1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tranh luận về vật lý duy vật và vật lý duy tâm

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi dangiaothong, 15/12/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Tranh luận về vật lý duy vật và vật lý duy tâm

Dạo này các bác nghiên cứu quá sâu về vật lý hiện đại nhưng lại lăn tăn về khoản vật lý sơ cấp này!
    Theo em thì muốn đi sâu nghiên cứu món cao siêu này, chúng ta nên làm rõ xem là mấy hạt sơ cấp tạo nên thế giới hay có thế giới nào khác tạo nên các hạt sơ cấp. Bác nào mà còn lăn tăn vụ này thì chưa nên nghiên cứu tiếp, nội công không đủ e tẩu hoả nhập ma mất!
    Nào! Xin mời các cao thủ đưa ra lý luận!
  2. tungsin_tpg

tungsin_tpg Thành viên rất tích cực

em nghìf cài nà?y khĂng phà?i vẶt lỳ sơ cẮp bàc à
  3. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Trước khi nghiên cứu khoa học, ta nên xác định sẽ xem xét đối tượng trên quan điểm nào. Nếu không thì rất dễ mất phương hướng, dẫn đến sai lầm. Vì vậy mới gọi là "sơ cấp". Còn khi nghiên cứu xong các bác tổng kết lại, kiểm tra lại quan điểm đó thì đó là "cao cấp".
    Ở cái topic bên kia các bác ấy đang nghi ngờ xem có thế lực siêu nhiên nào đang sắp đặt thế giới tự nhiên kia kìa! Mời các bác vào đây bàn luận!
  4. NITARID

NITARID Thành viên mới

Đúng là bạn dangiaothong đưa ra topic rất "sơ cấp" và chắc chắn bạn đã có câu trả lời rồi !!!...
    Theo bạn thì "con gà có trước quả trứng", hay "quả trứng có trước con gà".
    Nếu bạn không trả lời được thì nên khép topic lại.
    Chúng ta chỉ nên tranh luận các quan điểm vật lý. Không nên chuyển sang các lĩnh vực triết học, tôn giáo và chính trị.
    Ví dụ: N & E có thể đều là tín đồ của chúa cả => nên các cụ mất phương hướng, dẫn đến sai lầm??... Con chúng ta là người duy vật học hành chưa đến nơi đến chốn, mà phát cái gì cũng đã trúng rồi ?...
    "Imagination is more important than knowledge " - Albert Einstein
    Được NITARID sửa chữa / chuyển vào 16:57 ngày 15/12/2006
  5. LHX_NDD

LHX_NDD Thành viên mới Đang bị khóa

Chúng ta có lý giải được tại sao các vật lại hút nhau ko?
    Chúng ta có lý giải được tại sao các định luật Vật lý lại LÀ NHƯ THẾ mà ko phải là thế khác ko?
    Nếu chúng ta cứ đặt câu hỏi thì rốt cuộc chúng ta phải khẳng định là một lý thuyết là chấp nhận được khi nó giải thích đựơc đúng đắn thế giới ở một cán cân nào đó, và khi đó, chúng ta đã phải chấp nhận lý thuyết đó. Cái ĐẦU TIÊN, MÀ CHÚNG TA PHẢI CHẤP NHẬN CHÍNH LÀ BÀN TAY CỦA CÁC ĐẤNG SIÊU TỰ NHIÊN THỰC HIỆN VÀ SẮP ĐẶT!
    Khi chúng ta tiến đến các câu hỏi mang tính bản thể học, chúng ta ko thể đặt câu hỏi tại sao, tại sao? Vì rốt cuộc gì đi nữa, chúng ta cũng phải chấp nhận một sự thật hiển nhiên nào đó. Ví dụ chúng ta nhìn thấy các vật hút nhau, khi buôn một vật ra thì vật đó rớt xuống. CHÚNG TA NHÌN THẤY NHƯ THẾ, THÌ CHÚNG TA PHẢI CHẤP NHẬN NHƯ THẾ VÀ TÌM CÁCH GIẢI THÍCH NÓ. Nếu như thế, chúng ta đã chấp nhận và ko giải thích tại sao các vật lại hút nhau. Nếu chúng ta ko chấp nhận, thì chúng ta đã ko tin vào mắt mình, thì ko có gì đáng nói nữa! Nhưng nếu chúng ta tin vào mắt mình, SỰ THẬT LÀ CÁC VẬT HÚT NHAU, thì chúng ta ko đặt câu hỏi tại sao CHÚNG LẠI HÚT NHAU, vì đặt câu hỏi như thế ko giúp chúng ta được điều gì, VÌ CÁI CHÚNG TA CẦN LÀ CHÚNG HÚT NHAU NHƯ THẾ NÀO CÒN CHUYỆN CHÚNG PHẢI HÚT NHAU THÌ ĐÓ LÀ CHÍNH CHÚNG TA QUAN SÁT ĐƯỢC, và chúng ta ko cần phải giải thích câu hỏi BẢN THỂ đó!
    Cái chúng ta nhìn thấy thế giới này LÀ NHƯ THẾ, chính là sự sắp đặt của tạo hóa, Thiên chúa, hay cái gì đó đại lọai như thế,... một thế lực siêu quá tự nhiên! Chứ ko phải chúng ta có ý nói sự sắp đặt của thế lực siêu quá tự nhiên ở chỗ nó NHƯ THẾ NÀO, VIỆC ĐÓ LÀ VIỆC GIẢI THÍCH CỦA NỀN VẬT LÝ HỌC CỦA CHÚNG TA.
  6. LHX_NDD

LHX_NDD Thành viên mới Đang bị khóa

Vật lý học mà ko có triết học à?
    Tôn giáo ở đây nên giới hạn là chỉ Phật giáo!
    Chính trị KHÔNG bàn đến!
  7. mathotinhlang

mathotinhlang Thành viên quen thuộc

Qua cách đặt vấn đề của bác thì em thấy bác chẳng hiểu gì về cái gọi là "hạt sơ cấp" cả! Bác nên tìm hiểu kỹ lại cái gọi là "hạt sơ cấp" là cái gì đã rồi hãy bàn đến nó cũng không muộn!
    Được mathotinhlang sửa chữa / chuyển vào 17:44 ngày 15/12/2006
  8. NITARID

NITARID Thành viên mới

"Con gà có trước quả trứng", hay "quả trứng có trước con gà".
    "Imagination is more important than knowledge " - Albert Einstein
    Được NITARID sửa chữa / chuyển vào 18:03 ngày 15/12/2006
  9. tungsin_tpg

há há, bác na?y duy tâm na?y giống em
    nhưng em đang bị mất phương hướng
    sướng lắm
  10. tungsin_tpg

nếu bác cố ti?nh áp đặt quan điê?m cu?a bác lên sự vật hiện tượng sắp nghiên cứu, tức la? bác đang chu? quan hóa vật lý, như thế mới la? nguy hiê?m
    tha? bác nói bác "linh ca?m khoa học" thi? co?n hợp lý
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa