1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trao đổi phương pháp tĩnh khí công Hòang Vũ Thăng

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi HCK_PHXDRG, 24/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanh06

thanh06 Thành viên mới

mình cũng mới tập KCYTHVT 3 tháng , mình nói cho mọi người nghe kinh nghiệm của mình,
    do bệnh tật nên mình có tập khí công ! trc kia mình tập trạm trang ban chỉ pháp khuyết xảo căn vương thụy đình hơn 3 năm ( đứng tấn, thót bụng dứơi lại , hít vào bụng trên ) mình thấy xương cốt máu có chuyển biến, sức khỏe khá hơn ! đặc biệt là ở chỗ sau hơn 3 năm đó mình hơi thót bụng lại chút là nóng đan điền. các bạn có nhận xét gì và cho ý kiến về việc nóng đan điền ko ? mình tập KCYTHVT căn bản mình thấy là huyệt trường cường nóng nhanh ! chỉ cần 5s là nóng , nhât là buổi chiều 5h là nóng trường cừơng, mình dẫn khí từ trường cường lên bá hội theo cột sống lên thấy chỗ nào trên đốc mạch cũng nóng, còn khi ko dẫn thì nóng ở TC và MM. xả ra bá hội hay tập trung ở bụng xả ra dũng tuyền lao cung bá hội. còn đan điền thì nóng dễ ợt như mình nói trên. cảm nhận là nhâm đốc mình hiện giờ rất dễ kiểm soát ! mình sẽ tiếp tục tập nữa ! còn vấn đề ý thức thu khí vào tay trái và phát khí ở tay phải theo vô hình pháp thì mình có thử và cảm nhận dc dễ dàng về ý thức vào lao cung............ cứ thế. nhưng ko tập thêm vì đó là ở cấp cao.mình nghĩ ý động hình theo, nên nều nghĩ dc như vậy thì chắc là sẽ có khí đi theo, còn có khí cảm hay ko thì tùy từng ngừơi. ko nên lo lắng. nói chung khi dẫn trên nhâm đốc có 3 cách, mình thường dùng tia hay luồng. còn khi dẫn bằng cách xoáy theo nhâm đốc nhất là khi xả ra bá hội thì mình cảm nhận dc mình lác lư như lên đồng đó !
    đang ngồi viết bài như vầy , mình cũng nóng trường cừờng và đan điền. các bạn cón nhận xét gì ko ?
  2. GiaixuDoai

GiaixuDoai Thành viên quen thuộc

"Thổi còi" cảnh báo nhà bác "thanh06" !
    Nhà bác đã luyện Trạm Trang công nên khi nhập vào món Tĩnh công đương nhiên là dễ hơn mọi người bình thường. Khả năng của nhà bác đã vượt đến bài Chân hỏa pháp. Có điều trao đổi cùng nhà bác : Chân hỏa xuất phát từ Trường cường, sau khi luyện xong phải thanh hỏa thật tốt, không dể dư hỏa lại bất cứ chỗ nào. Bởi nếu để dư hỏa tụ lại ở bất kỳ đâu sẽ làm cho om nhiệt tại đó; ở phủ tạng là mầm của ung bướu, ở xương cốt lâu dần thành vôi hóa.
    Thanh hỏa bằng cách thanh xả thật tốt, đồng thời đưa thanh khí đến nơi tụ hỏa để thanh hoá dư hỏa.
    Chúc nhà bác đạt được công năng thuần nhất !
    Kỳ này nghỉ 3 ngày mà nhà bác không đi Côn sơn hay đâu đó (nơi thày Thăng đã từng đưa mọi người đến) thì khí phí phạm !
    Được GiaixuDoai sửa chữa / chuyển vào 15:32 ngày 30/08/2006
  3. thanh06

thanh06 Thành viên mới

ừ, mình xin cảm ơn bác giai xu doai , xin kể thêm chút,
    mình có tập chân hỏa pháp cũng như dùng chân hỏa đưa hơi nóng từ TC lên MM rồi đưa đến vùng bệnh rồi xả tương ứng, cũng như dùng chân khí ĐĐ đưa đến vùng bệnh rồi cũng xả tương ứng, lúc mình tụ hỏa để thanh lọc mình thấy chỗ tụ nóng lắm hà, ...............
    nói chung thì sau đó mình tập mình thấy MM mát mát ko nóng như trc nữa, cho dù lúc đọc mệnh lệnh sinh chân hỏa hay sinh chân khí hay tụ tại đâu ở trên Nhâm đốc thì mình thấy khi nóng khi lạnh, nói hcugn chung chung thôi. ví dụ MM tập trung thấy nóng sau đó thành mát, LĐ hay NC cũng vậy ! <------ OK !
    mình tiếp tục thanh lọc đây ! cảm giác có cái gì đó chạy dưới da từ mệnh mộn lên BH .............. sau đó thanh khí công từ BH xuống xả ra DT thì man mát wá xá ! hí hí sứơng lắm. mình tập 2 cữ 17h-19h 23h-01h
    bổ xung thêm, trc kia song song với tập trạm trang công , mình có tâp thở nội lực 1-4-2 hoặc bổ xung thêm thành 1-4-2-2
    bạn nào kết hợp tập như vậy thì ok !
    Được thanh06 sửa chữa / chuyển vào 15:45 ngày 30/08/2006
  4. thanh06

thanh06 Thành viên mới

kinh nghiệm của tôi ,
    khi Ý theo NĐ thì chúng ta cũng ko thể tránh dc hiện tượng Ý tán loạn ! tức là nghĩ đến cái khác nên hơi thở ko ăn theo Ý ! hiện tượng này giống như khi thiền chúng ta có thể gặp phải tâm viên ý mã ! ai cũng phải cố gắng vượt qua thôi !
    thường thì Đốc mạch khó đả thông vì ở phía sau ko thể rờ đựơc !
    não người có 2 phần , chỉ dùng 1 bên để dẫn ý theo đốc mạch nên xuât hiện ý nghĩ là chúng ta dùng ý dẫn theo đốc mạch và chúng ta cảm thấy thiếu sự đối xứng ! lúc đầu mình vậy, sau này cố gắng và đỡ nhiều.
    cố gắng hơi thở ăn theo với ý nghĩ tại NĐ thì sẽ ko phải điều hòa lại hơi thở sau 1 vòng đan điền công. Phải CẦN MẪN VÀ CHUYÊN TÂM
    hiện giờ mình cảm nhận NĐ dễ dàng hơn trc nhiều. tập trung ý nghĩ vào các huyệt NĐ dễ hơn. cảm giác nóng lạnh mát ở các huyệt đó ! mình có cảm giác lúc lắc khi xả khí xoáy ở bá hội ! nhớ là khỉ xả khí chúng ta ngừng thở, ko dc cứng người vì cứng người thì sẽ ko cảm nhận dc mình ntn !
    bạn HCK_PHXDRG coi mấy bài mình pót ở trên ý ,
    còn chuyện khí quang hay khí hình thì chưa thể có dc khi chưa qua căn bản. mình ko thích mấy cái đó lắm. chừng nào căn cơ ổn thì mình tập đàn chỉ công hay chưởng công đi gây lộn chơi ! hí hí
    Được thanh06 sửa chữa / chuyển vào 16:11 ngày 30/08/2006
  5. nhiepphong1003

nhiepphong1003 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ĐỒNG THỜI KHAI GIẢNG 2 LỚP KHÍ CÔNG DƯỠNG SINH TẠI HÀ NỘI VÀ TP HỒ CHÍ MINH:

- Vào 20h thứ Hai ngày 7/9/2015

- Hà Nội tại Số 2 ngõ 105, đường Doãn Kế Thiện, quận Cầu Giấy, Hà Nội. Thầy Việt - ĐT: 0913560809

- TP. Hồ Chí Minh tại Phòng sinh hoạt cộng đồng, Chung cư Phú Đạt, hẻm 45D, đường D5, phường 25, quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh. Giảng viên Mr. Tâm - ĐT: 0932639906

WEBSITE: http://khicong.us
    FACEBOOK: Khí Công Dưỡng Sinh