1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trả lời những thắc mắc, hỏi đáp và hướng dẫn trong lĩnh vực Bóng Bàn

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi ansoxvn, 18/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yeulam13lan

yeulam13lan Thành viên mới

Cảm ơn bác ... bác có thể nói rõ hơn . . . 5 kĩ thuật giật cho em và mọi người biết được không !
    à mà còn cú loopdrive là gì hả bác . .chơi lâu rồi nhưng em vẫn là gà nên cũng tự mầy mò tìm hiểu thôi... bác nói làm em thấy mông lung quá chưa hiểu vấn đề... kính mong bác chỉ giáo... cảm ơn bác...
  2. caigichaduoc

caigichaduoc Thành viên rất tích cực

Bác này vừa mới bước vào con đường bóng bàn mà Mod đã đầu độc cho quả Ngũ Hình Quyền này rồi.
    Bác không cần phải nghĩ đến mấy kiểu giật đó làm gì cho loạn đầu đâu. Hàng chục loại kỹ thuật, bao nhiêu kiểu giật đều bắt đầu từ quả đôi công mà ra hết. Bác cứ học đôi công cho tốt, sau này có cơ bản vững chắc học những kỹ thuật khác dễ hơn, đúng hơn, vận dụng thành thục hơn. Giật kiểu Tàu hay kiểu Tây cũng thế thôi, nguyên lý phát lực là như nhau, có khác nhau chỉ là cách tiếp xúc và thời điểm tiếp xúc bóng thôi. Cái này cũng giống như đi học võ, bỏ 5 năm đầu chỉ học đứng tấn không phải là thừa. Đấy là em xem phim chưởng nhiều em nói thế, chứ em thì em chả biết gì về võ vẽ sất.
  3. yeulam13lan

Các bác sang bongban,org hết rồi, box vắng vẻ quá... đọc hết topic này em mệt lử,, nhưng hay thiệt,,, 1 lần nữa em xin cảm ơn các bác,
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Đó là tâm huyết của cựu mod box này, nếu bác có vào Huế thì tìm pác ấy mà cảm tạ bằng bia nha !
  5. yeulam13lan

Cho em hỏi về kĩ thuật đối phó với gai ạ... em ngán loại này lắm, oánh toàn thua... em đánh với 1 ông khoảng 60 tuổi... cắt bóng rất chuẩn, thỉnh thoảng có cú đẩy bóng bằng mặt gai... khi em đỡ lại thì bóng đi rất hay bổng lên, tạo điều kiện cho ông ý đập.
  6. caigichaduoc

Cái này còn tùy vào bác kia đánh gai công hay gai thủ bác ạ. Nhưng nói chung khi đánh với mặt gai thì nên chậm rãi và biến hóa thay vì hùng hục và ham lực. Bác có thể đợi bóng rơi xuống rồi móc lên với độ xoáy và điểm rơi khác nhau, nếu bóng ở trên bàn thì hất nhẹ sang gai rồi chuẩn bị cho quả sau.
    Chú ý một điều là gai thủ rất sợ bóng không lực. Nên mài sắc kỹ thuật giật và tích lũy nhiều kinh nghiệm thì sẽ chế ngự được khá nhiều người chơi gai vì thực ra họ chơi gai là để che dấu điểm yếu của mình.
  7. yeulam13lan

8. hung107

hung107 Thành viên mới

Cho em hỏi về kĩ thuật giật trái, em học giật trái rất lâu mà không thấy hiệu quả, không em đi không mịn. Các đàn anh có tài liệu hoặc video clip hướng dẫn không, giúp em với. Thanks
  9. caigichaduoc

Giật phải dùng lườn nhiều quỹ đạo vung tay sẽ ổn định, tiếp xúc bóng được tốt hơn. Hạn chế dùng vai nếu không sẽ bị cứng hoặc bị chấn thương. Khi bắt đầu đòn đánh tấn công bao giờ người cũng thả lỏng. Chú ý bộ chân. Khi giật phải bàn chân ở vị trí song song với cạnh ngang của bàn, lực bắt đầu từ chân, lên lườn và ra tay. Động tác này phải tập không bóng thật kỹ và nhuần nhuyễn, nếu nóng vội có thể ảnh hưởng đến cơ và tệ hại hơn là cột sống. Đây cũng là một lý do chính mà người mới tập không nên học giật ngay.
    Quả giật trái để tiếp xúc bóng ngọt cần để ý cổ tay. Cổ tay bóng bàn phát triển cơ ngang, khác với cổ tay cầu lông phát triển cơ dọc (cơ gập). Hạn chế tối đa việc dùng cơ gập và chỉ dùng cơ ngang sẽ tạo ra quỹ đạo vung vợt ổn định. Ban đầu bạn sẽ không hài lòng vì dùng cơ ngang lực vào bóng không mạnh, nhưng đây chính là dấu hiệu thành công ban đầu vì cần phải giật chuẩn trước khi giật mạnh. Sau một thời gian luyện tập cơ ngang sẽ phát triển mạnh hơn, cùng với việc tận dụng được lực chân và lườn sẽ có một quả giật có độ xoáy cao, bóng bay rất vọt. Kỹ thuật này cũng đòi hỏi luyện tập vung tay không bóng, phối hợp lực chân lườn nhuần nhuyễn. Nóng vội hoặc dùng vai nhiều sẽ bị cứng người và thậm chí bị chấn thương.
    Tóm lại cần tập động tác không bóng và đôi công thật tốt trước khi học giật bác ợ.
  10. khamphavantay

khamphavantay Thành viên mới

Tôi đánh tay phải, vợt ngang.
    Vấn đề cần quan tâm là cách đánh với các đối thủ vợt gai (tay phải). Đề nghị ansoxvn cố vấn cho cái. Nếu nêu rõ ưu nhược điểm của các loại mặt gai thì càng tốt.