1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trao đổi với Quyen_My về thể loại báo chí .

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi Kien_Lua, 07/03/2004.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kien_Lua

Kien_Lua Thành viên rất tích cực

Trao đổi với Quyen_My về thể loại báo chí .

Trích từ bài của quyen_my viết lúc 21:38 ngày 05/03/2004:

các bác chưa hifu gì về thf loại báo chí!

MTt người bạn của tôi nhờ tôi lập topic này chất vấn bạn Quyen_my về câu nói :Bác không học thì làm sao biết 'ược về các thf loại báo chí .
    Trư>c mắt cho tôi hỏi bạn Quyen_my:
    -Thf loại báo chí là gì ?
    -Người cầm bút trư>c khi viết bài có xác '<nh cho mình thf loại mình viết hay không ?
    Tôi tin rằng Quyen_my không nông n.i như những người bạn của tôi vẫn tưYng .Và nhận '<nh này của bạn ch? là tự ái nhất thời, không c' tình làm nóng di.n 'àn .
    Mong rằng khi các bạn tham ra t't nhất kìm chế cái bản ngã của mình tránh t.n thương cho người khác .
    Và rất mong các bạn Quản tr< Box ủng hT tôi trong topic này , 'f nó duy trì và có 'iều ki?n học hỏi kinh nghi?m làm báo từ phía bạn Quyen_my .
    Tôi xin cảm ơn .

&lt;P align=right&gt;&lt;FONT color=red size=4&gt;&lt;STRONG&gt;Mặt Trận T. Qu'c Vi?t Nam, Tiến Lên!&lt;/STRONG&gt;&lt;/FONT&gt;&lt;/P&gt;

Được katjusha sửa chữa / chuyển vào 19:02 ngày 09/03/2004
  2. vu_tuan_anhdialan

vu_tuan_anhdialan Thành viên mới

Bỏ qua đi anh bạn . Cô ấy chỉ vô ý nhất thời thôi có gì đâu phải truy sát nhau như thế ?Mình thấy tốt hơn hết là không bóc nhau ra đây làm gì . Biết thì tốt cho mình , không biết thì cũng chẳng sao . Công nhân như tụi mình đúng là không nên trèo leo cao quá làm gì , còn cuộc sống bừa bộn bên ngoài cần mình giải quyết , đừng mất nhiều thời gian về mấy cái việc vớ vỉn này , thứ nhất nó không tốt cho mình , thứ hai rồi chẳng biết mình sẽ què quặt và bệnh hoạn trong tâm hồn lúc nào nếu cứ khư khư ôm lấy nó .
    Thôi anh bạn ! nghe mình đi cô ấy cũng nhất thời nóng giận mà nói thế thôi chứ không có ý coi thường ai đâu . Vì thực ra cô ấy có là gì trong con mặt cuộc sống đâu mà dám coi thường mọi người . Nếu anh bạn muốn giáo dục cô ấy thì mình nghĩ có nhiều cách khác hay hơn chứ không phải thế này.
    Cái link của anh bạn hay đáo để , mình cũng có cái link cho mọi người đây .Nhất là dành riêng cho chị em phụ nữ nhân ngày 8/3 .
    u?c Milou s?a vo 08:51 ngy 08/03/2004
  3. muaxuanbackinh

muaxuanbackinh Moderator box bóng đá VN

Người ta viết văn làm thơ tanh tách như thế, cậu có làm được o?
    Người ta o thèm xin việc ở một tờ bào chuyên nghiệp hay nghiệp dư nào mà sử dụng chuyên môn được đào tạo của mình để về phục vụ cho TTVN,hàng ngày khiêu vũ giữa bầy chã, cậu cõ làm được o?
    Các nhà báo viết báo vì yêu cầu của xã hội và công việc, người ta viết báo vì bác ATC, cậu có làm được o?
    Vì thế, đúng là các cậu chưa hiểu gì về thể loại báo chí của riêng quyen_my, kiến lửa ạ!
    Không thể để máu của những chiến sĩ quân giải phóng Trung Quốc từng đổ ra trong bao nhiêu năm trở thành vô ích chỉ vì mấy thằng ranh con!
  4. japonica

japonica Thành viên quen thuộc

Tôi nghĩ là các bác có vấn đề rồi đấy. Tôi chả hiểu tại sao lại có 2 người vote 5* cho bài viết đầu tiên và 1 người nữa vote 5* cho bài viết thứ 2. Cái chuyện này có đáng phải làm như thế ko? Có đáng phải nhờ người bạn đặt hộ một topic, rồi lại gửi đuờng link cho mọi nguời như các bác đang làm? các bác định đánh hội đồng hay là chơi tập thể ở đây? Tôi nghĩ rằng việc các bác lập topic để hỏi về Thể loại báo chí cốt để chơi lại Quyên My "để học hỏi kinh nghiệm làm báo từ phía bạn quyên my" ư? các bác có thể hỏi bâấ cứ ai trong box này về vấn đề Thể Loại nếu các bác quan tâm thực sự, còn việc các bác muốn "chất vấn" Quyên My thì tôi tin rằng mục đích của các bác ko phải để học hỏi và hiểu rõ. Các bác ko làm báo thì đâu cần phải quá đi sâu vào chuyện thể loại. Tôi nghĩ các bác ko nên mượn chuyện thể loại để làm mục đích khác, các bác thực sự làm những người ngoài cuộc như tôi thấy phiền. tôi vào box này với mong muốn trao đổi kinh nghiệm học tập.
    Thú thực là tôi thấy sự lố bịch ở đây. Tôi vẫn quan niệm rằng: một đứa trẻ nông nổi ko hiểu gì, ko biết sợ ai mà dám chửi người lớn thì tội vạ nó chịu, nguời lớn mà lại chấp trẻ con chửi nhau với nó thì ko đáng mặt người lớn. Còn ở đây, các bác nguời lớn cả rồi, 26, 27 tuổi rồi, đi làm rồi thiết nghĩ phải biết quý trọng thời gian của bản thân, lại nhảy vào đây luẩn quản mãi chuyện này để cho bọn trẻ con chúng tôi phải thấy lố thì các bác thực chẳng bằng bọn sinh viên chúng tôi.
    Tôi thấy các bác ko tôn trọng box báo chí truyền thông này, ko tôn trọng các thành viên ở đây, ko tôn trọng những tâm huyết của các mod box này như hoabaoxuan, Kajusha đang làm.
    Nếu các bác thực sự quan tâm tới thể loại báo chí thì, ko nhâấ thiết phải đặt cái Sub cho topic này đao to búa lớn "Chất vấn ..." như thế, nguơờ ta có phải là bộ trưởng đâu mà phaả trả lời chất vấn? các bác chỉ cần hỏi "Thể lôại báo chí là gì?" là các thaàh viên trong box này có thể trả lời được, ko cần đén QuyênMy. Mà các bác có thực sự quan tâm ko? Tôi nghĩ là ko vì ngay trong các topic có sẵn tại box này, vấn đề thể loại báo chí đã được đề cập đến rồi.
    Tôi cho rằng chuyện riêng của các bác các bác nên tự giải quyết. các bác đừng muợn box Báo chí để thực hiện các ý định khác của mình.
    Nhân đây xin phép với Kajusha tớ cũng trả lời luôn cho các bác ấy nếu các bác thực sự quan tâm.
    Khái niệm:
    thể loại báo chí là hiìn thức biểu hiện cơ bản, thống nhất và ổn định của nhóm lớn bài báo, là cách lựa chọn công cụ, phuơng tiện, phương pháp thể hiện để phối hợp với nội dung, thích ứng với từng tình huống sự kiện.
    trong hoạt động thực tiễn, tuỳ vào tình hình cụ thể mà nhà báo lựa chọn thể lôại phù hợp để truyền tải thông tin và hướng dẫn dư luận.
    các yếu tố quyết định thể loại báo chí:
    - Quy mô tầm vóc của sự kiện: sự kiện lớn thì đưa tin, làm tường thuật, sự kiện ko mang tính thông tin tức thời thì làm bài phản ánh...
    - Quỹ thời gian giới hạn (deadline): nếu sát deadline thì sử dụng thể loại ngắn như tin, phản ánh, ghi nhanh, còn nhiều thời gian thì làm phóng sự...
    Các căn cứ để nhận diện thể loại cuủamột bài báo:
    - Dung luợng (ngắn thì thuờng là thể lôại thông tấn0
    - Tít bài
    - Đối tượng, phạm vi mà bài viết đề cập.
    - cái tôi của tác giả ( nhóm chính luận: cái tôi lý lẽ, nhóm chiín luận nghệ thuật: cái toô trần thuật ít nhiêề mang tính thẩm mỹ)
    - Phương thức thể hiện
    - Mức độ phản ánh.
    Với nguời viết bài, tuỳ thuộc vào các yếu tố trên mà quyết định sẽ sử dụng thể loại nào phù hợp để viết bài báo của mình.
    Hiện nay ở Việt nam có nhiều quan điểm về thể loại báo chí giữa các học giả. Nhìn chung có thể phân biệt thành 3 loại cơ bản:
    1. Thể loại thông tấn: gồm tin, phỏng vấn, tường thuật, ghi nhanh chủ yếu nhằm đưa thông tin mang tính tức thời, ko phân tích cụ thể chi tiết.
    2. Thê loại chính luận: gồm bình luận, xã luận, chuyên luận, phê bình, thư ban biên tập, điều tra. Dựa trên các thông tin, sự kiện nhà báo sẽ tổng hợp lại nhằm đưa ra các vấn đề mang tính khái quát.
    3. Thể loại chính luận nghệ thuật: gồm phóng sự, ký (ký chân dung, ký báo chí), câu chuyện báo chí. Đặc điểm của thẻ loại này là có sự đan xen giữa thông tin, lý luận với các yếu tố văn học nghệ thuật.
    MOng Kajusha và các bạn thành viên box báo chí khác bổ sung ý kiến nhé.

Nothing's gonna change my world
  5. Kien_Lua

6. PAPH

PAPH Thành viên mới Đang bị khóa

Một sáng tác mới ư ?
    Tôi thấy rằng em Q.M không nói gì thì mong các bạn hãy nhẹ lời , có thể im lặng là sự đồng ý và cũng có thể đấy là sự coi thường thêm từ Q.M tới các bạn .
    Với thể loại báo chí vớ riêng tôi thì nghĩ [rằng nó là bản sắc riêng từ mỗi người , áp đặt hay nói nhau không hiểu gì thì khó xác định và có phần đường đột thì phải .
    Cuộc sống chỉ là tạm thời còn cái chết mới là vĩnh cửu :
    Đồng Chí Chúa chỉ được cái đúng !
    u?c Milou s?a vo 08:52 ngy 08/03/2004
  7. quyen_my

quyen_my Thành viên quen thuộc

Hi hi, mình không phải là đại biểu Quốc Hội, cũng không phải là Chủ tịch hay Tổng thư ký hội nhà báo Việt Nam, không phải một Tổng biên tập, cũng không phải là Giảng viên Phân viện Báo Chí & Tuyên truyền hay khoa Báo chí ĐH Tổng hợp. Mình là một cử nhân tốt nghiệp khoa Báo cách đây 3 năm. Vì vậy, mình rất hãi hùng khi hôm nay vào forum thấy một cái topic giật gân như thế, quả thực là hãi hùng!
    Bạn Kien_lua có đặt ra câu hỏi Thể loại báo chí là gì. Nếu bạn muốn biết lý thuyết về thể loại BC, thì mời bạn tìm đến những cuốn sách giáo trình về Báo chí truyền thông, có bán rất nhiều trong các nhà sách. Câu hỏi này tương tự câu kiểm tra bài cũ của thầy giáo đối với học sinh, mà tôi thì không phải học sinh và bạn không phải là thầy giáo, vì vậy, bạn chịu khó đọc sách nhé! Mà có lẽ, bạn đọc bài trả lời của bạn japonica (bạn japonica có học báo chí không thế?) là đủ cho "tinh thần học hỏi" ấy lắm rồi.
    Câu hỏi thứ 2 thì không đến nỗi "trả bài" như thế. Thôi thì với vốn liếng kiến thức và kinh nghiệm ít ỏi của riêng tôi, tôi xin phép được trả lời bạn là trước khi viết bài, tôi luôn căn cứ vào sự kiện, vấn đề mình sắp viết để xác định thể loại cho phù hợp.
    Hết câu hỏi rồi. Nếu bạn có nhã hứng hỏi tiếp, tôi sẽ đóng vai một nhân vật quan trọng để trả lời bạn bằng tất cả tinh thần và sức lực, trí tuệ (eo hẹp) và của cải của mình (bỏ thời gian làm việc ra để trả lời không phải là của cải sao ).
    Tái bút: Vì sao mình nói các bác ý (chỉ là Mattro`imu`ahe` và Anhdialan) là chả hiểu gì về thể loại báo chí à? Vì các bác ấy thứ nhất là không được đào tạo chuyên môn báo chí qua trường lớp (các bác ấy làm những nghề khác nhọc nhằn hơn nhiều), thứ 2 các bác ấy chưa viết báo bao giờ, thứ 3, những bài góp ý của bác ấy đã chứng tỏ điều ấy!).
    Mà sang topic này, chúng ta cùng làm người lớn nhé! Không được dùng nick ma để làm trò đâu đấy!
    &nbsp;
    Time will never change the things you told me
    &nbsp;American Quyen
  8. quynho123

quynho123 Thành viên mới

To Kiến Lửa :
    Xin phép bạn cho tôi được đổi tên topic 1 chút. Để nó nhẹ nhàng hơn, đỡ tạo cảm giác mạnh tới người bạn muốn hỏi, được không ? Hôm nay là mùng 8-3, tôi cũng là nữ, Quyen_my cũng là nữ, vậy bạn đừng phản đối tôi nhé, hì. Vả lại, Quyen_my cũng không phải là Hiệu trưởng hay chủ nhiệm Khoa Báo chí trường ĐH để bạn phải dùng đến từ nghe nặng như vậy. Làm gì mà phải "chất vấn" thế. Có gì chúng ta cùng trao đổi. Đây là vấn đề hấp dẫn, nhưng nhạy cảm. Bạn cũng muốn nó tiếp tục, phải không nào ?
    To Anhdialan, Kiến Lửa và các bạn khác :
    - Có cần thiết phải nặng nề quá như vậy không ? Muốn biến cây đèn thường thành cây đèn thần của Alađanh sao ?
    Ở đời phải biết mình là ai chứ lỵ.
    Cứ nhận xằng, nhận bậy, nhận bừa.
    Được quynho123 sửa chữa / chuyển vào 13:27 ngày 08/03/2004
  9. PAPH

PAPH Thành viên mới Đang bị khóa

Tôi sẽ bỏ qua tất cả mọi tiểu tiết nói về cá nhân để duy trì duy nhất một mục đích chính -Thể loại báo chí . Bằng chính khả năng học thuật của tôi . Còn mọi thứ ngoài lề tôi không nhiều thời gian bình luận . ( Ai đó sửa bài tôi như vậy là không nên chút nào ,kệ cho nó đúng bản chất của nó đi )
    Với bằng cử nhân tốt nghiệp khoa báo chí 3 năm nay . Tức là Q.M có đủ thời gian cọ sát với nghề . Như tôi hơi thắc mắc là :Liệu có xác định thể loại trước khi viết không ?
    Tôi nhớ không nhầm thì chưa có một giảng viên nào dám dạy trò mình như thế . Xác định thể loại trước khi viết là sự cưỡng bức cảm xúc , nó sẽ làm nhụt những đột phá mang tính bước ngoặc để tạo lên một bài báo chứa đựng những thông tin thực sự cần thiết và bổ ích , nó sẽ thể hiện chính kiến của một nhà báo trước mọi sự kiện bằng cảm xúc chân thực của mình . Chính vì thế không ai đặt thể loại trước khi bắt tay vào viết một bài báo cả .
    Còn vấn đề như topic trước Q.M có nói rằng : Bài báo trên báo tuổi trẻ là thể loại ghi nhanh :
    Tôi nghi ngờ Q.M có phải là một nhà báo hay không hay là một nhà thống kê kế toán .
    Không làm nổi bật được không khí sôi động và ấp áp tình người như Q.M đã đề cập . Tôi tin rằng bài báo của Q.M đã thất bại ,thất bại bằng chính phương pháp ngược với phương pháp Q.M nói ở trên và thực sự năng lực cũng chỉ giới hạn đến thế .

Tôi hình dung rằng Q.M đang tự lừa dối mình , tôi liên tưởng đến bài thơ : Hoan hô chiến sỹ Điện Biên của Tố Hữu .Nhưng Tố Hữu làm thơ xuông sự kiện không ai bắt bẻ được ông ta còn làm báo như Q.M mà cũng xuông sự kiện như ông nhà thơ này thì quả tình không thể chấp nhận nổi với một bằng cử nhân khoa báo đã từng cọ sát với nghề nhiều năm nay .
    Còn cá nhân tôi tôi cũng xin tự giới thiệu để bạn bè cùng rõ :
    Tôi : Vũ Tuấn Anh

Sinh 1976
    Nghề nghiệp chính : Đạp Xích lô
    Nghề nghiệp phụ : Đánh giầy hàng đêm trên sàn nhảy
    Chủ nhật hàng tuần bon chen ngoài chợ Hàng buôn bán lặt vặt ít cỏ giả .Chưa gia đình .

Cuộc sống chỉ là tạm thời còn cái chết mới là vĩnh cửu :
    Đồng Chí Chúa chỉ được cái đúng !

Cymbidium .
  10. Kien_Lua

Đây là một chức tỏ cách sống thiếu biết người biết ta của cô Quyen_my .
    Cho Tôi hỏi câu tiếp : Thể loại ghi nhanh áp dụng vào những trường hợp nào ?Sự kiện nào thì ta có thể viết bài theo kiểu ghi nhanh ?
    Từ trước đến giờ đọc rất nhiều bài viết của phóng viên TTVN trong đó có một vài bài của cô Quyen_my . Chúng ta sẽ nhận thấy rất rõ đó là những bài Ghi nhanh . Mình hỏi thật bạn : Ở trường bạn chỉ học được bấy nhiêu thôi sao ?
    Vậy mà đã lên giọng dạy lại đàn anh của mình thì tôi ngỡ : Các sinh viên báo ra trường được ba năm đã rất chi là giỏi rồi .Không trách nền báo chí của VN chúng ta thập thụt như vầy . Với lại cái bằng của Vn là cái bằng đáng bị xổ toẹt vì nó không được công nhận trong khu vực chưa nói gì đến thế giới .
    Một nền giáo dục lạc hậu và chậm phát triển như VN ta mà có người vác cái bằng ra khoe tôi thấy cũng lấy làm lạ lắm .
    Thôi dài dòng mãi : Thể loại ghi nhanh được áp dụng trong những trường hợp gì vậy Quyen_my ?
    Mặt Trận Tổ Quốc Việt Nam, Tiến Lên!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa