1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trạm Cấp Cứu Khẩn Cấp - Hư Hỏng - Trung Tâm Phản Ứng Nhanh (Tầng 2)

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi wings, 03/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nonamepas

nonamepas Thành viên quen thuộc

chào các bạn! các bạn cho mình hỏi tại sao máy của mình dạo này không chạy được! khởi động bình thường là nó chạy 1 lúc thì hiện ra chữ windowsxp nhưng máy của mình nó chỉ chạy đến trước khi hiện ra chữ đó là dừng thôi! màn hình đen kịt! có nghĩa là chỉ chạy đến chỗ mà có một vạch ngang ở dưới màn hình ý! đến khi cái vạch dọc dọc đó trắng hết là đứng máy!
    các bạn cho mình hỏi luôn! máy mình cài win xp, làm thế nào để khi lắp 1 ổ cứng nữa mà máy vẫn nhận ra 2 ổ! cảm ơn các bạn!
  2. MaiPhuongVi

MaiPhuongVi Thành viên mới

Các bác ơi giúp em với.
    Em là girl, trình độ MT dạng abc lắm. Chẳng là em có MT Piv, chạy 2Dram cùng bus 400 nhưng tốc độ khác nhau. Trước đây nó chạy tương đối tốt. Nhưng gần đây hay bị treo lắm. Có người nói là Ram bị xung nhau, em thử rút 1 thanh ra nhưng nó cũng ko cải thiện lắm,máy nó vẫn bị treo. Mà máy của em nó lạ lắm,đang chạy nó cũng treo mà khởi động máy xong nó cũng treo. Nhưng nó ko die hẳn mà lúc chạy đuợc lúc ko. Ngoài ra nhiều khi nó còn bị tình trạng là : bật máy lên thì case chạy nhưng màn hình thì đen và hiện lên dòng chữ: Power is off và gì nữa(em ko nhớ hết). Em tức mình dí mấy cái vào thanh Ram và card màn hình thì nó lại hết.
    Em nhờ người đem đi sửa nhưng cũng chưa giải quyết đc. Em muốn hỏi các bác là có phải do HDD bad ko mà có lỗi như vậy ạ. Nếu đúng vậy thì chắc em phải thay HDD. Em cho chạy PQ nhưng ko sửa đc ạ.
    Và hôm nay dc nghỉ em mang ra định nghịch thì đang chạy nó treo. Em nhấn vào nút cho nó khởi động lại thì nó lại bị như sau :
    Máy nó chỉ chạy tới chỗ hiện ra các thông số của máy, chạy tới dòng Very fying gì đó rồi nó lại khởi động lại luôn, em cho chạy vài lần như thế sau đó em nhấn F8 để vào safe mode nhưng ko được. Nó ko ra phần lựa chon các chế độ chạy nữa(hình như có 8, 9 chế độ gì đó) mà nó hiện lên dòng lệnh đạikhái là nhấn Enter rồi lại khởi động lại luôn. Nó cứ chạy theo kiểu đó mãi luôn,nó ko thể chạy vào chỗ có chữ Win XP nữa. Em lại vào phần đặt cho boot ổ CD nhưng cũg ko có hiệu quả gì.
    Các bác giúp em với. em mệt với nó quá . Thank các bác trước ạ
  3. ca_ko_an_muoi_ca_buou_co

ca_ko_an_muoi_ca_buou_co Thành viên rất tích cực

Cái này phải tự tay phẫu thuật mới bắt dc bệnh, có nhiều khả năng lắm. Có thể do virus, có thể do lỗi truy xuất, lỗi load hdh...
    Còn cái vụ 2 HDD, chỉ cần setup lại jump là ok, máy sẽ nhận 1 cái là master, còn cái kia là slaver.
  4. ca_ko_an_muoi_ca_buou_co

ca_ko_an_muoi_ca_buou_co Thành viên rất tích cực

Cô bạn này khéo chon giờ post nhỉ
    Đã nghi ngờ bad disk sao ko thử scan xem ?
    Bạn đang ở đâu nhỉ, nếu gần thì mai CN ghé qua khám bệnh con PC này cho
  5. cutie_little_princess

cutie_little_princess Thành viên mới

cho em hỏi tại sao máy tính của em bây giờ chỉ vào đc 1 số trang web VN như vietnamnet,ngoisao,kenh14 , ttvn thì thỉnh thoảng mới vào đc còn những trang web nc ngoài và YM thì lại ko vào đc a?
  6. vespa84

vespa84 Thành viên mới

- Vàng 1 : đã cùng bus 400 sao lai khác tốc độ đc
    - Vàng 2 : dí vào , tức là bạn ấn chặt vào Ram và car màn hình à . Dùng từ ko chuẩn gì cả
    -Máy treo có thể là do bạn cài nhiều chương trình và để nhiều chương trình ở startup .
    - Cái này nói qua mạng hơi khó , phải sờ tận tay . Tốt nhất là mang ra hàng đi . Free mà
    Have fun
  7. nguoirongchoi

nguoirongchoi Thành viên mới

Các bác giúp em với.
    Tình hình là cái PC của em ko biết bị làm sao cứ cài chương trình gì lớn thì lại ko được. Nó cứ chạy đến copy file 1 lúc là nó báo 1 file nào đó ko copy được. (cài chương trình nhỏ mà chạy vù cái thì ko sao).
    Vừa rồi em dại dột fomart ổ để cài lại Win mà giờ ko cài được nữa.
    cứ copy file là báo lỗi file (mặc dù cái đĩa cài đó cài máy khác ngon lành). Em đã mang ổ đi quét virus rồi, không có con nào luôn.
    Bác nào trị bệnh cho em với.
  8. vespa84

vespa84 Thành viên mới

Theo em đoán thì có thể là do lỗi phân vùng . Bác thử Format toàn bộ ổ , phân vùng lại xem có bị lỗi khi cài Win không .
  9. CBTITech

CBTITech Thành viên mới

Chào các bạn, mình có một vấn đề với máy tính muốn hỏi các bạn:
    Mình đang dùng một máy tính Toshiba Satellite P105-S6197 (máy thiết kế cho thị trường Mỹ), Window Vista Home. Dùng hơn 1 năm thì icon Recovery Disc Creator biến mất, k thể nào tạo đĩa Recovery được, dùng chức năng Recovery trong máy cũng k xong, nói chung là tiêu driver. Chưa hết, màn hình đột nhiên xuất hiện một vạch màu trắng rất mảnh.
    Mình cài lại XP Professional (có bản quyền), máy tính k có chức năng Standby, Hibernate, k kết nối được internet và k nhận diện được Audio (k có speaker, microphone) (vạch trắng vẫn còn)
    Sau khi mày mò tới lui trên internet, cuối cùng mình đã truy cập được internet từ máy, các chức năng Stanby, Hibernate đều dùng được. Chỉ có duy nhất Audio Driver thì chịu chết, toàn là loại dùng cho Win Vista.
    Mong các bạn giúp dùm, mình vô cùng cảm ơn
    Thân mến
    CBTITech
  10. OceanBorn

OceanBorn Thành viên mới

Em đã tham khảo nhiều trên mạng, nhưng không có trang nào giải quyết tận gốc vấn đề của em nên em xin phép mở chủ đề ở đây, mong được mọi người giúp đỡ ạ.
    Tình hình là máy em dính virus, nó khoá chặt Task Man và Rege***. Em đã cài lại win, nhưng sau khi cài lại win TaskMan và Rege*** vẫn bị khoá. Em dùng các cách khôi phục (thông qua Policy Groups) thì chỉ mở lại được một lúc, rồi lại bị khoá như thường.
    Em đã quét virus bằng BKAV, AVG, Kaspersky nhưng kết quả đều báo về là máy sạch.
    Dùng Process Explorer để kiểm tra thì em thấy có một process lạ như sau:
    winqppeb.exe
    process này chiếm tương đối ít dung lượng CPU. Ngoài ra còn có khoảng 6 process svchost.exe đang chạy.
    Mong mọi người giúp em xem có cách nào phục hồi hoàn toàn TaskMan và Rege*** không? Và nếu máy em vẫn còn virus thì có thể có cách gì diệt tận gốc mà không cần format không ạ? (Tất nhiên trường hợp xấu nhất thì vẫn phải format máy hoàn toàn, nhưng em muốn còn nước còn tát, vì máy em có khá nhiều tài liệu quan trọng)
    Mọi người giúp em với ạ. Em xin cảm ơn trước