1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Trên khắp nẻo đường Anh quốc

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi Julian, 30/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. doi_la_dong_song

doi_la_dong_song Thành viên mới

London à, Ai có ý định sang thời điểm này mình khuyên chân thành đừng nên sang. Thời tiết bây giờ đang buồn thê lương, nhiều hôm 4h chiều trời đã tối om, chán gần chết. Ngày rất ngắn.
    Tiện đây bốt thử cái ảnh giải đấu wimbledon., với cái air show ở Farnborough.
  2. xinh_nhat_mang

xinh_nhat_mang Thành viên mới

Mình thấy nếu đi châu Âu ý thì đi vào mùa hè là đẹp nhất,còn nếu các bạn thích ngắm tuyết thì hãy đi vào mùa đông. Hồi bố mình sang chơi ,xin visa cũng dễ lắm khoảng 1 tuần là có visa rồi . Nhưng có điều là phải fỏng vấn nếu như chưa đi châu Âu bao giờ hoặc là chưa đi Bắc Mỹ. Còn nếu đi mấy nước kia rồi thì ko cần fỏng vấn.
  3. wave_alfa

wave_alfa Thành viên mới

- To Julian, xinh_nhat_mang: cám ơn các bạn. Nếu như việc xin visa vào Anh như bạn xinh_nhat_mang nói thì có lẻ tôi sẽ xin được vì tôi đã đi cả Châu Âu và US rồi, nhưng tốn thời gian khoảng 1 tuần thì chắc không kịp cho tôi rồi. Đợi dịp khác vậy.
    - To Toni_Guy: cám ơn bạn đã nhiệt tình, chắc là Toni_Guy đang ở Hà Lan phải không? Hà Lan thì tôi cũng có đến Amsterdam và Deventer vào chuyến đi trước rồi, nên lần này cũng muốn đi đến nước khác ví dụ như Anh quốc, Thụy sĩ để khi về VN còn "nổ" với mọi người là mình đã đi đến London rồi (heheh).
    Tôi sẽ đến Munich vào 15/11, đã đặt vé và hotel để đi Rome và Venice rồi. Còn dư mấy ngày trước khi về lại VN thì chưa biết đi đâu (tôi cũng đi Paris rồi)? Theo các bạn thì đi Vienna (Áo) vào cuối tháng 11 thì có hay không? Ah, Visa vào Thụy sĩ có khó lắm không, thời gian?
    WA.
  4. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Thụy Sĩ chấp nhận Visa của Schengen .... nhưng visa phải trên 6 tháng Bác nên hỏi trực tiếp trên ĐSQ thì chắc ăn hơn đấy, dịp Hè vừa rồi em thấy có người có Visa du lịch của Thụy Sĩ nhưng vẫn qua đây chơi được.
    Sao bác không đi Tây Ban Nha chơi đi đến đó cho biết, tuy cách nửa vòng trái đất nhưng cách sống ở đấy giống VN phết
    Wien em chưa đi, nên no comment yet nếu bác có điều kiện thì đi luôn đi cho biết, London thì 5-10 năm nó vẫn thế, ko đi dịp này thì có dịp khác
  5. choupat

choupat Thành viên mới

Visa sang thuỵ sĩ thì theo choupat được biết chỉ cần chứng minh tài chính và có đủ 100 CHF per day là được nhận visa đấy ah. Còn thủ tục bao lâu thì choupat không biết nhưng cũng không được nhanh đâu, chính phủ ở đây họ kiểm tra giấy tờ từ đại sứ quán của nước bản địa gửi sang cũng lâu và cẩn thận lắm ah.
    Bác đi Vienne đi ah, thành phố đẹp và nhiều cái để xem lắm nhưng đi vào tháng 11 thì cũng như các nước châu âu khác thôi, buồn, xám xịt và lạnh
    @ Tony-guy: visa du lich của schengen sang được thuỵ sĩ hả ấy? tớ tưỏng là thuỵ sĩ không chấp nhận schengen visa du lich mà nếu sang xong thì lại về mấy nước Euro union được ah? vì tớ băn khoăn là visa du lich thường là single thôi mà, nếu ra khỏi nước họ nghĩa là visa hết hạn , sao quay lại được nhỉ? Nếu mà đúng là thuỵ sĩ chấp nhận thì tớ phải bảo bạn tớ sang đây thăm tớ vì bạn tớ cũng chỉ có schengen visa cho du lịch trong thôi.
  6. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

ồ, đ/c Julian chụp ảnh hoạt động đoàn rối nước Vn tại London ý nghĩa quá, chưa khi nào mình xem được cảnh đó.
    Nghe nói thời điểm này ở London tiết trời dễ chịu lắm phải không?
    Hy vọng là sang năm có dịp lang thang mùa thu ở đó.
    To choupat và các bạn: visa vào Thuỵ Sĩ riêng, không nằm trong khối schengen đâu.
  7. Toni_Guy

Bạn ko thấy là mình nói nếu bạn có Visa trên 6 tháng của Schengen thì mới được vào Thụy Sĩ miễn Visa à Nói 1 cách chính xác hơn là thế này, những đối tượng CƯ TRÚ ( làm gì thì ko cần biết ) tại Schengen zone từ 6 tháng trở lên hoàn toàn ra vào Thụy Sĩ vô tư miễn là khi đi cầm theo passpot và ID của nước đang cư trú. Nếu muốn vào Anh chẳng hạn, thì những đối tượng này cũng RẤT DỄ lấy được Visa Yên tâm đi
    Đối với đối tượng là khách du lịch từ VN sang thì rất khó để apply Visa sang Anh, Thụy Sĩ - đúng như Choupat nói- đó là những Visa loại "dùng 1 lần" Nếu có được Visa "multi" ( Visa thăm thân) thì lại là chuyện khác, có thể xin Visa qua những khu vực lân cận <-- mà loại Visa multi thì bao giờ cũng trên 6 tháng cả
    Nói tóm lại 1 điều, nếu bạn được phép cư trú tại Thuỵ Sĩ hay trong Schengen zone từ 6 tháng trở lên, đều có thể qua lại vô tư giữa 2 khu vực này
  8. Toni_Guy

kakaka tin mới nhận, thật ra chú kia xin Visa du lịch qua Thụy Sĩ, sau đó từ Thụy Sĩ apply thêm 1 Visa multi entry (gọi là giấy thông hành hay sao ý nhỉ, loại này chỉ có giá trị trong 1 thời gian nhất định thôi). Visa vào Hàlan phải xin từ VN cùng với Visa vào Thụy Sĩ
  9. choupat

choupat Thành viên mới

đấy đấy cái này choupat mới băn khoăn này chứ choupat biết là khó có thể mà có visa của schengen du lịch mà vào thuỵ sĩ. Ah, còn cái này nữa này, choupat thấy các bạn du học mà học ở khối thuộc châu âu như bạn tony-guy nói là trên 6 tháng là sang thuỵ sĩ được chứ những người mà ở thuỵ sĩ thì không sang được khối châu âu đâu kể cả có ở hàng năm mà không có passport của châu âu thì cũng đều bắt buộc làm visa hết, nên các bạn mà ở khối châu âu may mắn hơn những bạn ở thuỵ sĩ đấy
  10. Toni_Guy

Quay trở lại với chủ đề chính
    The London Eye.
    Tên đầy đủ là The British Airways London Eye. Đây là cái vòng quay ( mình không biết là phải gọi là gì, nếu ai biết từ nào hay hơn, xin đính chính giúp) lớn nhất thế giới với chiều cao xấp xỉ 137m và cân nặng khoảng 1600 tấn . Xin nói thêm, đây là hàng nhập khẩu chứ không phải là đồ sản xuất trong nước đâu nhé! Khoảng 6km Cables được nhập từ Ý, Các bộ phận cơ khí thì sản xuất ở CH Séc, và phần khung được sản xuất ở Hà Lan <--- kakaka Hà Lan chuyên về sản xuất những giant frames kiểu này kể từ khi xây dựng xong cửa chắn bão ở Rotterdam.