1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tránh xa 5 điều này nếu bạn muốn luyện đọc tiếng Anh hiệu quả

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi nguyethuy, 05/06/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyethuy

nguyethuy Thành viên mới

Dưới đây là những lỗi mà nhiều người mắc phải khi luyện đọc tiếng Anh. Hãy tham khảo để tránh trong qúa trình học của mình các bạn nhé

Luyện đọc tiếng Anh​

1. Lười luyện đọc tiếng Anh

Bạn thắc mắc “Vì sao mình luyện đọc lâu như vậy rồi mà mãi không khá lên?” - lý do thường là do bạn không ứng dụng đúng cách thực hiện hay đơn giản là bạn lười đọc. Bạn không có kế hoạch luyện đọc, thỉnh thoảng cao hứng bạn mới động tới sách vở rồi sau đó lại bỏ bê việc học. Trong khi đó, quá trình luyện đọc phải diễn ra thường xuyên mới có tác dụng. Chăm chỉ là một trong các giải pháp dẫn tới thành công. Nếu còn đang lười biếng thì bạn hãy xóc lại tinh thần và tụ họp học tiếng Anh hơn nhé.

2. Đọc những tài liệu quá khó

nhiều bạn mới học tiếng Anh nhưng đã tìm đến những tài liệu quá khó như sách chuyên ngành vận dụng dồi dào từ ngữ học thuật khó hiểu. Bạn nghĩ đọc sách khó sẽ làm tăng khả năng tiếng Anh hơn nhưng cách thực hiện này thường phản tác dụng. Đúng là bạn sẽ học thêm được nhiều từ mới hơn nhưng cũng quên rất nhanh vì nó khó và ít được vận dụng tới. Hơn thế nữa, những tài liệu khó như thế này dễ khiến bạn mỏi mắt, buồn ngủ ngay từ khi bắt đầu. Okie nhất bạn nên chọn lựa tài liệu phù hợp với chức năng của mình, luyện đọc tiếng Anh từ dễ đến khó.

3. Đọc theo kiểu “lướt”

Có lẽ thói quen lướt web, lướt facebook đã tương tác lớn tới biện pháp đọc của bạn. Đáng lẽ bạn cần phải đọc một giải pháp đầy đủ từng câu và cố gắng ghi nhớ hết nội dung thì bạn lại chỉ muốn đọc thật nhanh cho xong, đọc câu được câu mất. Đọc kiểu này thì bạn có thể đọc được rất nhiều tài liệu trong thời gian ngắn nhưng hiệu quả lại không cao. Bạn gần như không nhớ được nội dung cũng như không trau dồi được từ vựng và ngữ pháp mới cho bản thân.

>> Xem thêm: Học tiếng Anh cấp tốc để đi du học

4. Không ghi chép

Đây là sai lầm phổ biến phải của dồi dào bạn khi luyện đọc. Để đạt kết quả okie nhất, bạn nên thực hiện một quyển sổ tay để ghi chép. Sau khi đọc xong tài liệu, bạn hãy xem lại một lượt để ghi chú lại các từ mới hay ngữ pháp cần chú ý. Chăm chỉ ghi chép sẽ giúp bạn tiếp thu thêm phong phú kiến thức mới.

5. Mất tập kết

Bạn vừa đọc tiếng Anh vừa mơ màng nghĩ tới các chuyện khác? Hoặc bạn cảm thấy mình đọc xong mà không nhớ gì về nội dung? Sự mất giao hội của bạn sẽ khiến bạn tốn rất nhiều thời gian luyện đọc hơn. Để duy trì sự tụ hợp, bạn nên học trong một môi trường yên tĩnh. Sau khoảng 30 phút luyện đọc, bạn hãy nghe nhạc hoặc đi lại một chút để Thư giãn rồi hãy quay lại đọc tiếp nhé.

Kỹ năng đọc là một trong các kỹ năng quan trọng giúp bạn ứng dụng tiếng Anh thành thạo. Hãy cố gắng tránh những sai lầm trên và chăm chỉ luyện đọc tiếng Anh nhé. Tiếng Anh nội trú Benative chúc học viên học tốt