1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TRẮC NGHIỆM CHỈ SỐ THÔNG MINH (IQ)

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi Doan_Chi_Thuy_new, 22/01/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Doan_Chi_Thuy_new

Doan_Chi_Thuy_new Thành viên mới Đang bị khóa

TRẮC NGHIỆM CHỈ SỐ THÔNG MINH (IQ)

Nghe nói mấy u trong đây toàn dân trí tuệ , vậy thử làm trắc nghiệm dưới đây xem như... vui để học.
    Giải trí chút chút với 20 câu trắc nghiệm (có đáp án ở dưới), làm trong thời gian là 15' (nhớ là phải đúng thời gian nhe và hãy cho biết bạn bao nhiêu tuổi và giải đáp đúng bao nhiêu câu, tui sẽ cho bạn biết IQ của bạn là bao nhiêu ).

1) Cho dãy số :
    5 , 8, 11, 14 ,17 ,......
    Số nào phải đi sau số 17?

2) Trong 1 năm có 7 tháng có 31 ngày, vậy có bao nhiêu tháng có 28 ngày?
    a- 1 tháng
    b- 3 tháng
    c- 6 tháng
    d- 9 tháng
    e- 12 tháng

3) A lớn tuổi hơn B và C nhỏ tuổi hơn A.
    Chọn câu đúng nhất:
    a - C lớn tuổi hơn B
    b - C nhỏ tuổi hơn B
    c - Tuổi C bằng tuổi B
    d - Không thể nói được C hay B ai lớn tuổi hơn

4) Ký hiệu nào trong 5 ký hiệu sau ít giống 4 ký hiệu còn lại nhất?
    a - N
    b - A
    c - V
    d - H
    e - F

5) Khái niệm nào trong 5 khái niệm sau có thể so với khái niệm DŨNG CẢM như khái niệm YÊU so với GHÉT.
    a - CAN ĐẢM
    b - AN TOÀN
    c - HÈN NHÁT
    d - GIẬN DỮ
    e - KINH HOÀNG

6) Tìm sự giống nhau nhất giữa áo khoác với áo măng tô:
    a -Đều làm từ 1 vật liệu
    b - Đều có khuy áo
    c - Khi mặc vào chúng cho ta hơi ấm
    d - Đều là áo để khoác bên ngoài
    e - Đều dùng khi trời mưa

7) Vật nào trong 5 vật sau ít giống 4 vật còn lại nhất?
    a - Tự điển
    b - Truyện danh nhân
    c - Tập bản đồ
    d - Niên lịch
    e - Sách chỉ dẫn

8) Dãy số nào trong 5 dãy số sau so với dãy chữ YYZZYZZY như dãy số 221112112 so với YYZZZYZZY
    a- 221221122
    b- 22112122
    c- 112212211
    d- 22112112
    e- 212211212

9) Giá tiền của một mặt hàng được giảm xuống 50% trong 1 dịp khuyến mãi. Bây giờ người ta phải tăng giá tiền mặt hàng đó bao nhiêu % để có lại giá tiền ban đầu
    a - 25%
    b - 50%
    c - 75%
    d - 100%
    e - 125%

10) Con số nào sau đây có thể so với số 8326 như từ PEAL so với từ LEAP
    a - 2368
    b - 6283
    c - 2683
    d - 6328
    e - 3628

11) Kim loại nào trong 5 thứ kim loại sau ít giống với 4 kim loại còn lại nhất ?
    a - Niken (kền)
    b- Thiếc
    c- Thép
    d- Sắt
    e- Đồng

12) Loại thực phẩm nào trong 5 thứ thực phẩm sau ít giống với 4 loại thực phẩm còn lại nhất ?
    a - Bí
    b - Bí rợ ( bí ngô)
    c - cà chua
    d - Dưa leo
    e - Bắp

13) Tổng của 2 số là 224. Biết 1/3 số thứ nhất bằng 1/5 số thứ 2. Tìm 2 số đó?

14) Anh 15 tuổi, lớn gấp 3 lần tuổi em , vậy khi anh bao nhiêu tuổi thì gấp đôi tuổi em?
    a - 18
    b - 20
    c - 24
    d - 26
    e - 30

15) Một con cá có khúc đầu dài 9 cm. Cái đuôi dài bằng đầu cá cộng với 1/2 chiều dài của thân cá. Thân cá dài bằng đầu cá cộng với chiều dài đuôi cá. Vậy cả con cá đó dài bao nhiêu ?
    a - 27 cm
    b - 54 cm
    c - 63 cm
    d - 72 cm
    e - 81 cm

16) Hành động nào trong 5 hành động sau ít giống với 4 hành động còn lại nhất ?
    a - Sờ
    b - Nghe
    c - Ăn
    d - Ngửi
    e - Nhìn

17) Loài nào trong 5 loài sau ít giống với 4 loài còn lại nhất ?
    a - Gà Tây
    b - Vịt
    c - Gà
    d - Chim trĩ
    e - Ngỗng

18) Âm nào trong 5 âm sau ít giống với 4 âm còn lại nhất ?
    a - A
    b - Z
    c - F
    d - N
    e - H

19)CON GÁI so với CHA tương tự như CHÁU GÁI so với:
    a - CHÁU TRAI
    b - ANH EM HỌ
    c - CHÚ
    d - MẸ
    e - ANH TRAI

20) Trong những con số sau đây con số nào ít giống với những con số còn lại nhất ?
    1 3 5 7 11 13 15 17 19

Quá dễ phải không, u nào hay xem O-lem-pi -a hay "đố vui để học" chắc trúng 100% rồi, đây là đáp án:
    1) 20 (công sai là 3)
    2) e (tất cả 12 tháng)
    3) d
    4) c ( V có 2 nét)
    5) c
    6) d
    7) b
    8) d
    9) d
    10) d
    11) c
    12) e
    13) 84 và 140
    14) b
    15) d
    16) c
    17) d (chim trĩ không phải gia cầm)
    18) a (A là nguyên âm)
    19) c
    20) 15 ( 15 không phải số nguyên tố)

NẾU CÓ GÌ THẮC MẮC HÃY CLICK VÀO ĐÂY ĐỂ LIÊN LẠC VỚI TÔI NHÉ

Được doan chi thuy sửa chữa / chuyển vào 02/08/2002 ngày 13:49
  2. Doan_Chi_Thuy_new

1 bài trắc nghiệm thường có 60 tiểu nghiệm nhưng sợ làm tốn thời gian quý báu của quý u nên tạm làm trước 20 câu vậy.
    Để chuyển các kết quả thu được thành IQ với sự hiệu chính theo tuổi, ta sử dụng cách lý giải IQ như sau:
    - IQ trên 140 : Biểu thị nghiệm thể có trí tuệ cực kỳ thông minh.
    - IQ từ 120-139: Trí tuệ cao
    - IQ từ 110-119: Trí tuệ trên trung bình
    - IQ từ 100-109: Trí tuệ trung bình
    - IQ từ 90-99: Trí tuệ dưới trung bình
    - IQ từ 80- 89 : Trí tuệ trung bình yếu
    - IQ dưới 80: Biểu hiện của dấu hiệu khuyết tật về trí tuệ
    Có ai học môn Trắc nghiệm tâm lý không, có câu trắc nghiệm nào hay hay thì hãy tải lên trang này cho mọi người cùng "vui để học " nhé.
    Cám ơn nhiều
    hi
  3. keepsmiling

keepsmiling Thành viên quen thuộc

Nói "hơi bị dư" đấy bác ạ ,trong đây toàn là dân tri' tuệ thôi.Em giải đươc tất.
    1>20 9>d (câu này bác hỏi ko rõ:tăng là so vơi giá cu~ hay mới,em trả lời là tăng so với giá mới đấy)
    2>12 10>d
    3>d 11>e
    4>c 12>e
    5>c 13>Dễ ot u giải hộ pt: a+b=224;5a=3b .Tui
    ko co' máy tính
    6>c 14>dễ ơt 27cm chứ mấy.A` bác đánh sai ru`i 9cm chứ ko phai 9m
    7>c 16>a
    8>d
    Rùi em làm xong rùi đấy bác thấy có đúng ko?Hết có 10ph+10 ph đánh cho bác.
    Toàn
    "Một nụcười = 10 lon bò
    húc"
  4. heroin

heroin Thành viên mới

chào bác Thuy ,sao bác chấm điểm kì thế ,hôm trước em có text IQ ở FPT ,với lại mua cuốn sách về nhà làm chơi em được 130 lận đó bác à,mà mấy vâu của bác cho dễ hơn nhiều,tức quá chắc là bác ăn gian của em 10đ quá'.À mà câu hỏi của bác có vài câu ko rõ nũa.
    À nếu bác có nhu cầu em sẵn lòng cho bác mươn cuốn IQ text của em nè ,nhưng làm hơi bị lâu đấy đến hơn 1 tiếng lận vì làm đến 4 cái text lận.
    What's up my neger?
  5. Doan_Chi_Thuy_new

Cám ơn cháu đã thư riêng cho bác sư tử 91 tuổi 5 này, già cả chậm chạp xin cháu bỏ qua cho , hôm nay bận gởi thiệp chúc Tết cho bạn bè gần xa và bị đì đem quà biếu cho bà con nên không vào đây làm cháu phải chờ.
    Bây giờ sư tử xin gác chuyện riêng lại để giải đáp thôi cháu không an tâm ăn Tết.
    Các câu cháu làm sai gồm:
    ==========================
    6) Tìm sự giống nhau nhất giữa áo khoác với áo măng tô:
    a -Đều làm từ 1 vật liệu
    b - Đều có khuy áo
    c - Khi mặc vào chúng cho ta hơi ấm
    d - Đều là áo để khoác bên ngoài
    e - Đều dùng khi trời mưa
    ==========================
    cháu chọn 6c là do cháu còn nhỏ háu thắng làm nhanh có 10' nên chưa tư duy kỹ . Ở đây bác xin giải thích hơi dài để cháu tâm phục khẩu phục :
    Tiểu nghiệm này nhằm xác định sự giống nhau và khác nhau của 1 loạt khái niệm.
    Tiểu nghiệm nhằm khảo sát năng lực phân tích , sắp xếp tài liệu cũng như năng lực trừu tượng hóa, khái quát hóa, so sánh đối chiếu đồng thời nó còn đánh giá việc hình thành khái niệm năng lực của nghiệm thể.
    Ở tiểu nghiệm này đòi hỏi lựa chọn sự giống nhau nhất giữa 2 loại áo ( có nghĩa là những câu còn lại không phải là sai).
    Nhiều khi người ta khoác áo để làm đẹp thôi chứ chưa chắc áo đó đem lại hơi ấm. Cháu thử nghĩ lại coi...
    vậy câu đúng là 6)d
    ======================
    7) Vật nào trong 5 vật sau ít giống 4 vật còn lại nhất?
    a - Tự điển
    b - Truyện danh nhân
    c - Tập bản đồ
    d - Niên lịch
    e - Sách chỉ dẫn
    ======================
    Cháu trả lời 7c là sai đứt đuôi con nòng nọc rồi, 7b mới đúng chứ!
    Tất cả các sách khác là sách tham khảo.
    Truyện danh nhân là sách kể chuyện.
    ===================================
    11) Kim loại nào trong 5 thứ kim loại sau ít giống với 4 kim loại còn lại nhất ?
    a - Niken (kền)
    b- Thiếc
    c- Thép
    d- Sắt
    e- Đồng
    =======================================
    Không hiểu cháu có đánh lộn không , tại sao cháu lại chọn là 11 e chứ !!
    câu này là câu đơn giản nhất đó:Đúng là 11 c kia, có cần giải thích không? ( thôi nói luôn kẻo cháu lại thắc mắc, thép không là kim loại mà gồm Sắt + Cacbon thì phải hỉ, còn các lựa chọn còn lại là kim loại 100% đúng không?)
    ==============
    15) Một con cá có khúc đầu dài 9 cm. Cái đuôi dài bằng đầu cá cộng với 1/2 chiều dài của thân cá. Thân cá dài bằng đầu cá cộng với chiều dài đuôi cá. Vậy cả con cá đó dài bao nhiêu ?
    a - 27 cm
    b - 54 cm
    c - 63 cm
    d - 72 cm
    e - 81 cm
    ================
    (Cháu trả lời lộn câu 15 thay cho câu 14)
    --------
    14>dễ ơt 27cm chứ mấy.A` bác đánh sai ru`i 9cm chứ ko phai 9m
    --------
    (thật ra bác mắt mờ nên đánh có sai thiệt nhưng bác có sửa ở dưới đó, tại mod ở box này không cho bác vào bài đó sửa lại, cháu thông cảm nhe!)
    Cháu trả lời như vậy làm bác thất vọng quá:
    dau cá 9 cm
    duoi cá 27cm
    than cá 36 cm
    Đâu cháu đem kiến thức lớp 3 ra tính lại coi, bán không ăn gian cháu cm nào đâu!
    vậy cả con cá làm sao dài có 27 cm như cháu nói . Đâu có dễ phải không?
    =======
    16) Hành động nào trong 5 hành động sau ít giống với 4 hành động còn lại nhất ?
    a - Sờ
    b - Nghe
    c - Ăn
    d - Ngửi
    e - Nhìn
    =========
    16 c
    tất cả các hành vi đều là chức năng của các giác quan, trừ ăn là chức năng của cơ thể.
    cháu chọn 16a là cháu hấp tấp rồi.
    IQ của cháu là 120 là bác đã có nâng đỡ đó vì cháu là người đầu tiên tham gia nên được cộng thêm điểm nhiệt tình, năng động, mở hàng v.v...( cháu còn làm thiếu câu 14, còn câu 13 thì làm biếng không thèm làm, bỏ mứa bắt người khác ăn giùm hé, nếu người có IQ cao(như bác nè) thì không cần dùng đến máy tính
    Nếu cháu có bài trắc nghiệm nào mà cháu text được hay lượm được ở đâu đó (FPT or VNN...) thì copy vào đây cho bác và mọi người thử kiểm tra lại IQ của mình lần nữa cháu nhé, bác rất thích làm trắc nghiệm nhưng già cả không xông xáo tìm kiếm được nhiều bài trắc nghiệm hay ,cám ơn cháu rất nhiều!
    Năm mới chúc cháu học giỏi, mau lớn và IQ càng ngày càng cao.
    Sư tử tạm biệt cháu.

6. heroin

heroin Thành viên mới

Trời ơi tức bác quá dám xử nhục cháu như vay dó ha?
    Nhưng bác hãy bình tinh nghe cháu nói đã.
    Mỗi 1 câu hỏi thì nó có nhiều câu tra lời đúng lắm bác Thuy ạ.Đôi khi người trả lời lại dúng hơn là người ra đề nũa dấy.Đễ cháu cho bác 1 ví dụ nhé:
    Thứ nào khác nhất trong các thứ sau:
    1)cà chua 2) súp lơ 3)bí 4)chuối 5) dưa leo.
    Em biết chắc rằng 100 ngườ thì 99 người sẽ chọn đáp án 4) chuối kể cả bác Thuy nũa,vì chuối là ăn quả còn tất cả các thứ còn lại thuộc họ rau ,nhưng hơi tiếc đấy đấy bác ạ đáp án ở đây là 1)cà chua vì tất cả các quả ,củ trên đều màu xanh chỉ có cà chua là màu đỏ thôi.
    Đấy bác thấy rùi đấy 1 câu hỏi có rất nhiều đáp án đúng lắm bác ạ ,điều này chỉ chứng tỏ câu hỏi đó ko có chăc chẽ thôi.Ý cháu muốn nói là câu hỏi bác cho ko có chặc chẽ.
    Ví dụ như cái câu 7) thì bản dồ là thứ duy nhất có hình ảnh (cũng đúng đấy chứ nhỉ).
    Còn cái câu kim loai đấy,thì cháu nghỉ là trong đó tất cả các kim loại đều màu trắng chỉ có đồng là màu thôi.......cháu còn muốn giải thích nhiếu lắm nhưng hơi tiếc là ko đuợc găp mặt bác trực tiếp để "đấu khẩu" tức lắm.Còn cái câu con cá thì công nhận dễ thiệt chắc cháu tính nhẫm sai dấy mà ,(dùng máy tính lâu rùi ,bác phải thông cảm chứ).
    Thôi cháu sẽ giải thích sau bye bác,
    What's up my neger?
  7. heroin

heroin Thành viên mới

chào bác Thuy ,cai message kia là em gửi cho bác hồi chiều đang gửi thì bận công chuyện phải đi gấp(bạn rủ) ,tức quá,nên bây giờ phải "giải thích "cho bác hiểu đây.Em giải thích tiếp nhé.
    Thứ 1 là bác có hiểu cho em là trong vòng có 10 ph mà vừa coi vừa trả lời là kho' lắm ko?Đề bài thì đầu trang còn trả lời thì cuối trang.
    À còn câu 16 đấy ,em co' cách nghĩ của em ,sờ là 1 hành động còn các bộ phận kia là vị giác ,khứu giác.....
    Em nói thật nhé ,các câu trả lời và đề bài của bác ko có tính thyết phục cả.chắc là bác "tham khảo" sácg "rởm " rùi,cuốn sách mà em có thì bảo đảm với bác là only 1 câu trả lời thôi,mọi người dù có trả lời sai đi chăng nũa thì cũng chấp nhận ngay thôi,còn của bác nó ko được chặc chẽ cho nên sẽ ko có sự thuyết phục đối với cháu(ko có ý chê bác đâu nhé,em biết bác giỏi hơn em nhiều ,nhưng IQ thì chưa biết ai hơn ai đâu nhé).
    Thôi nói nhiều lắm rùi,à mà chắc bác lớn hơn cháu mấy chục tuổi lận chứ nhỉ.Cháu thì mới là SV năm 1 thôi,còn bác?Có gì vô lễ bác tha tội cho nhénếu bác ko ngại thì cho cháu địa chỉ cháu sẽ gửi cho bác mượn cuốn text IQ của cháu ,nhưng nhớ phải gửi trả là được rùi,cháu ko thể đánh từng chữ như bác đễ gửi cho bác được,à mà đa số là hình ảnh cơ chứ.
    Thôi năm mới chúc bác khoẻ mạnh như cô gái Hà Lan,soạn câu hỏi cho nó chặc chẽ 1 chút ,để khỏi đánh giá sai trí thông minh của cháu( Enstein tương lai)
    What's up my neger?
  8. Doan_Chi_Thuy_new

Gởi Heroin Taliban!
    Bác nào dám xử nhục cháu, bác chỉ tranh luận với cháu thôi.
    Thế này cháu à, cháu bình tĩnh mà đọc từ từ nhe! Cháu bảo:
    ========
    Ví dụ như cái câu 7) thì bản dồ là thứ duy nhất có hình ảnh (cũng đúng đấy chứ nhỉ).
    ========
    Lúc viết thế chắc cháu chưa kịp suy nghĩ, chứ ở nhà bác có vài chục cuốn từ điển (của vài nước có uy tín trên thế giới) toàn là hình ảnh. Hình như chỉ có tự điển VN là không có hình thôi vì we thông minh, we tư duy trừu tượng từ hồi còn học ở Mẫu giáo nên quen rồi, cháu OK ko?
    Còn niên lịch (almanack) cũng toàn hình đấy chứ, mà hình như cháu chưa từng thấy niên lịch thì phải, cháu suy đoán thế chứ gì?
    Truyện danh nhân cũng có hình ảnh đấy cháu ạ !
    Ở nhà bác có 1 cuốn như thế, có hình của Enstein quá khứ trong đó nữa (cái lưỡi ổng le ra dài ơi là dài).
    Bác nói nhiều thế để giải thích cho cháu thấy cháu suy luận không logic.
    Các câu còn lại cháu giải thích cũng mơ hồ lắm, mong cháu ngẫm lại ... bác có thể chỉ ra cho cháu thấy nhưng thời gian không cho phép với lại bác sợ cháu đọc nhiều quá tẩu hỏa nhập ma.
    Bài trắc nghiệm này là do bác hợp tác với Alfred W. Munzert đấy , mà mấy câu cháu thắc mắc là đều của ông ta cả, hên thiệt ... vậy không phải dzỏm chứ!
    Cháu đừng ỷ nhỏ hiếp lớn nhé, cháu khinh thường bác thế là không tốt, cháu cứ gởi 1 bài trắc nghiệm thử IQ của bác đi! Bác không làm cháu thất vọng đâu.
    Chúc cháu năm mới ngàn ngàn hữu lý , vạn vạn niềm vui, triệu triệu thông minh, tỷ tỷ hạnh phúc!
    THỦY
  9. Doan_Chi_Thuy_new

CHỈ SỐ THÔNG MINH CÓ QUAN TRỌNG?
    Edisonbị giáo viên phê bình là ngu dốt, lười biếng ...
    Einstein học đọc rất chậm ....
    Beethoven bị thầy giáo coi là 1 kẻ vô tích sự ..
    Có thể họ quá thông minh nên chương trình học bình thường trong lớp đối với họ trở nên tẻ nhạt và buồn chán. Để chống lại những hoạt động đó họ trở nên mơ mộng và có những hành vi không chấp nhận được trong lớp.
    Vì vậy có thể sử dụng IQ để phát hiện và đào tạo nhân tài.
  10. whisper

whisper Thành viên rất tích cực

Bi giờ người ta chuyển wa xài cái EQ gì đó rồi mà chị? chị có mấy bài test đó ko, post lên kìa chị DCT?
    whisper@