1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tranh luận về nghề nghiệp

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi legendsoul, 10/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. legendsoul

legendsoul Thành viên mới

Ý tưởng gì đâu, vui vẻ vẽ vớ vẽ vẩn, post lên cho các bác chê bai, bàn tán cho xôm diễn đàn. Tại thấy mọi người hoạt động giờ có vẻ trầm lắng.
  2. secret_garden

secret_garden Thành viên quen thuộc

Tại sao các bác cứ kém tự tin làm ra rồi lại không dám nhận là công sức mình bỏ ra nhỉ . Tớ nghĩ chả ai lại chơi đểu bạn đến mức đấy, lại còn dựng cả 3d để chơi đểu nữa. Công trình chưa đẹp thì cho lên để mọi người góp ý, lần sau biết sai rồi không lặp lại nữa. Mà nếu có chưa đẹp cũng chưa chắc do mình kém, có thể là công sức bỏ ra không nhiều hoặc là vội quá lụt quá hoặc bị chủ đầu tư ép về yêu cầu quá. Hoặc làm cho vui thì cũng nói là làm cho vui, chưa ưng ý lắm
    Cái chính là đứa con mình đẻ ra thì dũng cảm mà nhận nó cho dù nó có đui què mẻ sứt ra sao Chứ ai lại bố vô trách nhiệm quá
    Đang sẵn tâm trạng bức xúc nếu có làm bạn nào tự ái thì thông cảm bớt giận
  3. lionqueen

lionqueen Thành viên rất tích cực

Em ơi, lần này cháu nó tên là "cao su thủng"... hế hế
    M@
  4. legendsoul

Ôi xời, có gì mà tự tin với không tự tin, có gì mà bỏ công sức. Vẽ vội gần tiếng đồng hồ có tìm ý cận thận gì đâu. Thế mới bảo chơi nó. Nó thích kiến trúc Pháp nhưng lại thuyết phục nó xây con ba lăng nhăng này.
  5. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Tớ thấy lần sau ý, đồng chí nên vẽ cho nó cẩn thận, sau đó nghiền ngẫm suy nghĩ ít nhất 1ngày rồi hay quăng lên đây. Quăng lên sớm quá mọi người tưởng chỗ này là cái bãi rác công cộng hay là đồng chi đang đi sửa bài đồ án.
  6. tvta

tvta Thành viên mới

Đồng ý với anh Hot-Heart . Đây không phải là một bãi rác . Đây là chốn mà những người tâm huyết muốn rèn dũa tư duy bằng cách đưa công trình của mình lên để có những kênh ý kiến tham chiếu sâu sắc từ các đồng nghiệp . Đề nghị Legendsoul nghiêm túc hơn trong việc post bài .
    Kính .
  7. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

Nói vậy là sai rồi bạn à. Đây là một sân chơi với những cách chơi khác nhau theo đúng tinh thần nó được lập ra lúc đầu. Nó không phải là một công ty thiết kế kiến trúc với các lề luật nội bộ và yêu cầu của chủ đầu tư. các project nên dừng ở mức ý tưởng hơn là thi công.
    Thế đấy, vừa rồi tôi đã bị xoá một bài chỉ vì cái quan niệm cổ hủ và ngu lậu này đây.
    Nói không thì các bạn không tin nên dẫn ra công trình đầu tiên (trang 1) của hot heart chẳng hạn. Đó là một công trình đẹp (có thể là do hiệu quả thể hiện). Nhưng nó không có gì để suy ngẫm,để bàn cả. Một mặt nào đó nó đáng chán với tôi nó gây cho tôi cảm giác đang xem tạp chí.
    Ngược lại công trình nhà hát Lam Sơn của Zues thì khác nó đáng để nói hơn vì nó có đường đi của nó, nó có số phận dù chìm nổi nhưng rất đặc biệt của nó.
  8. asd1738

asd1738 Thành viên mới

đú thế,cũng vào đây cơ à,hehê
  9. legendsoul

chào hai bác hot-hert và tvta. Nếu bác nghĩ cả ngày mới ra một cái mặt đứng nhà dân thì tốt nhất là hai bác nên đi cày ruộng. KTS Việt Nam vẫn còn có nhiều người hủ lậu và chậm tiến như các bác thì biết bao giờ mới đi lên được. Với công việc nhỏ, đơn giản thì chỉ cần bỏ thời gian ít, công việc khó phức tạp thì bỏ nhiều thời gian. Tôi hỏi các bác để giải một bài toán cộng đơn giản VD 1+1= mấy thì các bác cũng phải bỏ cả ngày ra để làm àh. Sao các bác nói mà không suy nghĩ thế. Ở nước ngoài những ông KTS giỏi chỉ cần ngồi phác ý, một ngày có đến hàng trăm ý tưởng, các bác có dám chê bai một trong số đó kô mặc dù đấy chỉ là bản nháp. Buồn thay cho những kts như các bác.
  10. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Vâng, thưa anh, em là em chậm tiến và hủ lậu lắm anh ạ. Em làm ý tưởng một con nhà dân đã mất ít nhất 2 tuần rồi anh ạ. Ah mà em cũng không làm từng cái mặt bằng, xong đến mặt đứng, rồi phối cảnh cho nó lung linh đâu anh ạ.
    Àh, anh ví dụ chứng minh dùm em cái câu vàng vàng không ạ? Ông kiến trúc sư nào mỗi ngày cho trăm ý tưởng thế ạ? Chứ theo chỗ ông Glenn Murcutt em hay nói chuyện thì có khi cả tháng ông ý cũng chưa nặn ra được ý tưởng một cái nhà ở quê đâu ạ. Phục anh LEGEND quá các bạn nhỉ!
    P/S: Hôm trước em đi xem triển lãm ở Powerhouse Museum, Sydney, nó đang có chương trình triển lãm đặc biệt với chủ đề: "The LEGEND between your legs". Anh biết nó triển lãm cái gì không ạ?