1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trao đổi phương pháp tĩnh khí công Hòang Vũ Thăng

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi HCK_PHXDRG, 24/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bomba

bomba Thành viên mới

Chào các bạn ,mình danh tìm một sư phụ hướng dẫn khi công để luyện tập . Mong các bạn hướng dẫn cho mình một chỗ tập luyện tập . mình rất cần .
    Xin cho hỏi làm cách nao luyện tập được tĩnh khí công Hòang Vũ Thăng .Xin cam ơn !
  2. reqb

reqb Thành viên mới

Mình cũng đang chờ học lớp học ngoài giờ hành chính của thày Thăng . Địa chỉ số nhà 20 tổ 3 Giáp Nhất . Bên ngoài có biển đề. ( Bạn cứ đến Đình Giáp Nhất, khu Nhân Chính, Hà Nội )Tel: 8585018 . Tôi đọc sách của thày Thăng thì thấy có nhiều kiến thức quí báu tốt hơn , hệ thống hơn. Tôi cũng đã học lớp khí công ở chỗ Bác Việt địa chỉ tại số 2 ngách 11 ngõ 71 nguyễn quí đức, Thanh Xuân. nhưng thú thật ở đó các bác dạy chỉ truyền miệng và không có tài liệu khá cơ bản về khí công cho lớp nhập môn nên gây nhiều thắc mắc, câu hỏi cho người mới bắt đầu tập.
  3. reqb

reqb Thành viên mới

Cám ơn bạn HCK_PHXDRG và các bạn khác đã post bài . Mình cũng vừa đọc tài liệu của Tĩnh Công. Nó rất cơ bản có nhiều lí thuyết hay mà mình bây giờ mới biêt. Mình đã học lớp khí công chỗ Thày Việt ở Thanh Xuân, Quí Đức. Xong khóa cơ bản 6 buổi có kèm tài liệu và băng. Tuy nhiên tài liệu nói chỉ sơ qua về cơ bản khí công thôi không có nhiều lí thuyết. Học 6 buổi nên các bác, các cô dạy cũng không thể giải thích nhiều được vì lớp đông .Nên khi mình đọc tài liệu của thày Thăng, mình thấy bổ ích phết . ( Không quảng cáo gì đâu vì cũng chưa tập thực hành, đang chờ lớp ngoài giờ). Thú thực chưa có khí cảm chút nào nhưng cũng đang quyết tâm luyện lại. Mình rất lo sẽ giống bạn HCK_PHXDRG cứ hì hục tập xong rồi lại chả đạt kết quả gì nếu lại tập theo phương pháp của thày Thăng.
    Mặc dù nguyên tắc trong khí công là dục tốc bất đạt cần phải kiên trì không nóng vội nhưng mình nghĩ đã làm gì cũng phải có mục tiêu, kết quả mong đợi thì mới thành công được. Mình rất mong các bạn đã luyện tập cho lời khuyên.
  4. kundalini2

kundalini2 Thành viên mới

Mình chuyển thắc mắc của Bomba vào đây để tránh loãng chủ đề:
  5. reqb

reqb Thành viên mới

Chán quá, Tôi post bài mà mọi người không đọc:
    Địa chỉ trung tâm khí công của thày Thăng :
    Địa chỉ số nhà 20 tổ 3 Giáp Nhất , Nhân Chính, Hà nội ( ( Cứ đến Đình Giáp Nhất, khu Nhân Chính, Hà Nội hỏi thì ai cũng biết ) Bên ngoài có biển đề.: Hội chữ Thập Đỏ (Trung Tâm Khí công và Dạy nghề nhân đạo ) Thày Thăng hầu như ngày nào cũng ngồi ở đó, đi vào nhà là gặp ngay. Tel: 8585018
    u?c crazy_monk s?a vo 11:16 ngy 25/07/2006
  6. xadieu_2000

xadieu_2000 Thành viên mới

uh, thử gọi đến Trung tâm là dễ nhất, gặp trực tiếp Thầy Hoàng Vũ Thăng . Tưởng cậu ở Hà nội chứ .
    Mà sao anh em ở Hà Nội thì lại mơ tưởng môn trong Sài Gòn. Còn sài gòn thì lại thích môn ở Hà Nội nhỉ, có phải đó là Bụt chùa nhà k thiêng không???
  7. HCK_PHXDRG

HCK_PHXDRG Thành viên mới

Chào Bạn,
    Theo mình biết ở SG hiện nay chỉ có Âm dương khí công là còn thu nhận học viên công khai, còn tĩnh khí công của Thầy Thăng đã không còn hoạt động nữa. Lớp ADKC chủ yếu dưỡng sinh, không có công phu cao cấp mà mình đã từng được nghe Thầy Thăng giảng. Cách luyện và công phu của Tĩnh khí công rất gần với Đạo gia.
    Nhớ những ngày đầu theo học Thầy Thăng ở SG, mình thấy Thầy vất vả lắm vì vừa đứng lớp trực tiếp vừa viết sách vừa sắp xếp tìm kiếm địa điểm mở lớp. Công việc cứ quay tít mù, nhiều khi đến 10-11 giờ tối vẫn thấy Thầy chỉ luyện cho các lớp nâng cao. Suốt ngày chỉ thấy Thầy ăn nhiều nhất là 1chén cháo loãng vào buổi trưa, nhiều bưã cũng chẳng thấy ăn nữa, chỉ có uống nước thôi, vậy mà sức làm việc kinh khủng lắm. Thầy nói đó là nghiệp của Thầy phải làm, không thể khác.
    Mình chỉ tiếc là Thầy không tập hợp được lực lượng nòng cốt, không gây dựng được một cơ sở vật chất để trụ vững mà hoạt động, không sử dụng các phương tiện hiện đại (như web chẳng hạn) để có sức quảng bá rộng lớn hơn và mang lại những lợi ích đến cho mọi người nhiều hơn.
    Không biết bên cạnh Thầy bây giờ có còn các sư huynh trợ thủ hay không, nhiều sư huynh (ở HN) có nhiều công năng rất đặc dị như có khả năng nội soi chũa bệnh, truyền tin ở khoảng cách SG-HN và có được các chứng thực ở các tầng không gian vi tế khác.
    Thân ái.
  8. GiaixuDoai

GiaixuDoai Thành viên quen thuộc

Điều đầu tiên nhà cháu xin cảm ơn nhà bác HCK_PHXDRG đã lập topic này. Nhà cháu cũng có "mấy gánh dưa thuần chủng muốn bán" cùng các nhà bác !
    Trước hết, xin các nhà bác trong box thứ cho nhà cháu nói thẳng !
    - Các nhà bác đều là những người đã, đang và sẽ (nhà cháu có niềm tin như vậy) đi với môn pháp Tĩnh Khí công Ý thức (Tĩnh công) của Nhật Quang tử HOÀNG VŨ THĂNG đến đích của mình !!!
    - Nhà cháu không ngờ khá nhiều nhà bác bây giờ tuổi trẻ mà lại mắc tâm bệnh giống như những lớp già trước đây : dục tốc bất đạt và ham hố "công phu". Ở giai đoạn dưỡng sinh thì vô tư đi, nhưng vào giai đoạn nâng cao và công phu thì không ít các vị cao niên và công năng đầy mình đã bị "tầu hoả vào ga" rồi !
    - Một số nhà bác, và điển hình là ông chủ nhà ở đây phạm một sai lầm (có thể gọi là chết người) là quên một điều quan trọng trong lý thuyết Tĩnh công nói riêng và một số môn pháp tu thiền khác : mức độ đầu tiên của việc tu tập là phải luyện cho mình đạt được sự TĨNH TÂM để làm sở cho ĐỊNH TÂM. Các nhà bác nhảy từ môn này sang môn khác như cóc nhảy thì mần răng mà có kết quả khả quan được.
    - Còn nhà bác HCK_PHXDRG kêu ca rằng :
    Tôi học PPKC HVT đã hơn 4 năm nay rồi, nhưng khí cảm không tốt _nói rõ hơn là ko rõ ràng theo các kiểu tê,nóng,căng , trương , nhột nhạt, nặng ở Đan điền và các đường nhâm đốc. Chỉ cảm thấy nặng tại huyệt BH hoặc ấn đường mà thôi. Tuy nhiên sau khi vận khí "mù" (vì dùng ý là chính chứ ko có khí cảm) thì rõ ràng có tác dụng, ví dụ như đang bị cảm lạnh, sau đó sẽ thấy ấm hơn và hết cảm. Như vậy, ko có khí cảm nhưng thật sự khí có theo ý, tuy nhiên nếu khí cảm ko có như vậy thì khó phát triển công phu khác
    Vậy thì nhà bác còn muốn khí cảm của nhà bác đạt đến mức độ nào nữa; nó phải chạy rồ rồ nhưn nước chảy, nó phải nặng như đá đeo,.. thì mới là có sao ?!?
    Xin nói để nhà bác rõ : trong môn pháp không ít người khí cảm còn kém nhà bác mà người ta vẫn đạt được khí quang rồi khí hình đó.
    Nói tóm lại, nhà bác đừng PHÂN TÂM nữa thì công năng sẽ càng ngày càng tinh tấn
    Xin bật mí ! Thời gian nhà cháu cũng theo Thầy gần gấp đôi nhà bác mà khí cảm cũng không hơn gì nhà bác đâu. Điều quan trọng là nhà cháu - theo mục đích của môn pháp - vẫn (ở mức độ nhất ụinh) làm chủ được mình.
    Và một điều nữa là nhà bác có nhầm hay không mà đòi hỏi tất cả các cảm giác về khí cảm đồng thời ở một vị trí hay một mạch. Có chỗ thì thấy như vầy, có chỗ thì thấy như kia. Nếu nhà cháu võ đoán thì trước đây nhà bác không chú ý đến lý thuyết mà chỉ đạt trọng tâm vào thực hành thì phải !?! Nếu vậy thì đó là sai lầm không nhỏ đâu, nhà bác ạ ! Tĩnh công là một môn pháp có cơ sở khoa học vững chắc, nó cũng đứng trên nền tảng của Đông phương họ. Vì vậy khối lượng lý thuyết của nó đâu có nhỏ.
    Nhà cháu xin post lại một chỉ dẫn khi bắt đầu vào phần Nhập môn, nhà bác vui lòng xem lại nhé : LÝ THUYẾT - THỰC HÀNH VÀ CHÂN LÝ - THỰC TIẾN ! ĐÓ LÀ BẢN CHẤT CỦA PHƯƠNG PHÁP TĨNH KHÍ CÔNG Ý THỨC
    Ngoài ra còn mấy câu kệ này nữa :
    Thất thất huyết chất hoán
    Cửu cửu cốt chất biên
    Tam niên tất tiểu thành
    Thập niên hoạt thần tiên

Nghĩa là : nếu như anh chuyên nhất và thành thục tu luyện thì trong 7x7=49 ngày liên tục máu trong cơ thể sẽ bắt được thanh lọc tốt lên. Anh lại kiên trì tiếp theo 9x9=81 ngày nữa thì xương cốt của anh bắt đầu phục hồi và ổn định. Cứ như vậy trong ba năm thì sẽ đạt mức thành công bước đầu. Và đến mười năm thì cuộc sống của anh giống như thần tiên ! Như ông bà ta xưa nói rằng :
    "Ăn được ngủ được là tiên
    Không ăn không ngủ mất tiền thêm lo"
    Hơn nữa, ở đây lại còn phòng trừ được bệnh tật, làm chủ được mình; vậy là thần tiên rồi còn chi nữa !?!

Được GiaixuDoai sửa chữa / chuyển vào 16:07 ngày 16/08/2006
  9. nonamepas

nonamepas Thành viên quen thuộc

Mình có việc này mong các bạn góp ý!
    Sắp tới bên trung tâm của thầy Thăng sẽ tổ chức một đợt đi dã ngoại Côn Sơn 10 ngày, mà độ này mình lại đang rất bận, nếu đi sẽ bị nhỡ nhiều việc, nên mình đang rất phân vân không biết có nên đi không, và liệu đi thì có thu hoạch được gì không, mình rất mong được các bạn đã từng đi rồi có kinh nghiệm chia sẻ thêm thông tin cho mình để mình có thêm thông tin quyết định đi hay ở!
    Cám ơn các bạn!
    Thêm đôi chút về việc học tĩnh công của mình:
    Mình mới học được khoảng 3 tuần (đến bài thanh khí công). Trong lúc ngồi học cũng như tự tập thì mình không cảm thấy gì, nhưng có một lần (trưa hôm kìa kể từ hôm nay) khi đang ngủ mình cảm thấy luồng khí to như cái bát xông lên rất mạnh, từ thắt lưng chạy lên đầu, mình hoảng quá (sợ tẩu hoả) phải dùng ý dừng nó lại không ngờ nó dừng lại thật tụ ở dưới ngọc trẩm và vùng cổ cảm giác khó thở, thấy thế mình lại dùng ý để dẫn nó lên thì nó tan mất và không thấy gì nữa!
    Mình không hiểu sao khi tập thì không thấy gì mà tự nhiên khi ngủ lại thấy mạnh vậy? các bạn cho mình hỏi thêm: như vậy liệu có nguy hiểm gì không? Gần đây mình tập cũng không thấy gì nhưng mình luôn có cảm giác như sắp có khí chạy đến nơi rồi! không hiểu sao! Thật sự mình cũng kì vọng vào chuyến đi này (ngày 26/08/06 bắt đầu lên đường).
    Mong các bạn cho ý kiến nhé!
  10. GiaixuDoai

GiaixuDoai Thành viên quen thuộc

No vấn đề là No vấn đề ! Nhà bác cứ yên tâm đi. Chuyện "động khí" của các tân môn đệ Tĩnh công là rất rất chi bình thường. Nhưng có một yếu quyết có thể áp dụng cho mọi trường hợp "động khí" : thư giãn, hít sâu thở đều, càng thư giãn bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu, thư giãn và thanh xả. Trường hợp của nhà bác là thực khí bị kích động quá nên sinh ra vậy thôi. Không nên ra khẩu quyết là dừng lại ở đâu đó, mà nên quán dẫn nó ra đường xả tương ứng, thông xả được càng nhiều thì càng thoải mái. Có điều đối với thực khí thì không nên xả lên Bách hội nhiều quá, tránh gây kết khí sau này. Việc đột ngột dừng lại ở đâu, lâu dần không thanh xả được sẽ gây kết nhiệt tại đó - và kết nhiệt là mần mống của ung bưóu. Túm lại là chỉ nên xả thực ở Lao-cung và Dũng-tuyền thôi.
    Thực khí phần nhiều lẫn trược, cho nên gây cảm giác căng, nóng, tức dễ làm cho người mới luyện "tá hỏa tam tinh" rồi mất tự chủ. Các nhà bác nên "nằm lòng" chủ đích của môn pháp là TỰ CHỦ; tự mình làm chủ mình trong mọi điều kiện, với mọi vấn đề. Về vzụ "trược khí" thì khi nghe nói đến nó các nhà bác cũng đừng mất bình tĩnh; nếu cơ thể các nhà bác hoàn toàn không có trược khí thì sẽ hoàn toàn không có khí cảm - đây là một giả thuyết, bởi vì con người ta từ khi sinh ra và lớn đều phải ăn phải uống để tồn tại, do đó không thể tránh được trược đọng trong mình... Với một mức độ cho phép ở giai đoạn nhập môn thì trược khí lại là động lực thúc đẩy, vấn đề này cũng như hai mặt âmdương của sự vật thôi.
    Còn về vzụ dã ngoại Côn sơn kỳ này, các nhà bác cứ bố trí cho phù hợp với mình là được, bởi vì đợt 26/8/06 này kết thúc thì đến tháng 8 AL thầy Thăng sẽ tổ chức đợt nữa (trùng dịp Ngày kỵ Đức Thánh Trần). Mà các nhà bác cũng đừng bao giờ nghĩ là đi là phải được cái gì ! Cứ vô tư mà đi, ít nhất cũng được một đợt picnic hưởng không khí trong lành, thoát khỏi môi trường đô hội đang bị ô nhiễm với tốc độ ngày càng tăng.
    Trong môn pháp có một câu kệ, không biết từ thời nào để lại : "VÔ CẦU SỞ ĐẮC", không cần gì mà lại đạt được, xin học lại để các nhà bác ngẫm ngợi !
    Chúc các nhà bác sẽ đạt được công năng cao. Hẹn gặp nhau ở Côn sơn !
    Được GiaixuDoai sửa chữa / chuyển vào 00:47 ngày 23/08/2006