1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trekking Tây Côn Lĩnh

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi chumlongmit, 07/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chumlongmit

chumlongmit Thành viên mới

Treckking Tây Côn Lĩnh

- Với một cách kể đơn giản và mộc mạc nhất. Xin được chia sẻ hành trình này cùng các bạn trên box.
    - Dự định chinh phục Tây Côn Lĩnh của chúng tôi đã có từ khá lâu, sau khi tham khảo bài viết bên phuot.com của các bạn đi bằng xe đạp.
    - Với chiều dài 30km, dự kiến ban đầu của chúng tôi là treck tầm 4-5 ngày đi bộ liên tục. Nhưng vì muốn kết hợp đi cả Hà Giang theo ý nguyện của nhiều thành viên trong đoàn. Nên chúng tôi chỉ treck lên Bốt Đen.
    - Khởi hành ở Hà Nội bắt đầu vào đêm thứ 4 (30/12/2009) sau khi đón tết dương Lũng Cú, qua Mã Pì và chinh phục Du Già. Chúng tôi có mặt tại Hà Giang trong đêm muộn thứ 6 (01/01/2010). Hành trình Du Già trong đêm sương mù tốn quá nhiều sức nên sáng hôm sau cả đoàn quyết định dậy muộn để lại sức. 14h hôm sau bắt đầu xuất phát từ Hà Giang lên Lao Chải.
  2. SyNghiTran

SyNghiTran Thành viên quen thuộc

Đã có đoàn lên xe đạp, và đoàn tường thuật lên bằng xe máy. Chúng tôi thì treck....
    Chính vì vậy đoàn chúng tôi muốn chia sẻ cảm nhận của chuyến đi này cho những ai thích treck.
    - Thời gian:
    + Treck lên: 5 tiếng
    + Cắm trại ngủ đêm
    + Sáng hôm sau treck về 3 tiếng.
    - Đồ đạc:
    + Đồ dùng chung: 1 chiếc xong, 1 kg gạo tẻ, 1 nắm gạo nếp, muối, thịt, bát đĩa cốc nhựa, cafe và đồ nấu
    + Đồ cá nhân: quần áo giầy đủ ấm, túi ngủ, đèn pin
    Được synghitran sửa chữa / chuyển vào 16:13 ngày 07/01/2010
  3. SyNghiTran

Hà Giang - Thanh Thủy - Lao Chải: 40km
    - Đoạn đường lên Thanh Thủy phải nói là chúng tôi "vù" một cái là đến, đường quá đẹp và vắng.
    - Bắt đầu vào Lao Chải thì ôi trời, xấu hơn cả Du Già, đường đang làm dở.
    - Được cái là cảnh 2 bên rất đẹp, mặc dù thời gian là khá muộn (chúng tôi cần phải đến Lao Chải trước khi trời tối để treck) nhưng vì cảnh đẹp quá, ai cũng phải "sáng tác" một phát
    Được synghitran sửa chữa / chuyển vào 16:16 ngày 07/01/2010
  4. SyNghiTran

5. Drugvn

Drugvn Thành viên mới

ngày càng có nhiều đoàn đi Tây Côn Lĩnh nhỉ, đang hóng đây.
  6. khoailangabe

khoailangabe Thành viên rất tích cực

Theo lời kêu gọi của cụ Nghỵ em thay mặt hai thằng nhà em viết về cảm xúc đi TCL . Nói ra thì xấu hổ thể nào cũng bị ném đã vợ mẹt thớt , mặc dù em nói em đi TCL , nhưng khi chưa đi thì em cũng chẳng biết gì về TCL ngoài những thứ mơ hồ rằng nơi đó rất xa xôi , nơi đó rất hiểm trở , nơi đó rất nguy hiểm , có người nói không đi thì phí 1/ 3 cuộc đời nhưng đi có khi phí cả cuộc đời .
    Nào bắt đầu hành trình TCL , lẽ ra em nên viết tiếp theo của cụ Nghỵ nhưng mà em nghĩ là em sẽ viết từ đầu .Cảm xúc của mỗi người là khác nhau , nhà em dũng cảm giơ tay phát biểu về cảm xúc này ah .
    Từ Hà Giang chạy tới Thanh Thủy , đến đoạn ngã 3 rẽ vào Lao Chải , với bản tính hiếu động tò mò của xế ôm nhà em 2 đứa cố tình chạy một mạch vào xem cửa khẩu Thanh Thủy nó thế nào . Quả thật theo như lời mọi người đã nói cửa khẩu buồn hắt hiu chả có gì . Xế ôm nhà em chạy vòng ra theo tiếng gọi của 2 cuộc gọi nhỡ . Cũng may là Lông Chúm cũng có truyền thống kỷ luật bình thường nên thỉnh thoảng vẫn tranh thủ lăng quăng đc tý . ( Tiếc là em ko có ảnh cửa khẩu )
    Nào bắt đầu từ đây cođường vào Lao Chải . Đường đang làm , đất đá bụi mịt mù .( Ảnh minh họa sẽ có sau do xế nhà em phụ trách ảnh ọt , em vùng xa , ánh sáng văn minh chưa tới nên ko có ảnh nào cả )
    Đoạn này , bụi mịt mù ( Xế ơi show ảnh lên đi , để ôm ko phải viết nhiều ) ko có gì diễn dạt được bằng hình ảnh cụ thể .
    Vốn dĩ cũng tự hào về tay lái xế nhà mình lắm , rất ít khi phải chạy xuống lạch bạch đi bộ , nhưng qua những con đường khủng thế này , ôm xuống chạy bộ là giải pháp duy nhất . Chạy mãi chạy mãi cuối cùng cũng thấy trường THCS Lao Chải đây rồi . Nào chúng mình tháo đổ , bỏ phiếu thảo luận xem Trecking hay là đi xe vào . Nhà này là nhà dân chủ , mỗi người một ý . Nào thì đi xe vào thử xem sao .Em lúc đầu cũng vote cho việc chạy xe vào , (hí hí sở dĩ cũng lười đi bộ , cũng oải lắm rồi vì đêm qua mông đã đc nhảy tưng tưng trên đường Du Già rồi , mà quái lạ có bác nào như em ko ? Ngồi sau mà chân cũng ê ẩm như thế vừa đi bộ về ý ) Nào thì cùng phi thẳng tới suối con đường để vào bản . Lúc này đây nhìn thấy suối là em đổi ý ngay , đổi luôn 180 độ , không đi xe máy đâu . Treck đi , treck đi . Vì em lo lo đến đoạn đường mà cứ như này thì mình cũng không đc ngồi trên xe đâu , lúc ý còn nhục hơn nữa ý chứ , chưa kể là em nhớ hôm trước đoàn Bún đi có đoạn bé tý tẹo phải dắt xe qua , tối này đi xem qua đây cũng ghê lắm chứ .Thôi đi bằng chân cho an toàn ^^ không nên liều đời mình còn dài lắm , mình mới đi đc có tý tẹo thôi mà .
    Nào cả đoàn quay về gửi đồ , cất xe , chuẩn bị đồ lên đường treck nào . Bắt đầu từ đây , chúng ta đi bộ . Hú hú , mình là đứa sợ ma , nhát ma điên cuồng nên lúc nào cũng phải hì hục đuổi theo mấy bác top đầu , em ko đi top sau đâu , đi top sau có con ma nào nó bắt iem thì chít toi . huhu ......
    ( Xế ơi ảnh trên đoạn đường đi , dành cho xế đấy )
    Leo mãi , đi mãi đi trong đêm tối chạ bít mình đã đi đến đâu rồi , đến lúc anh dẫn đường phán một câu đến Mốc rồi . Lúc ý em sướng
    Nói thật với các cụ cháu nghe giang hồ đồn lên chỗ này nhạy cảm lắm , không cẩn thận tàu nó bắn bỏ nên vừa đi cháu vừa lo ^^ ,bản chất thì là ham sống sợ chết mà lại , có đến đoạn rẽ mà anh trai Mông bảo nếu rẽ phải là sang đất Tung Của , cháu cứ phải quay lại nhìn nhìn xem có gì khác lạ không ^^ Vậy là đoàn đã đến muốc vào tầm khoảng 11h , bắt đầu kiếm củi nấu cháo , sưởi ấm , chặt lau dựng lều và đi ngủ . còn đoạn sau nữa nhưng mà giờ cháu ngồi làm đã điên này còn điên hơn khi là thành viên của nhà này
    PS: Xế ơi , cho ảnh lên nhá ^^
  7. SyNghiTran

Hú hú,
    - Ánh trăng sáng trên đầu đang mờ dần, báo hiệu ....
    - Xưa anh xem bộ phim Ngôi nhà sáp
    - Đang đi mà có đứa thò tay ra kéo vào bụi rậm nhỉ?
    - Tao đập chết mày đấy Dâng ơi
    .......
    Đoạn này chỉ có Trời, đất và 3 đứa biết
    Nghe cái giọng của em Dung mà nước mắt nước mũi chảy ra ròng ròng.
    Ho la ho la
  8. SyNghiTran

Thú tội với em Lang cái.
    Lúc đó bản tính trẻ con của anh trỗi dậy hơn bao giờ hết, anh định chui vào bụi rậm rồi nhẩy xồ ra dọa em.
    Nhưng mà trộm nghĩ nhỡ em bị bệnh tim thì die
    Đấu tranh tư tưởng mãi....
    May mà lựa chọn là Không
    hơ hơ
  9. ngoc2621988

ngoc2621988 Thành viên mới

Hé hé, đoạn đường về Lao Chải dằng dặc, đường khó đi thôi rồi, xế thì đau tay, lúc nào cũng phải gồng lên (chưa kể là tối hôm trước vừa chinh phục Du Già). Ấy vậy mà em ôm đây thì sướng lắm ạ, ngủ tít thò lò, ngủ sướng ơi là sướng ý. Xong đến về nhà nghỉ lại tít 1 mạch đến 11h sáng để chốt nốt con gà và nắm xôi mà đoàn để lại.
    Nói chung lần này cũng là lần đi khủng nhất của đời em đới, thế mà cũng quen quen rồi cả nhà nhỉ, chẳng thấy chân cẳng nó kêu ca, về nhà cũng chẳng cần nghỉ ngơi (thực ra đã nghỉ cả buổi sáng ở đâu đó rồi) đi ọp ẹp luôn được (có người ngủ tít thò lò quên cả ọp đới,kekeke). Nhưng túm lại em thấy quen rồi, mới cả đi mới nhà mìn thì nhìn ACE mà đi thôi, mọi người đi được thì mình cũng phải cố mà đi được. Nói chung tinh thần là trên hết đấy ạ!!!
    Hé hé, ngoài ra cũng em cũng chả rút ra được cái kinh nghiệm gì sau quả này. Vì thấy nó perfect lắm rồi ạ! Có chăng thì nên mang theo 1 đôi giày dự phòng, kẻo đi ướt hết giày, ko có giày để thay, cái chân lạnh cóng như ngâm nước đá, giày phải hơ lửa cho khô, bây h đôi giày chỗ thì chảy chỗ thì xém, chỗ đen chỗ trắng, huhuhu. Bà Hoài Anhhhhhhhhhhh, trả giày cho tôi!!!!!!!
    Hí hí, dư âm vụ này nó vẫn âm ỷ cháy trong em đây này. Máu cái vụ gì gì gần tết ý, mà ko biết zời có thương mà cho đi không??!!
  10. thang2404

thang2404 Thành viên rất tích cực

em xin phép các kụ bây giờ em làm chủ cái top này để em chia sẻ cảm xúc trek choác TCL.
    --------------
    đã được nghe ,được đọc những chia sẻ cảm xúc của các đoàn đi TCL trước nhưng đều đi bằng xe máy lên .nhìn ảnh của các tiền bối mà trong lòng cứ muốn đi luôn.sau nhiều lần bị hụt thì cơ hội cũng đã đến với kế hoạch uống rượu trên Bốt Đen và Bắc Cực của nhà Lông Chúm em chỉ xin kể lại chuyến trek choác lên Bốt Đen.
    tối thứ 6 sau khi chiến xong Du Gìa trong đêm khuya sáng thứ 7 10h30 mọi người mấy bắt đầu thức sau một hồi giục dã của kụ Nghị + kụ Nest 12h30 bắt đầu đi ăn trưa.khu phố ẩm thực hà giang gần mốc 0 nơi tụ tập nhiều quán ăn nhất chúng tôi rẽ vào quán ăn ngay cạnh ngã 4 con gái ông chủ khá xinh,da trắng,má hồng đúng chất con gái vùng cao nhưng rồi chúng tôi cũng bước vội lên tầng 2,thức ăn đã được mama tổng quản đặt ,2 chiếc bàn được kê sát vào nhau cho thắm tình đồng đội.
    thưởng thức.
    thức ăn còn thừa được gói lại đúng chất bụi.
    mọi người tranh thủ nghỉ ngơi.
    ngủ đoá.
    2h sau khi mua thêm 30 chục trứng + nồi + gạo mọi thứ được chuẩn bị sẵn sàng Lao Chải thẳng tiến.trước khi đi mọi người còn kịp show hàng.
    chốt.
    phóng vèo vèo cái đã tới ngã 3 rẽ vào Lao Chải dừng lại hỏi đường chờ mọi người riêng xe đồng chí Dâng thì hóng tít mù lên cửa khẩu.
    đường từ ngã 3 thanh thuỷ vào Lao Chải đang làm 100m đầu đang đổ đầy đá học từ đó vào trong 30km toàn đường đất bụi mù,bụng nghĩ thầm đường này mà đi trời mưa thì cứ gọi là bách nhục ( đường này đã đầm nền xong,không xấu bằng Du Gìa như kụ Nghị nói đâu nhá) đường vào LC đang được làm có nhiều đoạn bị tắc do đất đá đổ xuống chắn nối đi hoặc do họ thi công.
    chỗ này gần như là chỗ xấu nhất.
    cảnh sắc bên đường,ruộng bậc thang khá đẹp dù chẳng còn cọng lúa nào.
    4h30 xế ôm nhà mình đến Lao Chải,để xe cổng trường học đi dạo vòng quanh chờ mọi người ra hỏi bà chủ cửa hàng tạp phẩm đường vào Bốt Đen,17km xe đi vào được đó là thông tin có được. Lao Chải đã có điện,có 1 của hàng tạp phẩm hầu như thứ jì cũng có ( ông chủ có hẳn 1 em uaz mang hàng từ HG lên ).xăng mua lẻ cũng có dân cư cũng thưa thớt...cá nhân mình nghĩ nơi đây chưa phải là nơi khó khăn.
    5h xe kụ Nghị cũng đến nơi thăm thú chờ mọi người, một vài ý kiến đưa ra là phi thẳng xe vào,riêng kụ Nghị rất chi là bình tâm nhá,kụ bảo cái này kụ không tìm hiểu,đưa lên kụ Thanh xét vì kụ Thanh phụ trách cái này.kụ Thanh lại chờ chốt Nest cuối cùng mọi người quyết định phi xe vào gửi bản rồi trek..
    xe mình và xe chốt Nest đi cuối đi đến trạm biên phòng có chú biên phòng ra hỏi.sau một hồi tâm sự ,nói chuyện,hỏi han chú bảo là đoàn nào muốn vào trong đó phải khai báo cho các chú để nhỡ có chuyện jì xảy ra chú còn cho người vào.
    các xe khác cũng bắt đầu quay lại ( do đi đến con suôí không đi qua được ) mọi người đứng nói chuyện,bàn bạc cuối cùng nhờ chú biện phòng cho gửi nhờ xe ở trạm mà trek từ ngoài vào .
    chuẩn bị
    rồi lên đường.