó học hỏi thêm...
    Em rất thích lối đánh của Malin , có quả đập chết cực mạnh .
    Nhưng không hiểu đối phó với các đối thủ có quả giật trái đều tay thì làm thế nào? Bởi nếu cứ đẩy lại thì sớm muộn cũng thua, giống như Lưu Quốc Lượng đấu với Khổng Lệnh Huy vậy, .. Nếu đẩy nhanh lại bên trái thì không ăn thua, vì đối phương giật xa bàn, lùi né người để công cũng không ổn, vì họ đẩy góc trái rất xa. gò thì sợ rằng gò trái tay vợt dọc không bằng vợt ngang..
    nhân tiện em cũng muốn hỏi bác tập quả reverse backhand vợt dọc có tốt không, em thấy khó quá, tỉ lệ thành công không được mấy.
    Hãy làm một que diêm!
  10. ansoxvn

Chào bạn DoiPhucSinh!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Chào mừng bạn là khách hàng thứ hai, chúc bạn mạnh khoẻ luôn vui vẻ , thành công trong công việc, đạt mọi ước muốn trong cuộc sống và mọi lĩnh vực khác nữa!!!! Giờ tôi sẽ trả lời những gì theo đơn đặt hàng của bạn!!!!!!!!!
    Bạn là người đánh vợt dọc à!!!! Ở Việt Nam những người đánh vợt dọc hơi bị hiếm đó( Ở Trung Quốc thì nhiều ), bạn có lối đánh tấn công nhanh nữa có nghĩa là bạn có lối đánh đôi công đều hai bên trái phải đúng không?Bạn muốn biết cách đối phó với người có lối đánh giật trái đều tay à!!!! Nếu bạn là người có lối đánh nhanh , đôi công đều hai bên trái phải , thì bạn không sợ đâu, bạn đôi công đều hai bên chứng tỏ bạn phản xạ nhanh, lấy đôi công đánh nhanh làm chính, thì cho dù đối phương giật đều thế nào thì họ cũng thiệt thòi thua bạn cả, bạn ôm bàn( đứng sát bàn ) chặn đẩy đôi công , biến hoá đều hai bên, ban bắt buộc đối phương vào thế đôi công thế là bạn nắm chắc phần thắng rồi, vì bạn là người có lối đánh nhanh, đôi công đều hai bên trái phải. Bạn phải luôn bắt buộc dồn đối phương và thế đôi công, khi đối phương giật trái đều bạn chặn đẩy nhanh rồi đưa vào thế đôi công!!!!! tôi nói thế bạn hiểu chứ . Tôi chỉ nói vậy thôi, có gì thăc măc bạn cứ hỏi , tôi sẽ trả lời bạn ngay.
    Còn bạn muốn hỏi là tập quả reverse Backhand tập có tốt không đunhgs không? Tôi nói cho bạn biết, người đánh vợt dọc thì rất thiệt thòi vì bên trái không thể đều như bên phải( giông như vợt nganhg) được , thường là dùng những quả đẩy tráu nhanh ở thể đôi công thôi, nếu bạn biết líp trái và tập giật trái nữa thì càng tốt, rất có lợi trong việc thi đấu của bạn . Còn khó, thì đúng thôi, không có chuyện gì dễ cả, bạn phải cố gắng vào, quyết tâm , bạn tập cang nhiều thì độ chuẩn xxác càng cao, thì tỉ lệ sẽ lớn, thành công sẽ nhiều!!!!!!!
    Đó là tất cả những gì tôi trả lời cho bạn đó, nếu bạn muốn biết gì thêm xin cứ liên lạc hoặc post bài lên, lúc nào tôi cũng sẵn sàng trả lời cả!!!!!!!!!!
    THỂ THAO là nguồn động viên rất lớn trong cuộc sống hằng ngày của con người!!!!
    HOÀNG VĂN THÀNH TRUNG