1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trai bắc mà lấy vợ Nam có nên ko!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi METALPANPAN, 28/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cogaidentuhomqua25

cogaidentuhomqua25 Thành viên rất tích cực

Em bổ xung thêm 1 chút, e có vài SG chơi mấy lần với chú em trong đó.( chú lấy vợ SG và ở trong đó ) chú e thì kinh tế khá giả, ko biết GĐ khác thì ntn nhưng cô chú thì 12h trưa hàng này mới ngủ dậy, xong là ra khỏi nhà, đi chơi đến chiều tối khi các xe ôm đón các con đi học về thì tối cả nhà ăn tiệm. còn khi e vào chơi thì trưa có sai ng làm nấu cơm, rồi tối thì ăn tiệm, nói với e là mấy ngày mới ăn cơm nhà, bt cả nhà ăn tiệm. Nói chung là phụ nữ ko nấu nướng, vào bếp, túm lại ăn tiệm,
  2. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Sợ bạn này. Từ một cá thể, mà bạn khái quát cho cả cộng đồng.
    @chủ topic: quan trọng là 2 người có yêu nhau hay ko thôi. Sự khác biệt VH vẫn có thể điều chỉnh được mà. Ở làng mình (ngoài Bắc) cũng có 1 cặp chồng Bắc, vợ Nam, vẫn sống bình thường, giao tiếp hoà hợp với láng giềng.
  3. MinskPro

MinskPro Thành viên mới

Nên hay không thì còn tuỳ
    Tuy nhiên xin phép cho mình được tập hợp thông tin thu lượm được (ko có ý đồ đả kích)
    Phần lớn con gái Mìen Nam sống thực dụng, lười lao động còn thực dung ở đâu như thế nào các bạn cứ chịu khó tìm hiểu nếu có điều kiện đi nhiều thì càng rõ hơn.
    Phần lớn **** nói tiếng miền trỏng :)), phần lớn đại hội tuyển vợ cho mấy thằng Khựa cũng ở trỏng... tìm hiểu thêm các bác nhé :)
    Ví dụ thực tế: Thằng bạn tôi lấy vợ Cần thơ đang ở Hà nội ko làm gì ở nhà buôn dưa lê, ... bị oánh liên tục
  4. uiuiuiuiui

uiuiuiuiui Thành viên mới

1. Mình & các bạn mình ko thuộc tuýp này
    2. Gặp **** ở đâu thế? hay đi công tác trong này đi linh tinh abc xyz mà có cái kết luận thế nhỉ ...
    3. Lý do vì sao lại cưới
    Ở trong nì mấy thèng đánh vợ liên tục toàn là những thèng lười lao động, thực dụng, cục cằn, thô lỗ, kém văn hoá, vô công rồi nghề lại còn gia trưởng độc đoán, ...
  5. cogaidentuhomqua25

cogaidentuhomqua25 Thành viên rất tích cực

Mình cũng sợ bạn lun, mình viết tiếng Việt có dấu mà, mình chỉ kể câu chuyện đã đc chứng kiến, ko hề khái quát vùng miền j cả nhé. Còn nếu muốn khái quát thì kể tiếp cho bạn nghe ko phải 1 cá thể nhé, mình đi siêu thị Coop siêu thị lớn ở SG thấy buổi chiều rất đông,. Đang lóng ngóng xem đồ ăn thì 1 cô bên cạnh đang chọn cá,mực,...đã làm sẵn, nói chuyện qua lại cô nói, đi làm giờ này mới về mua đồ sẵn về ăn luôn, về nhà chỉ cắm nồi cơm thôi. Còn ra phía bán vé ăn thì cứ gọi là đông như quán bia ngoài HN gia đình lớn nhỏ, đứng xếp hàng mua cơm, mỳ, hủ tíu,...lẩu. Bạn thử hỏi người quen của bạn sống ở Sg xem tôi nói có đúng ko? Có khái quát cả cộng đồng ko nhé!
  6. MinskPro

MinskPro Thành viên mới

2. Nếu đã có chồng nên về hỏi chồng, có người yêu thì về hỏi người yêu, có bồ thì hỏi bồ, có bạn trai hoặc đồng nghiệp thì hỏi luôn cho tiện, sẽ có kết quả ngay. Nếu chưa tin thì đi thực tế sẽ tin
    **** ở trỏng nơi đâu chả có việc để làm :))
  7. heo_ut_it

heo_ut_it Thành viên mới

Vợ chồng mình cưới đã hơn 1 năm và mọi thứ đều ổn.
    Chồng mình người miền Bắc, gia đình nhà nông.
    Mình dân Sài Gòn chính gốc, gia đình buôn bán.
    Đọc qua các bài góp ý của mọi người, nhìn từ nhiều khía cạnh: có đúng có sai.
    Cũng như mọi người ở mọi miền đất nước: có người tốt, người xấu..v..v.. ko thể đánh đồng tất cả. Vậy nên đừng vì một cá thể mà áp đặt cả cộng đồng của miền Nam hay Bắc, ngay cả Trung.
    Văn hoá mỗi miền dù có khác 1 tẹo, nhưng bất cứ cặp vợ chồng nào cũng đều mong muốn gia đình bé nhỏ của mình được êm ấm, hạnh phúc.
    Chủ topic nếu có dự tính hôn nhân thì tìm hiểu thật kỹ gia đình của bạn gái mình. Quan sát cách cô ấy ứng xử, thu xếp công việc (nhà và việc ngoài xã hội). Và bạn cũng phải cẩn thận, nếu cô ấy là một người thông minh, cô ấy sẽ quan sát lại bạn đấy! "Bật đèn xanh" - mình không hiểu lắm. Có thể cô ấy nhiệt tình giúp đỡ bạn, thì sao nhỉ?
    Việc ăn hàng quán sau giờ làm việc cũng là chuyện bình thường thời nay. Miền nào cũng có mà. Phụ nữ bây giờ đâu có ở xó bếp hoài!
    Heo cũng giống i chang cái cô gì mà cắm bếp điện đó! Đi làm về là 7h tối rồi. Bắc nồi cơm, lôi đồ ăn đã sơ chế.. xào xào nấu nấu, khoảng 30p sau là có cơm nóng, đồ ăn nóng.. xơi! Hôm nào có việc về trễ, chúng tôi vẫn vui vẻ đi ăn ngoài coi như hẹn hò và thay đổi không khí, tôi lại học được thêm 1 món khác. Đó là sự đồng thuận giữa 2 vợ chồng, đôi khi người ở bên ngoài ko chấp nhận và không hiểu. Nhưng ko sao, 2vc vui vẻ là được.
    Còn bạn MinskPro gì đó ơi! Bạn đừng nói từ **** mà nghe kì lạ! Bạn "Cảm nhận Văn hoá qua từng dấu chân" sao kì khôi thế? Nếu nói con gái miền Nam thực dụng? Ô hay, vậy chỉ có miền Nam chúng tôi thôi sao? Chắc bạn cũng "Cảm nhận sự thực dụng" đó à? Xin lỗi bạn nhé! Như đã nói ở trên, ở đâu cũng có tốt và xấu. Tôi không biết nên dành cho bạn từ gì để mô tả cảm giác của tôi khi đọc lời khuyên của bạn. Bạn rất xúc phạm phụ nữ miền Nam chúng tôi!
    Đồng cảnh với chủ topic: vc tôi i chang cậu đấy! Sao trùng hợp nhỉ? Chúng tôi tìm hiểu và quyết định cưới chỉ trong vòng 8 tháng (6 tháng sau khi chính thức quen, anh ấy mời tôi ra Bắc để tìm hiểu gia đình, sau đó là đi học Giáo Lý Hôn Nhân). Gia đình tôi và gia đình chồng khác nhau hoàn toàn, ở hai chiến tuyến, nhưng rồi cũng ổn. Quan trọng là do chính anh và cô ấy. 2 người sẽ là cầu nối, cho chính mình và gia đình. Nên chia sẻ những văn hoá. tập tục của gia đình mình, vùng miền mình để đối phương ko shock! Chia sẻ cả nếp suy nghĩ nữa. Vợ chồng mình lúc đầu cũng gây nhau tưng bừng, nhưng từ từ hoá giải đc hết đấy.
    Nếu bạn là người có tính gia trưởng, khi lấy vợ miền Nam thì.. bớt bớt đi nhé! Bí quyết đấy!
    Chúc chủ topic vui và hạnh phúc nhé!
    Vài dòng chia sẻ, ai có giận thì pm chửi Heo nhe! Đừng càu nhàu trên này, buồn lòng vùng - miền. Chúng ta là người Việt Nam!
  8. hermeonne

hermeonne Thành viên mới

9. heo_ut_it

heo_ut_it Thành viên mới

Heo đã đọc qua các comment của bạn, ko những ở topic này, mà n topic khác.
    Câu "Cảm nhận Văn hoá qua từng dấu chân" giờ mình đã hiểu, có lẽ bạn chưa đủ Văn hóa nhỉ?
    Heo k nói nhiều, chỉ report lại mod thôi! Have fun!
    Chúng ta "sống" ảo đúng luật, vậy thôi!

được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 09:01 ngày 19/01/2010
  10. aries_girl

aries_girl Thành viên mới

toát hết cả mồ hôi....chân tay run rẩy...
    lady fst mà bác,sao bác fun tòan lời cay đắng.
    Còn thiết nghĩ ở đâu mà chẳng có "hang, động"...