1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trang điểm và dưỡng da căn bản, tự học và tham khảo - Mục lục ở trang 1

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 25/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. enakei

enakei Thành viên mới

Topic này hay quá. Em đọc một mạch từ đầu đến cuối. Giá mà vote đc "nghìn sao" .
    Chị vitba cho em hỏi với ạ . Da em là da combi thiên khô, vùng chữ T có dầu nhưng không phải quá nhiều, hai bên má khô. Nhưng mà vấn đề là da em cũng nhạy cảm hay sao í, dễ bị nổi mẩn đỏ lắm. Trước giờ cứ bị mụn xong là hết, bây giờ em mụn nào ra đi cũng để lại vết thâm cả . Đã thế da lúc nào cũng tái tái, xám ngoét chứ không hồng hào tí nào cả. Ôi giời ơi mình kể mà mình còn thấy ghê . Em không biết dùng sp chăm sóc ntn bây giờ , combi hay là cho da nhạy cảm ạ ? Mỗi lần rửa mặt xong cứ bị bong tróc nhìn chỉ muốn ngất thôi
  2. bluephoenix

bluephoenix Thành viên mới

Em cảm ơn chị ạ , nhờ đọc topic của chị mà em bít thêm bao nhiu kiến thức cần thiết .
  3. vitba

vitba Thành viên mới

Nghe bạn kể giống mình hồi trước lắm ý. Cứ bị nốt gì trên mặt là để lại vết thâm ngay. Sau 1 hồi đi mẹ dẫn đi chữa bệnh, uống thuốc Bắc, rồi Biotine đủ kiểu thì chả hiểu sao da cũng khá lên. Mình đoán da bị như thế là do da phần má mỏng hơn nên nhạy cảm. Nhưng da xám ko tươi thì phần nhiều là biểu hiện sức khoẻ. Ngoài ra bạn nên xem :
    - Hàng tháng có đều không. Trước mình có khi nửa năm mới bị 1 lần, nên da tái tái xám xám trông thảm lắm, vẫn còn cái ảnh lớp 12 đây, hic.
    - Huyết áp ra sao.
    - Mỹ phẩm đang dùng hãng nào, có nhiều chì, chất tạo màu ko?
    - ăn uống có đủ chất ko? Thiếu chất sắt, vitamin B-complex, vitamin A là da ít rạng rỡ hơn. Mỗi ngày bạn nên uống nhiều nước, (nước hoa quả vắt hoặc nước ép càng tốt), rau luộc mình uống nước (nước rau muống luộc chẳng hạn), rất tốt cho da. Nếu uống thuốc bổ thì nên chọn loại tốt cho da và tóc.
    - Tinh thần như thế nào? Mình thấy sống thật tự tin lên, lúc nào cũng tự hảo về bản thân, là mặt mày sẽ rạng rỡ nhé. Sống, ăn mặc, chải chuốt, nói cười theo cách bạn thích. Từ hồi sang nước ngoài, ko có lo kiểu bị người này ngó, người kia nói này nói nọ, bình luận các kiểu khiến mình tự ti, mình sống thoải mái và tự tin hơn hẳn, đẻ ra cái triết lý sống là " Mặc kệ, mình thích làm gì thì làm, ngưòi ta nói kệ người ta, chắc gì đã gặp lại nó lần 2". Thỉnh thoảng bạn nên đi du lịch với bạn bè, đến những nơi có khi hậu trong lành, để da đón ánh mặt trời thì sẽ khoẻ mạnh ha.
    Còn về chăm sóc da nhất thời thì thế này nhé:
    - Nếu hiện tại bạn rửa mặt xong mà da bị tróc, chứng tỏ là sữa rửa mặt ko hợp vì có nhiều chất tạo bọt hoặc xút (bạn đang dùng cleanser dạng foaming cleanser hả). Chuyển sang sữa rửa mặt dạng foaming cream cleanser (chú thích loại kem rủă mặt này mình đã giới thiệu trang 1, sản phấm số 6) thì sẽ sạch hơn và giữ ẩm hơn, thí dụ như dòng Ideal Balance của Loreal, phần má bị đỏ thì ko dùng toner có cồn (nếu chai còn nhiều thì ấy dùng cho T-zone thôi). Phần nào của da mặt bị tróc, bạn chủ động dùng bàn chải rửa mặt bôi scrub lên rồi chải hình tròn để tẩy da chết. Khi da ko tróc nữa thì bôi kem dưỡng mới có hiệu quả. Da tróc, bôi kem dưỡng lên da chết chỉ tổ tốn kem thôi. Nếu nơi bạn sống trời lạnh và khô, như mình thường skip sữa rửa mặt buổi sáng, mà chỉ rửa bằng khăn mặt cho tỉnh táo.
    Nếu trên má vẫn có vết tróc, bạn thái lát cà chua hoặc dưa chuột đắp lên buổi tối .
    Ngay tối nay bạn luộc cho mình 1 củ khoai tây đã rửa và cắt đôi, chín dừ thì nghiền nát để nguội rồi trộn sữa ko đường vào đắp. Cách này da căng mà vẫn ẩm mịn, thích lắm. Để trên da , nghe nhạc nhẽo nằm thư giãn 15 phut rồi hẵng rửa bằng nước ấm ko cần sữa rửa mặt.
    Da bạn ko cần lo về dưỡng cho combi, mà dùng đồ dưỡng cho da nhạy cảm nhé. Dùng loại ko có fragrance hoặc mùi nhẹ, ít alcohol, acid salicylic(trị mụn). Nếu dùng loại có nguồn gốc thiên nhiên để dưỡng thì chọn dòng có nguồn gốc từ hạt giàu chất béo như almond, shea butter, jojoba, thì hợp hơn là hoa(rose, lavender). Trước khi dùng bạn nhớ test thử ở dưới mang tai xem có bị mẩn ngứa ko .
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 02:01 ngày 05/12/2007
  4. vitba

vitba Thành viên mới

@ bạn Bluephoenix: cảm ơn bạn, rất vui vì topic của mình giúp được bạn. Sau này bạn có gì thắc mắc cứ post lên topic, đừng sợ loãng topic vì mình sẽ lập lại mục lục các trang để ở trang 1, hoặc PM cho mình nếu có gì lăn tăn nhé.
    Trang 1: dưỡng da cơ bản
    Trang 1 và 2: các loại chổi(cọ) trang điểm thường gặp
    Trang 3: các sản phẩm viền mắt (eyeliner) thường gặp
    Trang 4 và 5: cách kẻ viền mắt và tài liệu viền mắt chuyên nghiệp của hãng M.A.C.
    Trang 10: Cách dùng mascara tự nhiên và các sản phẩm mascara tiêu biểu.
    Trang 11: Cách dưỡng ẩm toàn thân cho da khô và combi trong mùa đông
    Trang 12: Bài mat xa da mặt 16 bước.

5. lovepiglet07

lovepiglet07 Thành viên mới

Vitba ơi, dạy cách đánh phấn mắt đi
  6. shikoku82

shikoku82 Thành viên mới

Loreal Volume Shocking Exact Brush Mascara
    Loreal Double Extension Carbon Mascara
    Loreal Double Extension Mascara
    Vitba ơi, e đã dùng mấy loại mas này chưa? C đang dùng Extra length Mas của SSD nhưng thấy bạn Madlove đang bán mấy loại này nên mê quá định vác về dùng.
    E vitba hay bạn nào đã dùng rồi cho tớ Feedback mí
  7. Kj3u_Ljnh

Kj3u_Ljnh Thành viên rất tích cực

chi oi, the but'' ke? mat'' nuoc'' no'' thuoc loai nao a ??? va cach dung nua a /??? mat em 1 mi'' Y_Y
    Thanks ss !
  8. vitba

vitba Thành viên mới

@shikoku82: em ko hâm mộ mascara của L''oreal lắm do sản phẩm của nó sau khi apply mấy tiếng là bị lem, (ngoài cái Telescopic) .Còn lại 2 đầu chị bảo thì cái đầu tiên em đã dùng và ý kiến riêng thì hơi thất vọng, còn loại kia Double Extend cũng 2 đầu nhưng làm dài chứ ko làm dày mi. Nếu chị nhất quyết mua thì em nghĩ lấy cái thứ 2, màu Blackest Black hoặc Carbon Black.
    @kj3u_linh: bút kẻ mắt nước (eye=mắt, liner=cái kẻ viền) là 1 loại trong gia đình các bút kẻ mắt (eyeliner), có dạng nước, cho kết quả ấn tượng, sắc sảo, màu đen rõ, nhưng do là apply = chổi nên khó cho người mới bắt đầu. Theo chị em mắt 1 mí nên dùng loại chì, mình có thể điều chỉnh được độ nhọn của bút dễ hơn. Ko cần kẻ cả mí trên mà bắt đâu từ 2/3 mắt (gần giữa mí trên )thì kẻ, sẽ đẹp và to mắt hơn.
  9. vitba

vitba Thành viên mới

Từ từ rồi khoai sẽ nhừ nha chị. Em sẽ dạy trang điểm mắt, nhưng có thể là giữa tháng 12, sau khi ta đã xong bài về lông mày đã. Em mấy lần trang điểm mắt mà lông mày lộn xộn, cái dài cái ngắn, nhàn nhạt trông mắt như hề ấy. Em sẽ cố đóng góp cho mọi người 2,3 kiểu trang điểm trước ngày Noel nhé. (19/12 em bắt đầu nghỉ đông)
  10. lovepiglet07

lovepiglet07 Thành viên mới

Thanks vitba nhiệt tình, chỉ dẫn dễ hiểu nhé . Lông mày mình cũng nhạt lắm, chờ bài của vitba để sửa sang sắc đẹp đây