1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tranh luận về nghề nghiệp

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi legendsoul, 10/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phichuc

phichuc Thành viên mới

Chị học kiến trúc trường xây dựng, nên chắc ngược với em, những tài liệu chị học thì các quyển của thầy Hoàng là bắt buộc phải mua keke.
    Cuốn của Hàn Tất Ngạn thì mua lâu lắm rồi, vì đọc thấy nhiều thứ sử dụng được, ở trường XD thì chỉ là quyển tham khảo thôi. Cao học có môn về đô thị do thầy Bá dạy, rất tiếc lúc chị học, he bảo là chưa in, chỉ có tập photo thôi, để thầy nói thư ký của thầy photo cho các em. Giờ làm kiến trúc dân dụng , lại làm tư nhân nữa, chẳng có dịp nào đọc lại các quyển của các thầy xem có ứng dụng được gì không, thế mới buồn.
    Chị nghĩ những bài trên mạng nhiều cái hay , hình ảnh có thể lấy dễ dàng mà không phải scan, thật là tốt đối với những người cần. Chỉ thắc mắc là tại sao lại không được khuyến khích? Tất nhiên, sách các thầy viết ra, nếu làm nghề phải đọc rồi, nhưng chưa chắc tài liệu thầy sử dụng dịch và viết bài đã phù hợp với hiện nay.
    À mà quên, cao học bên chị có môn của thầy Bá, đứa nào cũng phải học.
    Chào em
    TLC
  2. arcvubale

arcvubale Thành viên rất tích cực

Chả ai cấm bạn chia sẻ thông tin cả. Bạn cứ share thoải con gà mái đi. Miễn là đúng chủ đề và không phạm quy TTVN
  3. ngocminh2

ngocminh2 Thành viên mới

Cuốn của thầy Ngạn là mới so với thế hệ của chị và em, có chăng chỉ mới tái bản lại thành cuốn Kiến trúc cảnh quan ( bỏ bớt 2 chữ đô thị ) vào năm 2000. Riêng sách thầy Bá thì ra đời từ rất lâu trước thế hệ 2 chị em mình, ở cao học không có giáo trình đó vì đã được dạy ở chương trình đại học, cái này sinh viên Kiến trúc và Quy hoạch của trường Kiến trúc nào cũng được đưa vào. Ngày trước em học khoa Kiến trúc trường xây dựng ,sau khi học môn ấy được ứng dụng làm đồ án Q2 về quy hoạch chi tiết, chứ không được làm Bài tập lớn về cảnh quan như chị ,hiện em đang theo lớp cao học Kiến trúc năm 2 nhưng trường Kiến trúc ( vì trường xây dựng không có cao học khoa này ), bạn bè học bên quy hoạch nhiều , giáo trình thầy Bá dạy trong chươnh trình cao học cao hơn .
    Chị baỏ : Giờ làm kiến trúc dân dụng , lại làm tư nhân nữa, chẳng có dịp nào đọc lại các quyển của các thầy xem có ứng dụng được gì không, thế mới buồn. như thế về quỹ thời gian chị giống với chị Sắc Sơ rồi.Nhưng có một điều em buồn hơn chị Chi là chị có người ông Bác là thầy Bá có thể nói là giới cao thủ trong ngành quy hoạch Đô thị ở Việt nam hiện nay, mà chị chẳng học được một chút gì của thầy Bá ( không biết có phải thấy người làm quan bắt quàng làm sang k ? ).Những kiến thức trong cuốn sách thầy đã giúp rất nhiều cho sinh viên Kiến trúc nói chung và sinh viên khoa quy hoạch nói riêng.Nếu thực sự là sinh viên khoa Quy hoạch của tất cả trường Kiến trúc, không ai có thể thờ ơ với cuốn sách hay này.
    Em đồng ý với chị những bài trên mạng có nhiều cái hay , tuy nhiên cái hay nào cũng phải có sự chắt lọc và cần phải tư duy trước khi dung nạp .Tư liệu về kiến trúc không hẳn lúc nào cũng có sẵn trên mạng, như thế chẳng phải chị đang vô hình khuyến khích sinh viên chỉ cần vào mạng và truy cập chứ không cần phải đến trường! Đọc câu mà em đánh dấu vàng em càng buồn hơn, chị đại diện một thế hệ vừa bước chân lên xe hoa đã vội quay lưng với các bậc tiền bối, nếu chị là Kiến trúc sư công trình không được học môn của ông Bác chị thì còn cháp nhận, đằng này chứng tỏ chị không phải là người trong ngành Kiến trúc .Có chăng ông xã chị đã theo ngành này thì đúng hơn. Chị ạ, cổ nhân có câu : " nhất nghệ tinh nhất thân vinh " , vì thế chị theo cái nghiệp làm thơ của chị để sớm ra mắt những tác phẩm hay cho chúng em thưởng thức.
    Kiến thức trên mạng như một cây cổ thụ khổng lồ với nhiều cành và nhánh toả ,không phải như học lịch sử để bò dần từ gốc lên , mà giống như học ngoại ngữ đối với sinh viên đại học Kiến trúc bị hỏng kiến thức,phải biết mình cần gì, mình đang hổng cái gì để tìm lấy một nhánh từ đó đi sâu vào .Những gì chị post trên này nghịch lý với những gì chị post tiếp theo. Chúc chị thanh thản để làm thơ hay .
    Kiến trúc sư cũng biết nói dối đấy, nhưng lời nói dối đó chân thật và dể thương cơ .

Được ngocminh2 sửa chữa / chuyển vào 14:54 ngày 17/05/2006
  4. Ga-lang-thang

Ga-lang-thang Thành viên quen thuộc

Đọc lời tâm sự của mod Hoasosac thấy thật vui. Như Hoasosac nói, nghiên cứu lý thuyết rất cần thiết, nhưng công việc thực tế cũng quan trọng không kém. Ngày xưa Hoasosac có nhiều thời gian cho mảng lý thuyết online, nhưng bây giờ công việc bận rộn không cho phép, đành hy sinh để làm những chuyện thực tế hơn, mà vẫn có thời gian lên diễn đàn là vui lắm rồi.
    Cái "chẹp miệng, thở dài, cười" kia của chị chắc hẳn là một cái cười "hoài niệm" khi "thấy lại chính mình ngày xưa":
    Được ga-lang-thang sửa chữa / chuyển vào 17:16 ngày 17/05/2006
  5. phichuc

phichuc Thành viên mới

Cuốn sách của thầy Ngạn chị có xuất bản năm 1991, sau này tái bản lại, nhưng thật sự rất bổ ích, ngay cả cho công việc hiện nay. Lý thuyết đô thị của thầy Bá thì khác, em làm quy hoạch, nó là quan trọng đối với em, nhưng chị thì không có cơ duyên sử dụng trong nghề nghiệp của mình nhiều. Thầy Bá là bác của chị hồi nào? em có đọc nhầm ở đâu không đấy? Em ạ, chị không phải là sinh viên khoa quy hoạch, những gì chị học xong, nếu cần chị sẽ dùng, còn nếu không thì chị sẽ không sử dụng đến.
    Nghề kiến trúc tất nhiên không thiếu những người viết văn làm thơ, và chẳng chắc em ra trường sau này có được thanh thản làm cái nghề em yêu quý không nữa. Chị vẫn làm nghề, vẫn sử dụng những thời gian rảnh rỗi để làm những gì mình yêu thích, mong em không thấy là lạ. Nghề chỉ có một, nhưng thú tiêu khiển thì có nhiều lắm nghe em, chị thích làm thơ viết văn chẳng hạn, nghĩ chẳng có gì sai cả . Chị nghí em đúng là kiến trúc sư có tài đấy . Chị chỉ tàng tàng thôi, làm kiến trúc , vẫn làm, giải trí - vẫn giải trí, mong em đừng xem các thú vui của chị là nghề.
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ: Em đồng ý với chị những bài trên mạng có nhiều cái hay , tuy nhiên cái hay nào cũng phải có sự chắt lọc và cần phải tư duy trước khi dung nạp .Tư liệu về kiến trúc không hẳn lúc nào cũng có sẵn trên mạng, như thế chẳng phải chị đang vô hình khuyến khích sinh viên chỉ cần vào mạng và truy cập chứ không cần phải đến trường! Đọc câu mà em đánh dấu vàng em càng buồn hơn, chị đại diện một thế hệ vừa bước chân lên xe hoa đã vội quay lưng với các bậc tiền bối, [/QUOTE]
    Mấy dòng này hay lắm em, tư liệu kiến trúc không có sẵn trên mạng, vậy nên có người post lên là tốt chứ. Sao không khuyến khích, mà bảo về đọc lại các quyển của thầy thì hơn là ngồi post lên mất công. Lên mạng nhiều cái hay, nhiều cái dở, tuỳ từng con người chọn lọc và học thôi, mong là em sẽ học được nhiều cái hay và mong box kiến trúc có nhiều cái đáng để đọc. Tất nhiên không phải hỏi câu gì cũng bị nghe câu trả lời "về xem sách của thầy nọ thầy kia".
    Chị chẳng hiểu em sao em có suy nghĩ lên xe hoa thì quay lưng với các bậc tiền bối? rồi khuyến khích sinh viên lên mạng truy cập chứ không đến trường học ? Chị chỉ viết là trên mạng nhiều cái hay, nhiều lợi ích, nên ủng hộ post bài viết kiến trúc trên mạng lắm chứ, em ko nghĩ ngay ttvnol cũng là một sân chơi trên mạng và có nhiều thông tin về kiến trúc rất bổ ích à? Nếu em không được đào tạo ở trường liệu em có trở thành kiến trúc sư? Suy nghĩ của em chị thấy hơi bị đao to búa lớn mọi việc lên, đọc lại giùm nghe em.
    Câu này chị viết "nhưng chưa chắc tài liệu thầy sử dụng dịch và viết bài đã phù hợp với hiện nay. " cái này thì sorry viết câu ko rõ ý, lịch sử và tài liệu dịch của các thầy thì không dám có ý kiến, nhưng ngay quyển "lý thuyết đô thị" của thầy Bá cũng gây tranh cãi nhiều mấy năm về trước về dịch từ . Ví dụ các quyển cấu tạo cũ rích từ thời nào vẫn được sử dụng và còn được giải thưởng của HKTS.
    Tất nhiên, cũng giống online, phải chọn lọc trước khi đọc, và đọc những gì cần cho mình, đừng ôm đồm quá lại thành nhất nghệ không tinh thì khổ, nhỉ.
    Welcome em qua trang nhà của chị, tất nhiên trang đó bao gồm những gì chị yêu thích. Em có thể không thích, nhưng mong em sẽ không chỉ trích những gì chị thích ok?
    TLC
    Nhắn Hoasosac, iu ai iu cả đường đi, câu này mình thấy đúng, ví dụ quen nhau bao giờ cũng bênh nhau, như tớ bênh chồng tớ chẳng hạn, và các bạn cậu bênh cậu. Tất nhiên, cuộc đời mà, phức tạp thật, đôi khi những người đi bênh lại làm người được bênh khó xử, xin lỗi cả hai người nhé. Nhưng nói thật ra, bạn nên khuyến khích người ta viết bài về cả lý thuyết và thực hành, nếu người ta có thời gian hơn bạn, có phải tốt hơn không nhỉ?
    Được phichuc sửa chữa / chuyển vào 17:03 ngày 17/05/2006
  6. ngocminh2

ngocminh2 Thành viên mới

Bill Gates
    Tất nhiên là em yêu quý nghề em như chị yêu thơ chị vậy, có điều em không có năng khiếu ôm đồm sở thích như chị, nếu có thích thì thích ra trò luôn, tiêu biểu anh Vĩnh Tiến ( KTS.vừa làm thơ làm văn khi còn đi học, rồi bây giờ lại trở thành nhạc sĩ , Anh Lộc trong ban nhạc Bức Tường ( học cùng trường với ông xã chị đấy ) bây giờ đang dẫn chương trình trò chơi ở Đài phát thanh truyền hình Hà nội, trong box này có anh Having_bath hay oánh cờ trên cà phê Báo, thỉnh thoảng xách máy đi " chụp " nhưng mà chụp Bill Gates cơ => thú vị đấy chứ .Riêng em chỉ có sở thích online ngoài thời gian học.Những gì em post trên này là quyền cá nhân của em, chị chẳng cần mất công bảo người khác khuyên em làm gì mệt người.
    Cám ơn, không dám !
    Ơ hay, chị lằng nhằng quá, em bảo thế hồi nào ? Theo suy nghĩ của em việc post tài liệu lên đây là quyền của mỗi người, không ai cấm cả trừ trường hợp nằm trong nội quy vi phạm của diễn đàn ttvnol, thế thôi, "ai cấm đâu ?" => câu này của anh Lê.
    Em thấy chị quan tâm đến công việc của ông xã chị hơi bị nhiều đấy . Thời gian yêu và mới cưới lúc nào cũng hạnh phúc, 2 năm trở đi phải màu mè và điều chỉnh lại, chứ không ông xã chị sẽ không làm nên trò trống gì khi có người vợ cái gì cũng biết quá rõ về mình từ công việc đến các mối quan hệ " làm ăn ", đối tác nếu muốn hợp tác làm ăn lớn với người chồng họ thường nhìn xem người vợ của ông ấy như thế nào trước .Mà người chồng cũng vậy, cái gì cũng khai hết với vợ chưa hẳn là người đàn ông thành đạt và chính chắn .
  7. ngocminh2

ngocminh2 Thành viên mới

Anh Lê này, lần sau nhớ tô đậm topic Tranh luận nghề nghiệp mà anh đã chuyển bài sang đấy nhé, làm em tìm mãi cứ ngỡ bài đã bị xoá.
    Nhắn chị Sơ sắc sặc sở, xin lỗi chị vì có người hiểu nhầm ,chẳng qua thấy ma mới xuất hiện post bài như trên trời rơi xuống nên em ra tay, thế thôi .Chị đừng quan tâm ,nhé.
  8. phichuc

phichuc Thành viên mới

Anh avu cho vào tranh luận nghề nghiệp thật không hay chút nào, anh nên cho vào trang tâm tình bạn gái thì hơn ạ.
    to ngocminh2
  9. ngocminh2

ngocminh2 Thành viên mới

Đọc bài trên của chị, rồi đọc lại bài bên dưới của chị thấy nghịch lý quá hà .Chắc là mấy hôm ông xã bận nên chị lên lớp điểm danh giùm ông ấy ha ?
    ----------------------------------------------
    Em không có ý chỉ trích ai hết, có chăng chị quá nhạy cảm khi nghe nói đến ông xã chị .Chị không phải là người trong ngành, nhưng em thấy chị rất giỏi khi tham gia ý kiến bình luận trong topic này, cũng phải, vì ông xã làm cùng ngành mà .Việc chị chia sẽ những lời tâm sự trên này như chị Sơ Sắc chẳng ai phản đối, chuyện bình luận nhận xét của em cũng như chị cũng bình thường trên mạng ảo này, đó là quyền cá nhân và tuỳ theo sở thích của mỗi người có muốn post tiếp hay không, thế thôi. Mạng online như một cây cổ thụ khổng lồ , sở thích của em là thế , việc gì chị cứ lăn tăn mãi thế ? Chị chưa thấy mình " đi hơi quá xa " khi vào đây động viên ông xã sao ? vô hình chị đang làm ông xã chị khó xử đấy.
    Box Kiến trúc cũng như các box khác trên diễn đàn ttvnonline, không phải cứ là thành viên mới được tham gia, em giống chị chưa có mác thành viên box Kiến trúc, tham gia năm 2002 cơ, biết trước nick chị Sặc sỡ nhưng vì mất pass nên mới dùng nick lày ,biết cả anh Egoist ngay từ ngày box Kiến trúc được " khai đao " .Như em đã nói rồi, Kiến trúc sư cũng biết nói dối, nhưng lời nói dối đấy chân thật và dể thương cơ.
    Nhắn anh Phúc : Lần sau đi đâu nhớ đừng kèm theo người nhà thế lày, có bà xã cứ lay cay thế lày có ngày hỏng chuyện ..Các ông xã box lày một khi không bình luận thì thôi, chứ đã vào cuộc rồi thì nảy lửa tung toé, bà xã nhà anh mà nghe được thì anh làm ăn gì được , ke ke ( em bắt chước điệu cười nữ tính của bà xã nhà anh đấy ).
  10. arcvubale

arcvubale Thành viên rất tích cực

Dạo này Box sôi nổi hơn vì có một số chị em tham gia tranh luận. Tuy nhiên tôi đề nghị không tranh luận về cuộc sống riêng tư ở đây nhé. Chúng ta chỉ nói về nghề nghiệp, chuyện riêng tư có thể bàn bạc ở 1 diễn đàn khác hoặc PM cho nhau cũng được ạ.