1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Triết lý cà phê (Bên ly cà phê, cuộc sống nói với chúng ta rằng.......)

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi giangbanking, 05/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wind-of-rock

wind-of-rock Thành viên rất tích cực

ầu chắc chẳng biết bà con cafe cà pháo thế nào, em đi cafe cũng lâu rồi , biết ngồi wán cũng phải 5 năm ồi mà thấy các anh các chị bàn nhiếu quán quá. đôi nhiều quá ko phải là hay bởi nhiều như thế chưa chắc đã ngôi hết mà em cũng cam đoan rằng post như vậy nhưng có những quán chẳng biết nó ở đâu chưa đến bao giờ và dù có biết cũng chẳng có bao giờ vào cả .
    vậy thì triết lý làm gì khi ở những quán cafe chúng ta chỉ đến đó để tán gẫu, nói chuyện fiếm mà thôi, đi cafe như thế thì ... em thì khác đi cafe thì cũng để gặp bạn bè nhưng cũng để tìm không gian riêng, với em cafe chỉ ở trên quán Đinh là hợp rồi, "Khi tôi sinh ra không giàu " thì với em quán Đinh là địa chỉ mà đến rồi hợp thì ở lại ko hợp thì thôi, quán chẳng giữ khách hihi.
    và ở đó em tìm ra 1 triết lý ngây ngô mà em uống kiểu đó cũng 3 năm rồi mà vẫn nhiều lần có nhiều bà con cô bác nhìn mình với con mắt tròn vo, đen láy như hòn bi ve trong đầu thì "ông ơi vì sao lại thế " bà chủ quán chỉ cười cười chẳng nói hehe. mà chắc cũng chẳng ai giống em nhỉ, gọi cafe sữa thì không thèm đanh sữa để nguyên, nhìn hay lắm cơ. cuộc đời nó đen đen giông cái màu của cafe ý, lại đắng ngắt nữa chứ múc 1 thìa lên thả xuống nó đạnh bẹt 1 cái chảy tong tỏng, rồi từ từ thưởng thức vị đắng của nó, nhìn ra cái hồ con rùa xa xa, từng dòng người hối hả khác xa với cái vẻ tĩnh lặng ở nơi này. rồi đến lớp tiếp là sưa, nó màu trắng sữa, ùh sữa thì phải có màu trắng sữa chứ, nhưng ở lớp trên cùng lớp sữa như được tô điểm bẳng vài nét châm phá, từng vệt dài đen đen, đôi khi chỉ như sợi chỉ đôi lúc như vệt sao chổi. đẹp thật, lấy chiếc thìa con con múc sữa lên, đặc sệt, cho vào miệng, thì cái vị đăng đắng của cafe ban đầu không còn nữa thay vào đó là vị ngột ngào của sữa. hết đắng rồi mới đến ngọt phải không, ai chẳng thế có chịu đắng cay thì mới cảm thấy được hạnh phúc. nhưng có những hạnh phúc mà còn có cả đắng cay nữa, ai thử cafe sẽ biết, uống hết cafe mà còn sữa kha khá sẽ thấy cặn cafe đọng lại, uống cafe mà tự nhiên thấy sạn sạn, tư dưng cảm giác nhoi nhói trong lòng.
    nhiều lần bà chủ quán bảo, sao con ko đánh nó lên , thế là cafe sữa chứ, nó phải có màu nâu chứ, phải có sự hoà quyện thì mới ngon được, nhưng không con thích thế, sông có khúc người có lúc, bức tranh cũng có chỗ sáng chỗ tối chứ ko thể 1 màu mà làm nên nổi bức tranh. con uống thế như thế đã thế và sẽ thế bà ạ . chắc cả cái quán chỉ có mình con uống thôi, bà nhỉ và cũng bởi thế mà đến wán con uống sữa cafe mà chẳng phải cafe sữa nữa, bà bảo vậy .
    triết lý bên ly cafe có nhiều, như những giọt cafe chảy tách tách bên ly cafe phin hàng sáng, nó cũng nhiều như những hạt cafe xay rồi li ti trong phin, mỗi ngày nó đều được "làm ưót " để tạo vị ngon cho đời
    -----------------------------
    em hay ngồi ở cafe Bích, cái chuồng chim trên 13 Đinh Tiên Hoàng, 1 phần vì rẻ ngày xưa rẻ nhứt là cam vắt mà có 5k giờ chắc lên 7-8k rồi, phần vì hè có nước dâu, nhãn ***g sen, mùa đông thì có cafe sữa trứng ngon lắm, cũng 1 phần ngay xưa e hay lên vì hay có xe ô tô nhà nước 60 chỗ sơn 3 vạch đỏ vàng trắng đón em trước cổng và đưa em đến trước quán luôn... và bây giở em lên đó vì thói quen và đó la 1 phần cuộc sống của em
    ----------
    mà có cái cafe Mai hay lắm cơ, vì nó mà em nghiện cafe đó híc hổi lớp 8 học ở Ngô Sĩ Liên học ở dãy nhà ngay sau cafe Mai, sáng dạy sớm quên ăn sáng mà hương cafe rang xay từ bên đó cứ ngào ngạt sang bên này, ban dầu là say, lả như người kiệt sức,lâu dần rồi nhớ rôi quen, rồi thèm, và ròi nghiện cafe. đến bây giờ đi đâu qua đó em cũng vòng qua Nguyễn Du không thi chí ít cũng đi qua phố Huế để tận hưởng cái cam giác sung sướng ngày nào
  2. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

ặ, cĂi quĂn cafe sinh viên ỏằY ĐTH lên giĂ nhỏằ?, nhỏằ> hỏằ"i xặa uỏằ'ng có 2k/cỏằ'c
  3. con_qua_xau_xi

con_qua_xau_xi Thành viên mới

thích nhất là mỗi khi lên Đinh lại có chỗ ở ban công.hehe.Ngồi bao lâu giờ mới biết đấy là quan Đinh .hihi
  4. vt_died

vt_died Thành viên mới

quạ đã ngồi ONG ở Huỳnh Thúc Kháng chưa, không biết là vt có thể mời quạ được không nhỉ.
  5. phamhoangle

phamhoangle Thành viên mới

Cái quán này mỗi lần đi qua lại muốn vào .Mùi cafe thơm dã man
  6. giangbanking

giangbanking Thành viên mới

Troài ơi, năm mới chỉ thích cà phê cà pháo thôi nhé.
    Thêm một quán cà phê đã 20 năm tuổi rồi. CÀ PHÊ LUNG duới gốc cây đa ở Hồ Ha le. Ngồi đây hơi bị sướng.
    Cà phê 8x hơi rộng nhưng mà cũng được. Nói chung là thích nhất cái PIANO trên đấy thôi.
    Sorry Basten với cả bé Lê nhé. Tối qua mãi mới được mọi người rủ nhưng mà lại busy nên phải cancel với mọi người lại.
    Anh Basten nhớ hôm nào mời lại nhé. Yêu mọi người.
  7. hugobosshn

hugobosshn Thành viên mới

Cà phê ngày xưa ở nhà thi vị, đậm đà, sung sướng uống một mình nơi quán vắng, vui vẻ cùng bạn bè khi quán đông
    café đối với mình bây giờ là thùng nước gạo, nhạt nhẽo nhưng vẫn phải nuốt vội cho nó ấm cái bụng
  8. lovely_penguin

lovely_penguin Thành viên mới

Với mình, cà phê ngày ở nhà là sự thưởng thức - cảm nhận - chia sẻ; còn bây giờ, là thức uống không thể thiếu giúp chống lại sự bướng bỉnh của cặp mí mắt cứ muốn díp lại vì mới được khép tạm 3 -4h, để có thể lê bước đến giảng đường mỗi sáng.
  9. con_qua_xau_xi

con_qua_xau_xi Thành viên mới

To vt .bây giwò mới thấy đc lời mời của vt .Quạ chẳng biết vt là ai că .Nhưng nếu là dân tháng 5 ,có ý định vào tháng 5 thì ok hết .
    Sắp xếp thời gian và phone cho Quạ 0915531212 - 9148465
  10. phamhoangle

phamhoangle Thành viên mới

@ Ly : đánh lẻ là không tốt
    @ Giangbanking : hôm nào ra Mai uống đi .Độ này chị bận thế ,không thấy lên đây .