1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trao đổi phương pháp tĩnh khí công Hòang Vũ Thăng

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi HCK_PHXDRG, 24/05/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. HCK_PHXDRG

HCK_PHXDRG Thành viên mới

Trao đổi phương pháp tĩnh khí công Hòang Vũ Thăng

Tôi ở SGN, đã có dịp học PP tĩnh khí công của KCS HVT, các Bác nào đã từng học hoặc có kinh nghiệm về PP này xin mời vào đây trao đổi nhé.
    Thân ái
  2. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Tớ cũng đang học tĩnh KC HVT. Mong được học hỏi kinh nghiệm của bạn.
  3. HCK_PHXDRG

Chào các Bạn,
    Tôi học PPKC HVT đã hơn 4 năm nay rồi, nhưng khí cảm không tốt _nói rõ hơn là ko rõ ràng theo các kiểu tê,nóng,căng , trương , nhột nhạt, nặng ở Đan điền và các đường nhâm đốc. Chỉ cảm thấy nặng tại huyệt BH hoặc ấn đường mà thôi. Tuy nhiên sau khi vận khí "mù" (vì dùng ý là chính chứ ko có khí cảm) thì rõ ràng có tác dụng, ví dụ như đang bị cảm lạnh, sau đó sẽ thấy ấm hơn và hết cảm. Như vậy, ko có khí cảm nhưng thật sự khí có theo ý, tuy nhiên nếu khí cảm ko có như vậy thì khó phát triển công phu khác. Tôi rất tiếc về điều này, Bạn nào có kinh nghiệm xin chia xẻ thêm nhé.
    Có một điều nữa là khi nén khí trong đan điền công chẳng hạn thì nhịp tim sẽ tăng lên, sau khi xả thì phải mất một thời gian để ổn định nhịp tim mới bắt đầu chu kỳ thở mới. Ko biết điều này có đúng ko ?? vì như vậy vừa mất thời gian vừa ko giữ đươc sự an tĩnh.
    Mong các Bạn đóng góp ý kiến nhé
    Thân ái
  4. HCK_PHXDRG

Rất cám ơn Bạn đã trao đổi, Tôi cũng đã đọc ý kiến của Bạn về AD KC và thậm chí đọc quyển sách AD KC của Thầy Bùi Quốc Châu viết nữa. Đúng là ADKC ko có nén khí nên sẽ ko bị mệt tim, nhịp thở luôn bình lặng và có lẽ sẽ dễ chịu hơn nhưng trong PP ADKC vẫn dùng ý để dẫn khí đấy chứ. Vấn đề dùng ý để dẫn khí cólẽ là bắt buộc với tất cả các PP khí công. Nhưng cái mà Tôi thấy tất cả các PP khí công đều thiếu là ko giải thích và có PP luyện dành riêng cho người thiếu khí cảm !!??.
    Khi còn học Thầy HVT , Tôi cũng đã hỏi Thầy về trường hợp của Tôi nhưng ko nhận được sự trả lời rõ ràng ....!!
    Riêng về PPKC HVT phải nói ngay rằng ai đã có khí cảm tốt thì sẽ rất dễ thành công, vì Tôi cũng đã từng biết và thực chứng nhiều đệ tử của Thầy _rất trẻ_ sở hữu những công phu đặc dị.
    Mong các Bạn cao thủ chia sẻ thêm nhé
    Thân ái
    u?c tatu4tuoi s?a vo 22:08 ngy 16/10/2006
  5. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Chào bạn, những người nhạy cảm, có vòng hào quang mềm, huyệt đạo mở to thì khí cảm tốt. Tốt nữa thì tự động có khí quang, khí hình. Nhưng số người như vậy không nhiều. Mình cũng ko được may mắn nằm trong số ít ỏi ấy...
    Ngoài ra, nếu học tĩnh Kc lâu rồi thì bạn cũng biết còn có những trường hợp khác. Nếu ai có những bệnh mãn tính, suốt ngày dẹo dặt thì cũng rất nhạy cảm... Trường hợp này là đáng lo! Khi khỏi bệnh thì họ mất luôn sự nhạy cảm ấy.
    Do vậy tiêu chuẩn khí cảm, khí quang, khí hình chưa phải tiêu chuẩn đầy đủ để đánh giá sự thành công của người luyện tập. Có lẽ nên kết hợp với cả tiêu chuẩn về sức khoẻ, bệnh tật phải được đẩy lui, gần như miễn nhiễm với bệnh tật. Tớ xin nói tiếp ở dưới đây:
    Bạn biết không, buồn cười lắm. Có một số người có thần kinh cảm giác hoạt động kém. Thường là những người ''''''''khí công sư nghiệp dư". Họ có năng lượng mạnh nhưng cảm nhận ko rõ, khí hình chưa tốt. Tuy có thể chữa được 1 số bệnh bằng Khí công, NLSH, NĐ nhưng ko bắt bệnh được nên nhờ người khác bắt bệnh rồi mới phát khí chữa bệnh. Và còn nữa, họ phát khí cho người khác, người nhận khí thì có thể cảm thấy rõ còn bản thân họ thì ko thấy rõ ràng lắm.
    Có lẽ bạn nói đúng: "Nhưng cái mà Tôi thấy tất cả các PP khí công đều thiếu là ko giải thích và có PP luyện dành riêng cho người thiếu khí cảm !!??.
    Khi còn học Thầy HVT , Tôi cũng đã hỏi Thầy về trường hợp của Tôi nhưng ko nhận được sự trả lời rõ ràng ....!!
    "
    Nếu khí cảm quá kém, tập mãi mà vẫn tậm tịt nhưng nếucó đủ thiện duyên, theo môn dưỡng sinh một cách chuyên nghiệp thì chắc sẽ có câu trả lời, giải thích, xử lý rõ ràng cho vấn đề trên.
    Vấn đề là ở chỗ: phải có các cuộc cách mạng, có sự thay đổi mạnh mẽ cấu trúc khí hiện tại.
    Bây giờ ngẫm nghĩ lại quá trình học của bản thân mình và một số người mình biết, mình mới bắt đầu thấy thấm thía những gì huynh Kỳ Long nói, những người học dưỡng sinh dễ có bệnh tự huyễn hoặc mình, thiếu trung thực với kết quả của mình. Cảm ơn huynh Kỳ Long..
    Rõ ràng là được học với bậc thầy, 1 trong những vị hàng đầu ở VN mà tỷ lệ thành công không cao. Tất nhiên, các thầy hoàn toàn có thể khai mở cho học viên nhưng còn tùy thuộc vào duyên.... (Việc tự học dưỡng sinh theo sách vở tất nhiên là không thể thành công).
    Có người nói: khả năng kiểm soát năng lượng vốn là của cõi Atula chứ ko phải là cõi nhân. Tạo hoá quy định như thế hẳn phải có lý do của nó. Như bác TienKyAnh nói: ko có khí hình cũng có cái hay, nếu ai đó đang đi đường mà thấy cái bóng trắng lao ngang qua, thì chắc là người lái xe sẽ phanh gấp lại... Và tai nạn là điều khó tránh khỏi.
    Được Muoi_Mot sửa chữa / chuyển vào 19:53 ngày 29/05/2006
    u?c tatu4tuoi s?a vo 22:09 ngy 16/10/2006
  6. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Về nguyên tắc, tĩnh KC có những bài rất hay, có thể nâng cao khả năng khí cảm, khí quang.
    Được Muoi_Mot sửa chữa / chuyển vào 19:58 ngày 29/05/2006
  7. HCK_PHXDRG

Chào Bạn 11,
    Rất mừng là bạn đã lên tiếng vì biết Bạn cũng đang học Tĩnh KC, mong Bạn sẽ giúp được nhiều ý kiến . Tôi kể thêm 1 vài kinh nghiệm để các Bạn cùng nghe nhé.
    Hiện nay, Tôi thường hành công nhiều nhất là bài Đan điền công ( tức là một trong những bài căn bản, chỉ vận khí trên 2 mạch nhâm đốc và nén khí ở đan điền). Nếu hôm nào thật an tĩnh và bế được ngũ quan thì có thể cảm nhận được (ko rõ ràng lắm) một sức âm ấm ở mạch đốc khi dẫn khí lên, chỉ hơi hơi thôi các Bạn ạ, nhưng sức âm ấm này là cả mạch đốc chứ ko phải thấy rõ theo dòng khí chuyển. Một số huyệt thường có cảm giác nặng rõ rệt khi ý thủ là Bách hội, Ấn đường, Mệnh môn. Và phải ý thủ hơi lâu (khỏang 2 phút/huyệt) mới thấy cảm giác. Trong Tĩnh KC có bài thập chuyển khí pháp để phân bố lại lớp hào quang khí _như Bạn 11 đã nêu, có thể có tác dụng
    để luyện khí cảm nhưng Tôi tập hòai mà cũng chỉ được như vậy thôi, buồn wá xá wà xa.
    Có một vấn đề mà Tôi vẫn thắc mắc mãi ko biết mình tập đúng hay sai (có thể do ko nắm được nguyên tắc) đó là cách thở trong các pháp của Tĩnh KC mong Bạn 11 và các Bạn góp ý nhé.
    1/ Khi thở 4 thì, sẽ có một thì nén tại đan điền, khi ấy nhịp tim sẽ tăng lên. Hết chu kỳ phải mất một thời gian điều hòa hô hấp để ổn định nhịp tim mới bắt đầu chu kỳ kế tiếp. Như vậy so với PP KC khác (đơn cử là AD KC) thì thở như vậy là tốt hay xấu, đúng hay sai (chỉ Tĩnh KC nói riêng ) ??!! .
    2/ Đơn cử trong bài tiểu hay đại chu thiên thì mỗi lần dẫn hay tụ khí theo các mật lệnh nếu gặp người hơi thở ngắn thì chu kỳ sẽ rút ngắn lại và thời gian ý thủ tại các cơ quan tạng phủ cũng sẽ ngắn lại, vậy có kịp để chân khí hóa khí tại những cơ quan đó hay ko ?
    3/ Khi khí cảm kém, việc dẫn khí đi (chủ yếu dùng ý) qua các đường kinh _ đơn giản nhất là nhâm, đốc_ sẽ ko cảm thấy trở ngại nào, tất cả đều "thông suốt" , như vậy nếu thực sự khí bị tắc ở đâu đó nhưng ý thì vẫn cứ đi thì chuyện gì sẽ xảy ra ???
    Mong các Bạn cho ý kiến nhé.
    Thân ái.
  8. HCK_PHXDRG

Khi còn học với Thầy, Tôi cũng nóng ruột khi thấy nhiều bạn học có khí cảm đùng đùng mà mình thì cứ tịt lít. Hoang mang lắm và giảm hẳn niềm say mê, vì thế Tôi cứ căn vặn hòai những bạn học để tìm chỗ sai của mình, vô ích các Bạn ạ!! ko có câu trả lời nào đúng cả , lại phải tự tu tự chứng thôi, hehehe
    u?c tatu4tuoi s?a vo 22:10 ngy 16/10/2006
  9. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Mình học tĩnh KC chưa lâu. Và chưa có thành tựu gì đáng kể. Nói ra thì chỉ có...
    Tớ thấy những người thành công ở môn tĩnh KC hay nhất mạnh tầm quan trọng của: Thở 4 thì và thiền định (nên có những thời gian chỉ dành riêng cho việc thiền thư giãn, vô thức) Bản thân tớ đến bây giờ vẫn chưa làm tốt được 2 công việc này.
    Lâu rồi tớ chẳng tập bài này.
    Thở 4 thì tốt thì ko cần điều hoà hoặc điều hoà rất ít. Theo tớ, chỉ nên nén vừa phải, tăng dần lên theo sức của mình. Nén lâu thì hơi thở sẽ gấp gáp, ảnh hưởng nhịp tim nhiều và mất nhiều thời gian để điều hoà trước khi lặp lại quá trình hít vào, nén lại, thở ra, ngưng thở...
    Vì khí chưa đủ mạnh nên dẫn khí đi ko có cảm giác rõ ràng và cũng không cảm thấy trở ngại nào. Bây giờ thì chưa nhưng sau này, khí mạnh hơn + cảm giác khí chạy rõ hơn thì có thể bắt đầu bị đau ở Linh đài, Ngọc chẩm. Vì vậy, luôn luôn chỉ dùng ý nhẹ nhàng, ko ép khí, ko quán tưởng quá mức.
    Thế nên, bạn thử tập thêm Châu thiên nghịch chuyển để thông mạch đốc xem sao? Hoặc trong khi thiền định thì áp dụng phép hô hấp kiểu thuận (thở bụng thuận) + tập trung ý vào huyệt Linh đài sau lưng. Bạn có thể tham khảo topic Những sai lầm trong khí công hiện đại của sư huynh Huyền Quang Tử.
  10. HCK_PHXDRG

Cám ơn bạn 11, Tôi cũng vừa đăng ký học công truyền bên daogiakhicong của su huynh HQT với nick : ctnc080306 và đã thử tập theo PP CTNC được 3 ngày rồi. Chúng ta tiếp tục trao đổi bên đó nhé.