1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Hiện nay hệ thống gặp trục trặc phía server Tìm kiếm nên tạm thời chức năng tìm kiếm bài viết và danh sách bài viết đã viết của thành viên không hoạt động được, bộ phận kỹ thuật đang khắc phục và chậm nhất tới hết ngày 29/7 hệ thống sẽ trở lại hoạt động bình thường.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trang trí bánh rau câu

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi lanngocbee, 29/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lanngocbee

lanngocbee Thành viên mới

Trang trí bánh rau câu

Có bạn nào biết trang trí bánh rau câu dạng hoa nổi không, chỉ giúp mình với. Khuôn và cách ghép cánh hoa làm thế nào???
    Dạng đổ bánh rau câu theo khuôn hoa có sẵn thì mình đã biết làm rồi.
  2. labangroi

labangroi Thành viên mới

Cái này khó đây 1 bông hoa bằng kem nằm ở giữa phần rau câu mà khi đổ và cho bông hoa kem vào giữa kem ko hề bị chảy ,đây là kiểu bánh của hải hà kotobuki cái này mình định làm hoa =kem thật lạnh và cứng ...ko bít có được không
  3. lanngocbee

Cám ơn bạn LBR đã trả lời câu hỏi của mình nhưng mà cái cách làm hoa mình được nhìn thấy thì ko phải như LBR miêu tả đâu. Hoa nổi làm bằng thạch aga: rau câu đổ mỏng sau đó có khuôn dập từng cánh hoa, rồi ghép lại thành bông hoa bằng cách đổ aga (keo) cho đông lại, giữ cho bông hoa có hình dạng đó. Sau khi hoàn thành thì trông giống như hoa trang trí trên bánh gato nhưng chỉ khác ở đây tất cả đều làm bằng rau câu thôi. Mình thấy trong thành phố HCM có dạy làm trang trí bánh rau câu kiểu này rất nhiều nhưng ngoài Hà Nội thì chưa thấy.
  4. PhuongVanFood

PhuongVanFood Thành viên mới

resized pic.
    Được phuongvanfood sửa chữa / chuyển vào 08:57 ngày 01/04/2006
  5. PhuongVanFood

PhuongVanFood Thành viên mới

Liệu có fải loại này ko bạn
    Tranh thủ quảng cáo cái
    http://phuongvanfood.googlepages.com/home
  6. betixiu99

betixiu99 Thành viên mới

Chao lanngocbee!
    Ban co the den cho An Dong hoac Nha Van hoa Phu Nu de mua nhung khuon mau, hoac den nhung sieu thi.
    Ban cung co the mua nhung khuon hoa bang nhom dung de xan rau cu (ca rot, cu cai hi`nh hoa de muoi chua vao dip Tet).
    Sau khi nau rau cau, fa ma`u tuy theo y thich, ban do rau cau ra 1 khay hoac 1 dia to, tret. Do rau cau mong vua fai, de tao di mem mai cho Hoa. De cho rau cau nguoi, ban chon khuon hinh nao minh thich va a^''n xuong rau cau.
    Vi du: ban lam hoa 5 canh thi xan 5 canh hoa.
    Sau do xep 5 canh hoa vao 1 cai chung hoac ly nho, do rau ca^u trong vao do de ket di''nh 5 canh hoa lai, de cho den khi dac lai.
    Sau khi thuc hien hang loat cac loai hoa la, chung ta do 1 khuon rau cau tron, mau trang hoac tuy thich de cho dong lai.
    Cuoi cung ta dat nhung hoa rau cau da lam len o rau cau, ghim tam vao hoa va cam vao o rau cau.
    Chuc ban thanh cong!
  7. lanngocbee

Ui chao, bạn betixiu nói trúng ý tớ rồi, đúng là cái kiểu trang trí tạo hoa như tớ đã được thấy đấy, nhưng mà thực hiện khó quá vì tớ chưa nhìn ai làm bao giờ mà chỉ nghe mô tả và hình ảnh trong sách. (Nếu bạn nào thích một số mẫu hoa thì mình sẽ post lên đây).
    Bạn betixiu ơi cho tớ hỏi tí, bạn đã từng làm những hoa rau câu như thế này bao giờ chưa, hoa lan hay hoa hồng chẳng hạn. Nếu bạn có thể post hình ảnh hướng dẫn tớ cụ thể thì tớ đây ui cha xin đa tạ nhiều lắm.
    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.
  8. betixiu99

betixiu99 Thành viên mới

lanngocbee men!
    Rat tiec la minh da thuc hien cac kieu rau cau nay cach day da 10 nam roi, va ko luu giu tam hinh nao.
    Khi mua nhung khuon mau, nguoi ta thuong dinh kem hi`nh mau. Tuy nhien, chung ta co the linh doi doi kieu theo y minh.
    Luu y 1 dieu la chi fi de lam 1 o banh rau cau nay cao hon nhieu voi chi phi lam 1 o banh kem .. vi do rui ro cao (dieu nay tuy thuoc vao kinh nghiem do rau cau cua ban: ko mem qua, ko dac qua, ko nong qua, ko nguoi qua...)
    Ban co the trao doi voi betixiu99 theo YM & email: betixiu_99@yahoo.com
    Chuc ban thanh cong.
    Than men!