1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trẻ con trước đây có sữa ông thọ uống là tốt lắm rồi, mà vẫn sống tốt, sao bây giờ nhiều người lại t

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi huhu001201, 13/03/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Đó là tâm lý chung của cha mẹ. Lúc nào cũng muốn thứ tốt cho con cái, từ sữa đến trường học. Bác chủ top chắc chưa có con nên không hiểu vấn đề bố mẹ chịu khổ cho con mình được những cái tốt nhất.

Trở lại chuyện sữa. Sữa cho con nít tại Mỹ được pha chế thêm những chất bổ khác (nhất là sinh tố D để bổ xương), nhưng chính vẫn làm cho giống sữa mẹ hơn là sữa bò tươi. Trên 1 tuổi thì mới bắt đầu dùng sữa bò tươi.

Tại Mỹ sữa đặc có đường là dùng để nấu ăn chứ đâu có cho em bé. Ngay cả uống cà phê thì họ dùng loại sữa đặc khác (tạm kêu là kem cà phê). VN ngày xưa nghèo nàn thì có hộp sữa ông thọ là tốt rồi.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Bác sĩ không khuyên bác cho nó bỏ bình à? Thường là chừng 1 tuổi là bác sĩ khuyên bỏ bình và tập uống ly rồi.
  2. Mascherano

Mascherano Thành viên mới Đang bị khóa

Những bác ngày xưa húp nước cơm mà cao m8 thì nên hiểu là uống sữa tây sẽ cao m9. Còn những bác uống sữa tây mà chưa được m7 thì nên mừng là nếu uống nước cơm thì sẽ chỉ cao m5.

Thực phẩm dinh dưỡng của tây là nhất rồi, vứt miẹ nó mấy cái lý sự khoa học rẻ tiền đi.
  3. junchen

junchen Thành viên rất tích cực

xem để biết mà thôi, bác họ tôi cao 1m60 vợ bác thấp hơn 8- 10cm, bác cho con bác uống 2-3 hộp Red Cow của NZ, giờ một cậu cao 1m75, một cậu cao 1m82 đang là người mẫu và đóng phim. Bác kết luận: chế độ ăn hợp lý + sữa bò đỏ New zealand cháu ạ.
    Sữa Việt chỉ làm cho cháu bé béo bệu thôi nhưng nhẹ bẫng, tôi khẳng định điều này. Tâm lý sính ngoại xuất phát từ việc không tin vào cơ quan chức năng trong việc quản lý chất lượng sữa.
  4. khutkhakhutkhit

khutkhakhutkhit Thành viên mới

Bạn này nói đúng mà có vẻ bị cô lập :D

Làm cha làm mẹ ở hoàn cảnh VN hiện tại mới thấy khó thế nào nếu như bố mẹ hay cập nhật thông tin + quan tâm kỹ đến con cái.

Ko phải là chạy theo sữa ngoại. Chỉ vì: Bỏ tiền X ra mua sữa trong nước thì chất lượng đảm bảo? và có giá trị thực tế khi con uống là số tiền X mang lại? Thôi thì cố lên số tiền 1,5X, 2X ... mua sữa ngoại nhưng đảm bảo được chất lượng và giá trị thực tế nào đó mà số tiền mình đã bỏ ra.

Nếu quan tâm đến dinh dưỡng trẻ thì các bạn sẽ thấy Nhật Bản là đất nước môi trường sống châu Á khá tương đồng với VN, họ có chế độ chăm sóc trẻ con từ khi sơ sinh cực kỳ kỹ càng và khoa học. Đứa thứ 2 nhà mình mình mới biết đến phương pháp ăn dặm của họ (áp dụng gần như trên toàn nước Nhật), và họ có sản xuất sữa nội dành riêng cho trẻ em Nhật, vì vậy các sữa của Nhật được các mẹ rất yên tâm khi sử dụng. Nhưng sữa Nhật nội và sữa Nhật nhập về đây bán thông qua công ty mình đã thấy chất lượng khác nhau thì hỏi làm sao tin được sữa nào khác ở VN???

Còn được uống sữa tươi mà xịn như bạn nào ở Mỹ thì còn nói làm gì. Sữa tươi đóng hộp ở VN chả tin giá trị dinh dưỡng loại nào được. Tốn tiền mà chỉ khác nước lọc chả bao. Sữa tươi ở HN may ra tin được là sữa tươi trong ngày của Mộc Châu.

Uống sữa mẹ? Cũng khó phết, bạn nào nói cho 10 con uống ko hết thì quá lời. Vợ mình dùng 2 máy Swing 1 lúc chứ ko phải dùng 1 máy. Dùng từ khi đẻ xong, chế độ ăn ra sữa cho mẹ cứ gọi là rải từ sáng đến tối thế nhưng do cơ địa, sữa hết vẫn cứ hết, hút sữa xoành xoạch mà 6 tháng là tịt.

Tóm lại là sữa trong nước đek tin đc thằng nào. Vừa đắt lại chả tin cậy gí trị dinh dưỡng thế thì chả đắt hơn sữa ngoại. Các bạn cứ ngồi mở excel thống kê + tìm hiểu thực tế sẽ thấy sữa nội mới đắt hơn sữa ngoại về trăm đường đấy. Bên cạnh sữa mà đủ thứ trẻ em nội bị đắt hơn cơ, như Bỉm, giấy ướt ...
  5. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

Chuẩn.
  6. manhgia

manhgia Thành viên mới

Kêu bác họ ông thử xét lại ADN 2 cậu trai kia xem?:P
  7. Baby05

Baby05 Thành viên mới

Mie, vừa đi mua hộp sữa bị tăng thêm 20K do tỷ giá, đang điên tiết lại phải làm gì đó cho nó đỡ điên mới đc.

Ôi,vứn đề này nó nan giải và nhức nhối lắm. Nhưng như nhà mình cho con uống sữa ngoại là vứn đề niềm tin. Mình không tin các bạn VN được khi chính tay mình từng cầm hộp sữa chua V... có con gián tươi rói bên trong, cũng chính tay mình pha bình sữa đầu tiên cho con (N...) mà nó vẩn đục không tan hết đc. Đó là chưa kể bạn bè còn lưu nhiều truyền thuyết về sữa bị chua, váng, mốc ...

Nhà mình hiện nay cả nhà dùng sữa tươi Ba Vì (mua tại chỗ người ta nấu sôi thanh trùng) còn con gái 2 tuổi thì ưu tiên uống sữa tươi De... nhập khẩu của Úc. Cũng mún chửi cái cs tỷ giá khi ngày càng phải bỏ nhiều tiền đồng hơn để mua 1 hộp sữa lắm, nhưng đành. Vì ít ra gần 1 năm sử dụng sản phẩm ko có bất kỳ ưu phiền gì. Con input ngon, output tốt, mẹ về cơ bản là ko có phàn nàn gì về sữa này. Còn BV, ko phải ko tốt, nhưng can 2L chỉ để đc 2-3 ngày, sau đó nổi váng trông phát gớm, nên ko cho con uống. Chắc 3 tuổi cho uống chung (BV 45k/2L, De 35k/1L).

Còn các bác VN, khi nào các bác lấy lại đc niềm tin của ng tiêu dùng thì lúc đó khỏi phàn nàn. Vứn đề ko chỉ đơn giản là chỉ số, hàm lượng, mà nó còn ở khâu kiểm định, ở đạo đức kinh doanh (cái từ vốn xa xỉ với phần đông người VN trong đó có mình, và 1 thị trường mà hàng TQ nhan nhản như nấm sau mưa)

Thôi, ko nói nữa, ko có thì điên mất. Mie, đi mua sữa mà như bị ăn cắp. Đúng là cướp đêm là giặc, cướp ngày là ...
  8. kruger

kruger Hỏi gì đáp nấy Moderator

Chủ đề đã bị khóa với lý do: Dừng tại đây
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa