1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trắc nghiệm chọn công việc phù hợp?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi littlestarhcm, 24/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Trắc nghiệm chọn công việc phù hợp?

Xin chào,
    Star muốn hỏi các bạn có biết hay có thể cho star bài trắc nghiệm để xem mình phù hợp với công việc nào hay ko?
    Trước đây, star đã có làm bài trắc nghiệm nhưng kết quả họ chỉ nói rất chung chung....đại khái như.. tính cách bao nhiêu %.....Thật sự là star rất phân vân.
    Mình thấy các bạn ở đây rành về tâm lý qua. Nếu ko lầm thì trước đây lâu mình có đọc ở trên này: ai đó có đưa link để làm bài trắc nghiệm nhưng mình tìm mãi mà ko thấy... Thôi thì làm phiền Mod và các bạn vậy
    Cám ơn mọi người. Mong tin
  2. narcissus

narcissus Thành viên quen thuộc

Hiện nay các bài test tính cách MBTI Personality Test rất phổ biến, được nhiều công ty và các nhân viên tuyển dụng chuyên nghiệp sử dụng thường xuyên để tìm hiểu tính cách, điểm mạnh và điểm yếu của các ứng cử viên, xem ứng viên có phù hợp với công việc hay không.
    MBTI (Myers Briggs Type Indicator) phân loại tính cách mọi người ra làm 16 loại. Lý thuyết phân loại tính cách này được khởi nguồn bởi Carl Jung, học trò của Freud.
    MBTI nhận dạng tính cách 1 người dựa trên 2 lựa chọn có thể cho mỗi phương diện trong 4 phương diện:
    - Định hướng năng lượng: hướng ngoại E (extraversion) hay hướng nội I (introversion)
    - Thu thập thông tin: cảm giác Sensation hay trực giác Intuition
    - Quyết định: theo suy nghĩ Thinking hay tình cảm Feeling
    - Phương thức hành động: phán đoán Judgement hay nhận thức Perception.
    Bạn có thể làm test miễn phí ở đây: http://www.humanmetrics.com/cgi-win/JTypes1.htm
    Tuy nhiên, nên lưu ý rằng tính cách của bạn hoàn toàn có thể thay đổi theo thời gian trong suốt cuộc đời. Tính cách chỉ là biểu hiện bề ngoài, phản ánh suy nghĩ, nhận thức và lựa chọn về lối sống của bạn nên hoàn toàn có thể thay đổi theo thời gian. Đôi khi chỉ cần 2,3 năm để thay đổi.
    Vì vậy theo tớ, dù sao đi nữa, khi chọn nghề, nên chọn cái gì bạn thích và say mê, bạn hoàn toàn có khả năng thay đổi tính cách cho phù hợp nếu bạn thực sự quyết tâm.
  3. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Rất cám ơn về sự tư vấn của bạn. Mình sẽ àm test để coi thế nào? Vì mình chỉ muốn biết thật ra mình thích hợp để làm công việc gì mà thôi. Mình ko còn trẻ để có thể thay đổi tới lui. Mình đang rất cần, có sự định hướng rõ ràng để xem mình thích gì. Vì tậht sự mình vẫn ko biết rõ mình thích làm công việc gì nữa. Mình đang ở nơi khác, một xã hội khác nên mình mới đắn đo như vậy. Lúc học high school ở Vn mình thích được viết văn or viết sách. Nhưng giờ thì ý thích đó ko thể.
    Nhưng ko vì thế mà mình buồn đâu, vì mình biết còn rất nhiều việc mình có thể làm mà. Chỉ tại mình chưa phát hiện ra thôi.Right?
    Cuộc sống luôn muôn màu và đầy thử thách.
    Cám ơn bạn lần nữa nha.
  4. bookshunter

bookshunter Thành viên mới

Tks.
    Bác nào có các bài test IQ cho phỏng vấn tuyển nhân viên không, nếu có cho em xin nhé.
  5. DearSir

DearSir Thành viên mới

hồi trước mình cũng đã thử test, làm các bài thi nói chung đủ kiểu thế mà mình vẫn không hiểu tại sao lạc lạc vào cái công ty này
  6. __LeaFArT__

__LeaFArT__ Thành viên mới

Cám ơn các bạn đã cung cấp những bài trắc nghiệm, nhưng mình xin nói điều này: Những bài trắc nghiệm sơ sài này cao lắm chỉ đúng được 60%, thực tế có thể thấp hơn nhiều, chừng 20 - 30%. Một bài tét không chính xác sẽ dẫn đến sự sai lầm trong chọn lựa ; nếu lựa chọn này quan trọng, sự lai lầm sẽ đưa đến hậu quả khôn lường. Nếu đuợc, bạn nên đến văn phòng tư vấn tâm lý chuyên nghiệp, còn những bài test đó chỉ nên tham khảo.
  7. ngocminh1985

ngocminh1985 Thành viên mới

thuc ra khong phai vay dau, neu ban chi dua vao bai tét ma chon nghe thi that su sai lam day
    thay vao do hay thu lam mot nghe ma ban cho la phu hop va co gang het suc minh di. dinh menh se chi thuc su mim cuoi voi ban khi ba co gang, hihi nhu minh ay ma