1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trang điểm và dưỡng da căn bản, tự học và tham khảo - Mục lục ở trang 1

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 25/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vitba

vitba Thành viên mới

WOW, mới ko vào có nửa ngày thoai mà topic lên 1 trang rồi.
    Em xin giải thích chút về sponge (mút tảo để trang điểm) theo những gì em biết.
    Em trước hay ngó nghía sponge vì sờ hay hay , nhưng em ko dùng sponge để trang điểm.
    Tại sao phải dùng sponge?
    - Quan trọng nhất là dùng sponge thì foundation che phủ hơn, cho found đến cả những nếp nhăn nhỏ trên mặt mà nếu đánh bằng bàn tay có thể khó blend được. Thế nên nếu còn trẻ, da tương đối OK thì blend bằng tay sẽ hơn do khi blend (dịch nôm na trường hợp này là bôi, xoa phấn). Lí do là vì nếu dùng tay, tay ta sẽ cảm nhận được độ dày mỏng, mức độ nhiều ít found
    - Dùng found thì sponge sạch hơn dùng tay.
    - Found càng đặc thì càng khó blend, nhất là với loại compact foundation (dạng nén thành bột).
    Hiện có những loại sau hay được dùng:
    - Loại tấm: hình vuông hoặc tròn đi cùng compact foundation.
    Loại này phù hợp với da ít khuyết điểm. Đánh với foundation dạng phấn nén, dạng cream. Có thể dùng cả cho blush cream, blush dạng cây(stick). Nó mỏng nên có thể uốn éo tốt.
    -Loại giống hình miếng bánh gatô hay đế giày đế xuồng (wedge sponge)
    Loại này hợp với found dạng lỏng (liquuid), hoặc dạng phấn nén. Nhưng để dùng đạt hiệu quả tốt nhất là đều phấn, ko bị mặt nạ, tiết kiệm phấn, thì trước khi dùng phải thấm qua nước sạch rồi vắt đi, sau đó mới xoa found. Như thế found ko bị hút toàn bộ vào miếng tảo này.
    -Loại hình e-lip: loại này là tổng hợp những ưu điểm của 2 loại kia, dễ uốn éo hơn chứ ko bự con như cái hình wedge
    Cách dùng sponge nói chung thì có 2 cách-
    -1 là với loại tấm: chấm/quệt found lên mặt rồi dùng tấm sponge này xoa đều mặt, theo chiều từ má ra mang tai, ở trán thì dần lên sát tóc, vòng quanh cằm. Sau đó xoa theo hình tròn cho hết vệt found.
    2-thấm nước vào sponge rồi vắt đi, found chấm/quệt lên mặt rồi dùng sponge tản màu cho đều. Góc nhọn của sponge dạng wedge dùng cho cằm, dọc cánh mũi, sát chân tóc, dưới quầng mắt, mặt rộng của sponge thì để đánh found cho phần da rộng hơn như má, trán.
    - Kinh nghiệm dùng sponge này là ko có quệt loạn xạ ngay từ đầu nhé, ta phết cho vệt found bôi tay tản ra rộng hơn, rồi quệt từng bước quệt ngắn, thì found sẽ đi vào che phủ khuyết điểm, lỗ chân lông tốt hơn.
    Tại sao nên dùng kabuki cho phấn óng ánh, phấn mineral?
    - Kabuki khác face powder brush ở chỗ nó có nhiều sợi lông mềm, bó lại rất thít, bề mặt lông tiếp xúc lớn nên chứa được nhiều hạt phấn nhỏ hơn, nhưng ko tập trung nhiều phấn vào 1 chỗ.
    - Khi buff phấn (quệt phấn quanh mặt) thì kabuki khiến phấn ko bay ra ngoài nhiều, lượng phấn đều hơn do chỉ 1 lần apply là đủ cả mặt cho 1 lớp phấn, nhưng mỗi lớp rất mỏng nhé. Còn nếu dùng face powder thì phấn bay đi nhiều hơn 1 chút.
    -Kabuki còn có thể để đánh vùng cổ và vai cho óng ánh, hợp vơí mặc váy 2 dây/quây.
    Tụm lại thì kabuki như kiểu rộng cả nước, còn chổi đánh phấn mặt thì tập trung địa phương.
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 08:04 ngày 08/12/2007
  2. nang_tien_tren_cong_co

nang_tien_tren_cong_co Thành viên mới

Bravo!!! Bài này của vitba hay quá Hóa ra spong là vậy. Từ trước đến nay vẫn biết món này phổ biến nhưng không rõ cách dùng thế nào. May giờ mình dùng mineral found. rồi nên không phải lo lắng gì về sponge nữa.
    Tớ cực kì phục bạn nào có thể dùng sponge để tán liquid found. Chắc phải làm nhanh tay lắm, trước khi found. bị khô!
    @pipine: chị dùng dạng lotion em ạ. Loại này thấm hút rất tốt.
  3. linhaaaa

linhaaaa Thành viên mới

vitba viết bài về đánh blush đi
  4. carotk

carotk Thành viên mới

Chi Pinpine dung nen ton tien mua cai Pure Focus T-Zone Matifier nhe'', chang co ich loi gi dau. Day la kinh nghiem thuong dau cua minh day, gan 600nghin ma bay gio chi ngoi ngo no thoi. Dai the la no duoc dung khi da minh tiet nhieu dau, lay giay tham dau tham bot dau di, roi apply cai nay len de han che su tiet dau tren be mat da. Nhung chang han che duoc bao nhieu, chi ton tien thoi.
  5. clride

clride Thành viên mới

Em Pure focus T-zone này tớ cũng dùng đấy, hiệu quả chả là bao được cái bôi lên lúc đầu nó cứ mượt mượt Chỉ khoái mỗi cái mượt mượt thôi còn mặt được vài tiếng phần trán vẫn có dầu như thường
  6. ahalloweenlover

ahalloweenlover Thành viên mới

Vitba nhiệt tình thật, bài viết cũng bồ ích nữa
  7. vitba

vitba Thành viên mới

Cảm ơn mọi người nhé! Tối nay em sẽ đi 1 lượt toàn bộ topic của em và vote lại 5* cho mọi người.
    Hôm nay sướng lên (do vừa đi tiệc tùng về), em sẽ post 1 bài về son môi nhé. Bài này chỉ là ngẫu hứng hướng dẫn thôi, chứ ko phải là bài đầy đủ về son môi. Bài đầy đủ em sẽ làm sau, trong đó có các tips chọn màu son, chọn chì kẻ, làm nhạt màu môi, etc..Mọi người theo dõi topic nhé.
    Hôm nay sẽ là 1 bài rất mang tính tiệc tùng, "Đôi môi như quảng cáo".
    Chú thích: khoé miệng em có vệt đỏ do hôm qua ngứa tay rứt cái mụn ở khoé miêng. Ngu quá cơ, giờ tấy đỏ xấu ko chịu được!
    Dụng cụ:
    - 1 son dưỡng ko chứa petroleum ko màu (trong ảnh là son mẹ em cho, chẳng có thương hiệu gì sất nhưng tốt nhắm, quà mà :D)
    - 1 son bóng ko màu (trong ảnh là Lancome Juicy tube, Clear)
    - 1 son bóng có màu tuỳ ý, có nhũ (trong ảnh là Estee Lauder High Gloss ultra brilliance, màu Rose do môi em đậm)
    Môi thì mọi người bôi vaseline lên rồi dùng bàn chải cọ những mảng da chết đi nhé. rồi tráng môi bằng nước.
    Bước 1: bôi son dưỡng lên toàn bộ môi.
    Bước 2: thoa son bóng ko màu lên toàn bộ môi. Bước này trông môi đã đẹp rồi nhỉ, nhưng chưa xong đâu, "đôi môi như quảng cáo" cơ mà!
    Bước 3: dùng ngón tay út lấy son lên ngón tay, rồi quệt lên môi (em đã nói từ trước là em ko bao giờ dùng chổi quệt son vì nhăn môi, mà em cũng chả cần tiết kiệm son làm gì).
    Chú ý cơ bản có 2 điều:
    - 1 là khi quệt lớp son này thì ko quệt đến tận viền môi, mà cách viền môi độ 2-3mm, rồi dùng ngón trỏ quệt 1 ít phần son bóng đến viền tự nhiên của môi. Cách này là để son chuyển tự nhiên từ bóng đến viền tự nhiên, ko độp 1 cái đang bóng lộn thì dừng ở viền môi
    - 2 là dùng ngón út bôi từ giữa môi sang 2 bên, khi bôi KHÔNG CĂNG MÔI LÊN mà để môi như bình thường. Chú ý là son mỏng dần khi sang 2 bên môi, ko bôi son vào mép.
    Kết quả
    Đẹp ha mọi người, nhưng mà cách này thì vẫn chưa xi nhê gì vì môi còn hơi nhạt màu, ta đến cách tiếp theo nhé
    Dụng cụ:
    - 1 son dưỡng ko petroleum, ko phải vaseline
    - 1 son môi có màu dạng thỏi (son này chả có nhãn mác nên em ko rõ hãng nào trong ảnh)
    - 1 son bóng ko màu (ko có cũng ko sao)
    - 1 son bóng có màu và có nhũ. (như cách 1)
    Môi vẫn chuẩn bị với dưỡng ẩm bằng son dưỡng nhé
    Bước 1: dùng tay bôi son thỏi lên toàn bộ môi. Ai thích viền môi để giữ màu (vì son bóng hay bị trôi ra ngoài viền) thì cứ vô tư nhé.
    Bước 2: bôi song ko màu lên (bước này bỏ cũng ko sao)
    Bước 3: bôi son bóng bằng ngón út, kĩ thuật như ở cách 1
    Tada! Đã xong
    Nếu mọi người muốn màu đỏ hoặc cam, thì chọn màu đỏ hoặc cam rõ ở son thỏi nhé, còn son bóng có màu ta chọn loại có nhũ và màu hồng trong là đẹp.
    Được vitba sửa chữa / chuyển vào 12:09 ngày 08/12/2007
  8. socoladang82

socoladang82 Thành viên mới

Baig nì hay quá, môi chị k đc hồng như e vịt đâu, đánh son mà k bao h ra đc màu thật của nó cả, chán ghê co chứ
    Vote * típ cho e vịt, để e Vịt típ tục phát huy nha
  9. Kj3u_Ljnh

Kj3u_Ljnh Thành viên rất tích cực

em bị vầy nè chị ơi....chị uống thuôc gì? ở đâu ? chỉ em với !
  10. Tinhla

Tinhla Thành viên mới

Vịt ơi chị hiểu cái sponge rồi nhưng thấy bảo chổi/cọ cũng dùng để apply foundation được thì cụ thể là làm như nào? merci