1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trả lời những thắc mắc, hỏi đáp và hướng dẫn trong lĩnh vực Bóng Bàn

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi ansoxvn, 18/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. potato8810

potato8810 Thành viên mới

1. nếu bóng chạm lưới theo dân dan hay gọi là " mép " lúc đó quả phát bóng sẽ được phát lại. phát 3 quả liên tiếp như thế sẽ bị mất điểm
    2. vợt chạm vào bàn thì mình chưa rõ lắm nhưng chống tay vào bàn thì không được !
    3. luật 21 điểm thì rất phụ thuộc vào quả phát cầu, luật 11 điểm thì đỡ hơn
    - luật 21 điểm thì trận đấu dằng co nhau nhiều hơn . khiến cho trận đấu dài, người xem lẫn người chơi đều ngán ngẩm ^ ^
    mình biết có vậy thôi, mình cũng là dân amatuer bóng bàn nhưng máu đánh lắm ,
    mình ở Văn Điển - Hà Nội nhân đây có ai muốn tìm người đôi công tập luyện thì pm nhé !
    Ra tết mình quyết định mở 1 câu lạc bộ bóng bàn ở Đại học ngoại thương . Mặc dù trình độ gà nhưng vẫn liều mở, vì năm nay là năm cuối học ở đấy .... ai có ý kiến gì pm nick phong_van7218 ym nhé ! bj bj
  2. caigichaduoc

caigichaduoc Thành viên rất tích cực

1. Hiện giờ không còn luật giao bóng chạm lưới 3 lần mất điểm nữa bác ạ. Giao bóng chạm lưới sẽ được giao lại, số lần không hạn chế.
    2. Vợt và tay cầm vợt chạm bàn sẽ không bị lỗi, nhưng tay không cầm vợt chạm bàn sẽ bị bắt lỗi.
    3. Đúng là sử dụng luật 11 điểm có hạn chế lợi thế giao bóng, nhưng nó còn có tác dụng làm trận đấu căng thẳng và hấp dẫn hơn. Sau khi ra luật 11 điểm thì còn có luật giao bóng không che tay và phải tung bóng lên cao hơn 16cm nữa. Chơi nghiệp dư ở HN ít người tuân theo luật này.
  3. anhungmoctui

anhungmoctui Thành viên mới

Kíu em với.... em đánh bóng bàn từ nhỏ .. nhưng suốt 3 năm cấp 3 không đánh... đánh bóng trở lại được gần 1 năm rồi...cũng tam tạm thôi...
    Em đang là sinh viên năm 2 ...mấy hôm nay lên diễn đàn bongban.org em mới phát hiện ra là mình đánh bóng bàn không đúng kĩ thuật.... vụt ve giật cũng vậy chằng giống ai...sai bét hết...nhưng đánh cũng khá ..em đánh thiên về công.... các cao thủ cho em lời khuyên đi... em đang rất hoang mang... vì sợ mình đánh lâu rồi bây giờ quay lại kĩ thuật cơ bản không được... em thành thực cảm ơn
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Em nên gặp một ai đó đánh ổn định kỹ thuật, nhờ họ đánh đều với em chừng vài ngày và chỉnh sửa động tác cho em.
    Quay đầu là bờ
    Buông đao là thành Phật (vì sau đó bị tử hình)
  5. yeulam13lan

yeulam13lan Thành viên mới

Em đánh bóng bàn từ lâu rồi... nhưng mà chưa có ai huấn luyện gì cả... chỉ là phong trào thôi... nên không có kĩ thuật cơ bản ... gần đây em lên mạng đọc nhiều và xem các cao thủ đánh nhiều... nhưng em có thắc mắc : hình như trong bóng bàn sử dụng cổ tay là rất quan trọng thì phải... vì từ trước tới giờ em rất ít khi (gần như là không ) sử dụng cổ tay trong khi giật... mấy hôm nay em tập sử dụng cổ tay mà khó quá... các cao thủ giúp em xem có cách nào tập các động tác với cái cổ tay của em...
    Em xin chân thành cảm ơn mọi người....
  6. caigichaduoc

Không cần phải cố tính tập đâu bác ạ. Để ý tập cổ tay quá nhiều sẽ làm cứng vai.
    Khi chuẩn bị giật người bác thả lỏng hết cỡ thì khi phát lực giật, cổ tay bác sẽ tự động gập theo bản năng thôi.
    Với những quả giật xoáy xuống nặng gần bàn không phát lực, đòi hỏi phải tập trung lực cổ tay thì khi tập phải luôn luôn ghi nhớ khuỷu tay và vai cố định hết mức có thể.
  7. yeulam13lan

khuỷu tay và vai cố định hết mức có thể.
    nghĩa là sao ạ... em thực sự vẫn chưa hiểu... hi hi...em gà mà...
  8. caigichaduoc

Mình thấy nhiều người hay gặp lỗi khi giật nhấc cả khuỷu tay và vai lên vì có cảm giác như thế vào bóng có lực và dễ giật bóng xoáy xuống hơn. Thực ra việc làm này sẽ có tác dụng ngược lại vì sẽ ý quá nhiều vào lực vai, không dùng được lực lườn và cẳng tay, lâu dần sẽ bị cứng và phối hợp hai bên không đều.
  9. yeulam13lan

Cảm ơn Bác Caigichaduoc
    Cho em hỏi mọi người nữa được không ạ
    hiện em đang dùng 2 mút tàu là ... hk 1997 palio china & japan...
    - em đánh thiên về công đánh ôm bàn
    - giật phải tay tốt ... theo kiểu xoáy ngang... nhưng chỉ 1-2 phát đầu... còn các quả tiếp theo là em bạt
    -giật trái hơi kém 1 tí nhưng cũng gọi là được
    - em thuận tay trái
    Các bác khuyên em nên mua loại mút vợt như thế nào ạ
    cảm ơn các bác nhiều !!!
    Nhân tiện các bác có thể cho em lời khuyên :
    em giật bóng phải tay hay trái tay quả đầu tiên đều có tiếng động rất nhẹ khi bóng tiếp xúc vợt... có khi không thành tiếng.. mặc dù em đã cố gắng căng sức
    các bác bảo như vậy có ổn không.. hình như em thấy kiểu này dễ đỡ hơn mấy kiểu kia...
  10. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Mình thấy bạn hỏi tư vấn mút đúng ng rồi đó. Mình từng chơi miếng Palio đó rồi, rất....ẹ ! Nó chỉ hơn miếng 729 hồi xưa tí xíu thôi. Giờ mút nhẹ, bám, nãy và giá hợp lý, bạn có thể mua về chơi và nhờ CGCĐ tư vấn cho phù hợp lối chơi của bạn.
    Còn giật bóng mà ko nghe tiếng, đó chỉ là 1 legend mà nhìu ng đồn nhau "giật ko nghe tiếng mới...đúng !" ak, giật có gần 5 kỹ thuật chính khác nhau: giật xung, giật moi, giật cari (xoáy ngang kiểu...Ấn), giật bạt (loopdrive) và bạt giật (smash). Tuy nhiên nếu đánh mút TQ mà ko biết cú loopdrive thì vẫn xem như...chưa biết tận dụng lợi thế, mà cú này chỉ xài đc với cốt mềm thôi, giật cái đùng vừa mạnh vừa xoáy cuộn cuộn luôn đó !