1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trang điểm và dưỡng da căn bản, tự học và tham khảo - Mục lục ở trang 1

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi vitba, 25/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pipine

pipine Thành viên mới

Cám ơn chị nang_tien, carotk và clride nha. Vậy cho mình hỏi thêm luôn là có ai dùng qua Aqua Fusion Lotion SPF 15 chưa? Không biết có hợp cho da dầu không nhỉ? Thấy nó ghi là oil free nhưng mà không có công dụng thu nhỏ lỗ chân lông như Pure Focus. Cũng đang ngắm nghía vì thấy cái này có chống nắng, dòng Pure Focus không hiểu sao lại không có SPF mới tiếc chứ.
  2. jinjin0204

jinjin0204 Thành viên mới

E vitba còn trẻ mà hiểu biết nhiều nhể ! Mình thì mù tịt .Trước giờ có biết chăm sóc da là j đâu nên giờ nhìn thấy mà ghê, ngày càng tàn tạ .Rảnh rỗi giúp mình giải đáp tí thắc mắc nha .Chứ mình thuộc dạng ngu lâu dốt bền,hehe .
    Da mình ngăm tự nhiên lại còn nhờn nữa , lỗ chân lông thì to lại còn mụn nữa .Có cách nào để chăm sóc da đơn giản ko ?Mình muốn làm cho lỗ chân lông nhỏ lại, mụn biến đi mà ko biết bắt dầu từ đâu .Tối đi ngủ ko dám dùng kem dưỡng j hết , chỉ dùng toner thôi .Mình có nên dùng kem dưỡng ẩm ban đêm ko ?Loại nào thì tốt mà hợp túi tiền vậy ?Vì da ngăm và mụn nên khi trang điểm mình có dùng foundation để che bớt khuyết điểm nhưng loại mình đang dùng hình như ko hợp với da dầu hay sao í ?Có loại nào dùng cho da dầu ko tư vấn giùm mình với .Ban ngày mình có nên xài kem dưỡng ko vậy ? Hehe .Hỏi nhiều we
    Được jinjin0204 sửa chữa / chuyển vào 15:57 ngày 08/12/2007
  3. wisheslove

wisheslove Thành viên quen thuộc

cảm ơn vitba nhé :P
    tớ thì cứ sợ tỉa tót thế làm mặt trong sắc hơn thôi, nhu thế mẹ tớ với ng yêu hay chê lắm :P cả 2 đều ko thik tớ trang điểm tỉa tót nữa, buồn thế cơ chứ :P nhưng có khi fải trốn ra salon tỉa xem sao :P kô khéo về xinh hơn lại chẳng nhận ra tớ
    mà nghe quảng cáo cái benetint hay quá đi mất. hic... bùn 1 cái là có ng nhà ở US sắp về nên rút hết tiền trong bank ra rùi, h` có muốn mua onl trên sephora cũng kô đc :(( :((
    bài oánh môi cũng hay quá :P hum nào fải thực hành mới đc :P
  4. thuypanda

thuypanda Thành viên mới

topic rất hay ,thax chị ^^
    Em cần hỏi về urban decay và 1số base cho mắt ,cái nào hợp với dung eyeliner Đen và smokey ý ạ ,và mắt hơi có bọng nên dung cái anò chị nhỉ .... Mà em xem qua trên 1sốforum chưa thấy chị nào bán base mắt ,đang k biết nên mua ở đâu ....
    tặng cho chị ...(chưa biết cách vote ,nếu k sẽ vote 5 * cho chị ngay ^^ )

5. vitba

vitba Thành viên mới

Em chả nhớ nick ai với ai cả, mà reply từng bài post thì topic lên trang người sau đọc lại ngán ...
    @chị Pipine: em dùng Aqua Fusion cream 2 năm nay rồi và rất hài lòng về độ mịn màng, ko mụn, thấm nhanh của nó. Da em là combi nữa nên em thấy rất OK. Nhưng SPF thì mùi nó hơi cồn hơn loại ko spf nha chị, trước em mua rồi return rồi chị ạ. Em dùng thể cream thấy ko hề nhờn nhớt gì hết, thấm cực nhanh luôn. Nếu da chị nhờn hãy dùng lotion, còn lại mùa đông lạnh dùng cream OK lắm nhé. Em đang muốn đổi sang loại khác mà sợ ko có loại nào khá hơn loại này đây :D.
    @chị jin: có 1 số người dùng toner lại còn bị nổi mụn nhiều hơn đó chị. Mụn mọc thì tuỳ cơ địa từng người, em ko thể giải thích cũng như chỉ cách chữa được. Trước là chị ngưng ăn bất cứ đồ có dầu ăn, mỡ động vật trong vòng 2 tuần, ngày uống nhiều nước rau luộc để thải độc ra xem có phải do chế độ ăn uống không. Nếu bị mụn do khí hậu/ môi trường thì chịu hẳn rồi . Chị vẫn phải dùng kem dưỡng nhé vì da chị tiết dầu, nhưng bề mặt vẫn dễ mất ẩm nên phải dùng kem dưỡng. Nếu da tiết dầu mà mặt vẫn vẩy khô ra thì xấu lắm. Chị nên chọn loại kem cho da dầu, oil-free, ít alcohol kẻo irritate mụn của chị.
    Ngoài ra mụn cũng có thể do hormone, do di truyền, do da có bệnh. Thì ta phải đi da liễu khám để biết nguyên nhân, đồng thời ngừng tất cả các loại mỹ phẩm đang dùng để biết nguyên nhân.
    @thuypanda: nếu chị đánh kiểu smokey với eyeliner thì em thành thật khuyên là ko nên dùng base Urban hay loại base dạng màu nude như thế vì nó thấm màu nhanh, thì ko tản màu nhanh là màu nó ăn vào luôn, chịu ko tản smokey được. Thực ra giữ màu hay ko là do tính chất của eyeliner. Nếu muốn eyeliner giữ lâu hơn thì ta phải cho 1 lớp màu mắt bột màu đen lên trên đưòng kẻ để hút dầu.
    Đánh smokey có cái cơ bản là dùng màu sáng để hightlight chân mày cho mặt ko giống bị đấm, chứ để làm base có thể dùng foundation loại nhẹ/kem mắt/ màu mắt dạng kem màu champagne là đc.
  6. vitba

vitba Thành viên mới

Em ko hề quảng cáo cho Benetint nhé, ko hiểu giọng văn em có thể hiện ra ko, nhưng mà nếu em có ai cho em cũng ko dùng cái này đâu. Em ghét lắm vì đúng trang điểm lên thì đẹp, nhưng ko dùng loại makeup remover mạnh thì ko ra hết màu được. Em thử hôm trước 2 tay, 1 tay dùng tẩy trang Sephora, tay kia dùng Bi-Facil để tẩy. Tay bên Bi-Facil tương đối sạch màu, tay kia ko hết nhưng em ko tài nào làm nó hết màu đc, nghĩ tiết kiệm Bi-Facil nên em để kệ đến sáng hôm sau ngủ dậy rửa tay cũng ko hết cho, cứ đỏ như bị cấu ấy, đến tận chiều đi làm rửa tay nhiều lần mới hết. EM KO MUỐN NHUỘM MÁ!!!!
    Chị muốn tỉa lông mày cho gọn gàng, thì tốt nhất là giữ phần lông ven trên mày làm dẫn đường, rồi tỉa cho ven dưới mày tương đối song song ôm lấy đuờng lượn lông mày trên để tạo mày có dáng. Chỉ nhổ ven lông mày dưới mà thôi, đừng đụng đến ven mày trên, mất dàng lông mày tự nhiên. Đi salon thì bảo nó là chỉ muốn lông mày có đường lượn cho mặt nữ tính, chứ ko cạo, ko thêu, ko muốn lông mày mỏng, "làm được thì làm ko được thì thôi kẻo chồng tao nó mắng", hehehe, chứ các cô trong salon em tháy toạn cạo (bằng cái giống cạo râu của đàn ông như nhỏ hơn) lông mày mỏng dính, em ko yên tâm giao lông mày em cho!
  7. quynh_linh

quynh_linh Thành viên mới

Em muốn chuyển qua dùng La Mer. Ko hiểu có chị nào ở đây dùng ko ạ ? Nếu có, có thể tư vấn chút cho em với.
    Em cảm ơn.
  8. vitba

vitba Thành viên mới

Âý ơi ấy bằng tuổi tớ, dùng La Mer làm gì. Mấy cái đó cho mấy chị em/cô bác trên 30 thôi , chứ da còn đang trẻ đẹp, ko very dry, chả cần thiết đâu. Con bạn cùng phòng với tớ nó dùng cái sample mà tớ nhìn da nó vẫn thế, mỗi cái ko irritate cái da hay mẩn đỏ của nó thôi.
    anyway, trên này có chị nick là EscadaChic dùng cả bộ La Mer đó, ấy hỏi chị Oopzzz xem có biết liên lạc chị ấy thế nào ko.
  9. quynh_linh

quynh_linh Thành viên mới

Cảm ơn Vitba nhé.
    Em chắc nhỏ tuổi hơn chị nhiều à. Da em khá mịn và chỉ bị đỏ ở xung quanh mũi là em chưa chữa được. Cái này làm em phát điên người lên được..............Em tưởng La Mer dùng được nên em muốn thử. Để em đi hỏi thêm mọi người rồi sau đó thử vậy......
  10. nang_tien_tren_cong_co

nang_tien_tren_cong_co Thành viên mới

@pipine: da chị dầu về mùa hè và khô hơn vào mùa đông. Mùa hè dùng pure focus rất ổn. Mùa đông thì Aqua Fusion dạng lotion có SPF, không biết nẻ mặt là gì. Aqua Fusion nó có:
    -Dạng cream: cho da từ dry-> normal
    -Dạng lotion: cho da từ normal->combination
    Quan trọng nhất là em phải xác định được loại da của em trong từng mùa, em ạ. A.F ko thu nhỏ lỗ chân lông nhưng mà vào mùa đông vừa khô vừa lạnh thì lỗ chân lông cũng nhỏ lại rồi mà em, đâu cần phải lo lắm. Mùa hè mà da dầu thì dùng A.F da không được khô ráo lắm đâu, và tất nhiên không tighten pore được. Nếu như em cần mua ngay một lọ để dùng luôn vào mùa đông này, và nếu em lại ở HN nữa thì nên dùng A.F. lotion, chứ Pure Focus sợ mùa này hơi khô đó.