1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trẻ em HIV?AIDS - Giúp các em thế nào nhỉ??

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi h2iu, 13/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. h2iu

h2iu Thành viên mới

Trẻ em HIV?AIDS - Giúp các em thế nào nhỉ??

Hôm nay tớ đến BV Nhi. ở đó tớ gặp những trẻ em và mẹ of chúng bị HIV/AIDS. Nhìn họ chẳng khác j` những đứa trẻ khác cả, đáng iu kinh khủng. thế mà chúng sẽ chẳng đc sống c/s bình thường, chẳng đc hưởng sự trọn vẹn of 1 con ng`. Tội ơi là tội. Mà ở đấy hầu hết đều có bố mẹ chăm sóc, iu thương. Còn có nhìu em khác bị bỏ rơi. Mới có mấy tháng thôi à mà ko đc chăm bẵm j` từ cha mẹ hết. Một thời gian các em sẽ phải lên trung tâm 02 trên Ba Vì
    Hix, tớ muốn giúp các em ý quá mà ko biết phải làm như thế nào. Tớ chưa bao h tham gia các hoạt động xã hội kiểu này cả nên cảm thấy bất lực. Có ai có cách j thì share cho tớ nghe với.
    Thanks nhìu nhìu
  2. chutdamme

chutdamme Thành viên mới

Mình rất cảm động trước tấm lòng, sự thông cảm của bạn. Bạn sẽ không cảm thấy bất lực trước hoàn cảnh đó của các em đâu, chắc chắn đấy, ....và chính bạn cũng sẽ có được khả năng chữa được nhưng còn phụ thuộc vào nhiều cơ duyên nữa.
    Nhưng trước mắt bạn có thể thường xuyên đến chia sẻ, chơi cùng các bé. Và sau đây là 1 số phương pháp bạn có thể giúp ngay được :
    Theo các nhà khoa học thì cách thức chữa bệnh ung thư, hay các căn bệnh hiểm nghèo 1 cách lý tưởng là phải để cho chính cơ thể đề kháng chống lại bệnh ung thư, có nhiều cá nhân đã làm được điều này. Chính cơ thể bệnh nhân đã tự sản xuất ra những bạch cầu có khả năng ức chế các tế bào ung thư, không cho nó phát triển, lây lan, thậm chí bao vây tiêu diệt các tế bào ung thư, nhưng cái khó vẫn là không biết làm sao để cơ thể bệnh nhân tự sản xuất ra những bạch cầu kháng ung thư này.
    Các nhà khoa học có đề ra 1 sô biện pháp tâm sinh lý, họ khuyên người bệnh thay đổi lối sống, tư tưởng, nhãn quan, tâm linh v...v... trong 1 số trường hợp đã có kết quả tốt.
    Giải pháp này gần giống với quan điểm tâm linh, quan điểm tâm linh điều khiển thể xác và dùng năng lượng dòng điện tâm linh của Thượng Đế, vũ trụ, của các Đấng Thiêng Liêng để chữa bệnh ung thư, cùng chung 1 nguyên tắc điều trị những chứng bệnh khác.
    Rất nhiều trường hợp , cơ thể đã tự cứu bằng cách tự sản xuất ra những kháng thể , những bạch cầu.
    trang chủ :
    http://www.dieuamdieungo.com/index.php?p_num=1
    Làm thế nào để niệm Phật được nhất tâm (trang 18) :
    http://www.dieuamdieungo.com/index.php?p_num=18
    Tại sao niệm Phật lại lưu lại xá lợi (trang 49):
    http://dieuamdieungo.com/index.php?p_num=49
    Mong rằng, tất cả những kinh nghiệm của cả nhà khoa học, của những người đã từng mắc bệnh ung thư, hay các căn bệnh khác, những kinh nghiệm của Bác sĩ Trân, của gia đình 2 chị em DIệu Âm, Diệu Ngộ sẽ hỗ trợ đắc lực các bạn trong quá trình chữa bệnh.
    Một điều luôn nhớ là hãy cố gắng để tâm được luôn lạc quan, cùng với đó là nhất tâm niệm Phật.!

Được chutdamme sửa chữa / chuyển vào 20:30 ngày 29/06/2006
  3. chutdamme

chutdamme Thành viên mới

[Tâm mình có thể cải tạo vận mạng]
    Sau đây, tôi xin phép được trích những câu chuyện trong cuốn "Lắng nghe tiếng hát sông Hằng" do Bác sĩ Quách Huệ Trân viết.
    Nhà xuất Bản Tôn giáo năm 2005.
    Số 01- lô1 - Trần Duy Hưng - Hà Nội.
    ĐT : 04.5566701 - 04.5566702
    Bác sĩ Quách Huệ Trân là một bác sĩ chuyên khoa ung thư, bà nhiệt thành và tận tâm trong công việc. Lòng từ bi và thuần thành của bà không những đem lại sự khích lệ to lớn cho bệnh nhan mà còn cảnh giác cho những người khỏe mạnh, làm cho nhiều người phát tâm học Phật và niệm Phật.
    Bác sĩ Trân nói :"Lúc tôi giải thích những điều Phật dạy cho người trẻ tuổi, nhiều khi phải nói đến khô cuống họng mà họ cũng không tin; nhưng đối với những người đang đau khổ trong bệnh viện, không cần nói gì hết, chỉ hỏi , Khó chịu , đau khổ không?"
    Họ đáp : "Rất khó chịu, rất đau khổ"
    Tôi nói : "Phật nói thế gian là biển khổ, hãy niệm Nam Mô A DI Đà Phật, Nam mô A DI Đà Phật, đem tâm niệm hướng về quang minh, sẽ lìa khổ được vui".
    Khi tôi làm Bác sĩ nội trú vào năm thứ nhất, có 1 đêm trực ở phòng cấp cứu. Nửa đêm có 1 người bị nghẽn động mạch cơ tim đã ngừng hô hấp và hôn mê không tỉnh. Mặt và lưỡi đã biến thành màu tím ngắt. Theo như bác sĩ thì bệnh nhân không thể cứu được, người nhà cần chuẩn bị tinh thần.
    Tôi cứ theo thường lệ, vừa niệm Phật vừa lo cấp cứu bệnh nhân. Dùng hết nhiều thứ thuốc rồi nhưng huyết áp của ông không thể nào đo được. vợ ông nói "Ông trời thương giúp người ở hiện nhưng sao không thương tôi, xin bác sĩe tìm mọi cách cứu ông ấy, cho dù thành người thực vật".
    Tôi khuyên bà :"Lúc gặp tai nạn lớn, phải phát tâm đại nguyện niệm Phật thì hy vọng có thể vượt qua".
    Bà nói : "Làm sao phát đại nguyện?"
    Tôi nói : "Dùng tâm chí thành của mình phát đại nguyện".
    Bà liền nói : "Từ nay trở đi 2 vợ chồng chúng tôi sẽ ăn chay trường và niệm Phật, ông là nhà giáo, khi hết bệnh có thể hoằng dương Phật Pháp".
    Tôi đưa bà và mấy người con mỗi người 1 xâu chuỗi và nói :
    " Đêm nay quý vị nóng lòng chờ đợi trong phòng cấp cứu thì cũng không ích lợi gì, không bằng đem tâm bồn chồn này lắng xuống để niệm 1 vạn danh hiệu Phật A DI Đà Phật, cầu Phật gia bị, Phật lực không thể nghĩ bàn. Chúng tôi ráng sức để cứu ông, quý vị vì ông mà niệm Phật, nếu thọ mạng của ông hết thì ông cũng có thể vãng sinh Cực lạc".
    Đêm đó, 3 người bác sĩ chúng tôi cứ nhìn các điện đồ đo tim và đo máu,điều chỉnh lượng thuốc từ 7h chiều đến 3 h sáng.
    1 trong 3 bác sĩ than : "chúng ta 3 người trực cả đểm để lo cho 1 người mà không đo áp suất máu được" (Tức là người này nếu không có gắn máy thì không thể tự hộ hấp được).
    Điều kỳ lạ là đến khoảng 4h sáng thì áp suất máu của ông từ từ tăng lên, ông cũng từ từ tỉnh lại. Tôi lập tức đi thông báo cho người nhà của ông. Tôi rất cảm động khi mở cửa nhìn thấy cả nhà ngồi xếp thành 1 hàng đang niệm Phật 1 cách rất chí thành. Con của ông viết trên 1 trang giấy : "Thưa ba, con rất muốn ba mở con mắt hiền từ ra".
    Sau khi ông tỉnh lại, phải tiếp tục dùng máy để trợ giúp hô hấp thêm 3 ngày nữa. Lúc đó, ông bắt đầu niệm Phật. Cuối cùng ông cũng lành bệnh và tự mình bước ra khỏi bệnh viện. Sau đó ông trở lại bệnh viện kiếm tôi để hợp tác in kinh. Những bác sĩ xem qua điện tâm đồ và kết quả thử máu và thấy sức khỏe của ông từ từ bình phục để không thể tưởng tượng nổi.
    (còn tiếp)

Được chutdamme sửa chữa / chuyển vào 20:41 ngày 29/06/2006
  4. chutdamme

chutdamme Thành viên mới

Tâm mình có thể cải tạo vận mạng
    ( tiếp theo)
    Có 1 em trai 16 tuổi, là học sinh hạng nhất trong lớp , em bị bệnh ung thư não mổ 4 lần mà 3 lần mổ được tiến hành trong cùng 1 năm
    . Em vào lần này để trị liệu phóng xạ, xương não của em bị cắt đi 1 khoảng cho nên cái đầu bị lõm 1 bên.
    May mà tánh mạng còn duy trì và có cơ hội được nghe Phật pháp.
    1 hôm , tôi nhận được 1 thiệp cám ơn của Ba em gởi. Trong đó, ông nói là em nhờ ông viết và hy vọng nếu thuận tiện thì xin gởi cho em 1 tượng Phật để em lễ lạy. ông rất khách sáo sợ làm phiền tôi. Tôi cảm động đến rơi nước mắt nên lập tức đi thỉnh 1 tượng Phật A DI Đà cho em.
    Nhưng tôi bận quá nên phải nhờ 1 cô y tá đem đến cho em.
    CÔ y tá kể lại khi cô vừa đến thì em từ trên giường ngồi bật dậy, vì nửa thân người dường như cử động không được nên đi cà nhắc, nhưng rất hăng hái, và có tinh thần để đi lạy PHật.
    Nhìn cảnh tượng như vậy nên cô cảm động lắm, cô nói :
    "Tôi tứ chi còn khỏe mạnh nhưng từ trước đến nay không bao giờ có ý muốn lạy PHật . Nhìn thấy em chí thành như vậy, tôi rất xấu hổ".
    KHi người ta còn khỏe mạnh đi đứng cử động được, thì cứ nghĩ đó là tự nhiên, ít khi nào quý trọng.
    Ngày nay, chúng ta còn miệng,chúng ta nên học những lời nói ôn hòa tốt đẹp, cùng nhau khuyên nhủ giúp đỡ lẫn nhau niệm câu vạn đức hồng danh "A DI Đà Phật". Chúng ta không biết khi nào có thể mất đi bộ não, ngày hôm nay còn thì chúng ta nên dùng nó để nghĩ đến hào quang và lòng từ bi của Đức Phật.
    Nam mô A Di Đà Phật ! Nam Mô A DI Đà Phật!

Đức Phật A DI Đà có vô lượng quang , vô lượng thọ, niệm Phật cho người bệnh nặng là đem tâm đang đau khổ rối loạn của người bệnh mà khế hợp với vô lượng hào quang của Phật (cũng là để khôi phục lại vô lượng quang thọ trọng tự tánh của mỗi người).
    Nếu mạng chưa hết, niệm Phật nhờ vào Phật lực gia trì, có thể tiêu tai diên thộ. Có nhiều bệnh nhân buông xả hết vạn duyên nhất tâm niệm Phật , vốn là bệnh rất nặng nhưng cũng lành bệnh. Nếu thọ mạng hết, khi niệm Phật thì được đức Phật tiếp dẫn về cõi Cực lạc, được tự tại an lạc.

5. chutdamme

chutdamme Thành viên mới

Mong các bạn đọc hết cuốn sách này, nó sẽ mang lại rất nhiều ý nghĩa cho cuộc sống của các bạn.
    trang chủ :
    http://www.dieuamdieungo.com/index.php?p_num=1
    Tin giờ chót :
    http://dieuamdieungo.com/index.php?p_num=200
    lưu ý:
    Các bạn click vào đường link này, rồi click vào phần mục lục.
    Sau đó các bạn muốn xem trang bao nhiêu, thì đánh số trang vào ô màu trằng phía dưới; sau đó click "chuyển"
    muốn chuyển sang trang kế tiếp, click vao biểu tượng hình tam giác ở giữa trang.

Được chutdamme sửa chữa / chuyển vào 13:53 ngày 04/07/2006
  6. vespalangbat

vespalangbat Thành viên mới

Bạn thân mến !!
    Trẻ em nhiễm HIV là những đứa trẻ bình thường trong mắt của chúng ta chúng vẫn nô đùa hồn nhiên ,ngây thơ và luôn cần sự chăm sóc tiếc rằng đa số ba mẹ các em đều mất trước các em
    . Nhưng lại là những trẻ em thật tội nghiệp trong lòng của chúng ta bởi cuộc sống các em chỉ được tính bằng ngày và các em không hiểu được điều đó cũng như căn bệnh của mình
    Với các em hãy đem đến cho chúng những giá trị về tinh thần , những tình cảm mà các em luôn thiếu thốn bởi có khi ngay chính những người thân các em đã có những đối xử ghẻ lạnh và luôn nằm trong ký ức của các em ( tôi đã từng được nghe các em kể về nổi nhớ của mình với những người thân yêu mặc dù những người đó đã xa lánh các em). Hãy dành thời gian để trò chuyện , dạy các em và chơi với các em
    Chúng thật hồn nhiên ,thích áo mới thích quà tặng..thích được chơi chung cùng các anh chị
    Hoạt động với trẻ em HIV của nhóm Những người Bạn
    http://www.saigonvechai.com/kb/forum_posts.asp?TID=70&PN=1&TPN=2
    những giây phút này với các em thật quý giá
    và hãy để các em bày tỏ sự trìu mến của mình một cách tự nhiên nhất
    Chúc bạn vui và sẽ tìm cho mình một cách để đến với các em trọn vẹn nhất . Còn tôi cứ 2 tuần lại đến với các em một lần cùng Những người Bạn
  7. chutdamme

chutdamme Thành viên mới

Bạn Vespalangbat oiiiii!
    Bạn có thể post lên đây địa chỉ cụ thể của Trung tâm này không. Mình rất muốn tới đó, muốn được mang lại chút niềm vui nho nhỏ để bù đắp lại sự hẫng hụt, thiếu thốn tình cảm trong các em bạn nhé!
  8. vespalangbat

vespalangbat Thành viên mới

To chutdamme
    Trung tâm Mai Hoà
    Xã an nhơn tây Huyện Cù chi ( gần địa đạo Củ chi )
    phone :8926135
    email : aidsmaihoa@hcm.netnam.vn
    Trung tâm do các nữ tu phụ trách và luôn có 15 bệnh nhân người lớn và 10 trẻ em nhiễm HIV tại trung tâm
    Xem thêm thông tin
    http://www.saigonvechai.com/kb/forum_posts.asp?TID=59&PN=1&TPN=1
    Chủ nhật 16.7 này có chuyến đi lên Mai hoà theo định kỳ 2 tuần của các thành viên Những người Bạn ( đa số là các thành viên các bõ TTVNOL ) Bạn hãy tham gia cùng mọi người . Một địa chỉ nên đến để học hỏi được nhiều điều từ Trung tâm
    xem tin http://www.saigonvechai.com/kb/forum_posts.asp?TID=102&PN=1&TPN=10
    Được vespalangbat sửa chữa / chuyển vào 20:17 ngày 13/07/2006
  9. zhivago1281

zhivago1281 Thành viên mới

http://childrenaids.com/
    Đây là website vừa mới hoàn thành nhằm giúp đỡ trẻ em bị nhiễm và bị ảnh hưởng bởi HIV. Tất cả chúng ta đều có thể giúp đỡ cho các em trong danh sách :
    http://childrenaids.com/Children.aspx?lang=vi&page=1
    Danh sách các trẻ đã đang và sẽ được cập nhật trong tương lai. Rất mong tất cả chúng ta cùng chung tay giúp đỡ các em .