1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trao đổi chuyên môn về Nhiếp ảnh!

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi tuphotovn, 09/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuphotovn

tuphotovn Thành viên quen thuộc

Là lá la, chào bà con,Tú-photovn sau một thời gian chinh chiến bên ngành tài chính thì nay lại trở lại với nghiệp ảnh và tiếp tục theo con đường báo chí, vậy đấy, làm nghề mình yêu thích vẫn hơn dù phải chịu kiếp nghèo!
    Các bạn muốn hỏi về chuyện chụp ảnh ngoài trời hả?
    Chụp ảnh ngoài trời được cái là ánh sáng đủ hơn và dễ lộ sáng hơn trong những nơi thiếu sáng!
    Chủ yếu là chủ đề và đối tượng mà bạn muốn chụp!
    +Nếu chụp phong cảnh thì bạn nên bố cục một cách vừa phải, không chặt mà cũng không quá rộng ,đặc biệt nên theo qui tắc 1/3 ,tức là dù theo chiều dọc hay ngang thì chủ đề nắm ở 1/3 tổng chiều đó. Có 4 điểm theo qui tắc 1/3 này đều là những điểm được mắt người tập trung chú ý nhất.
    + Nếu chụp sinh hoạt thì bạn nên chú ý đến động tác của đối tượng và phải biết nắm bắt hành động tiếp theo của nhân vật.Ngoài ra chủ đề của bức ảnh cũng là yếu tố quan trọng.
    +Nếu bạn chụp chân dung thì nên dùng ống kính có tiêu cự 70mm trở lên ,như thế sẽ tạo ra một độ mờ nhất định của font phía sau ,đồng thời tạo độ nông của ảnh làm bật lên chủ thể, bạn nên để khẩu độ f< 5,6 như thế sẽ tập trung vào nhân vật chính hơn!
    +Còn chụp ảnh trộm theo kiểu paparazzi thì bạn nên chú ý là cần ống kính tiêu cự lớn,tốc độ máy cao =khoảng 1/125 trở lên, độ nhạy của phim cao và đặc biệt là chú ý để người bị chụp trộm không biết mình đang chụp người ta, không thì rắc rối to đấy!!!!!!
    Mình từng đi chụp trộm bọn con gái rùi nhưng nói thật ko đẹp bằng mình cứ ra đề nghị chụp trực tiếp, vì mình cứ khen là họ đẹp và nói chụp chơi . Con gái 101% là thích được khen đẹp mà!!!! Nên mình chẳng thích chụp trộm nhiều lắm, trừ phi là góc độ và ánh sáng quá đẹp rồi, mình chẳng cần phải chỉnh nữa ,chủ yếu cần sự tự nhiên thì mới chụp trộm mà thôi!
    Loveyouforever
  2. langtumuadong

langtumuadong Thành viên mới

tiép đi các bác ,em thấy đang hay.
    Em dịu hiền như bông cải.Nở e ấp cạnh dòng sông.Anh là mùa đông lãng tử.Đi tìm một sắc hoa vàng