1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Triệu chứng: Đau sau gáy gần đỉnh đầu là gì? Giải đáp từ thầy thuốc

Chủ đề trong '1980 Family Hà nội' bởi anhquan290196, 13/10/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhquan290196

anhquan290196 Thành viên tích cực

Chào bác sĩ!
    Tôi năm nay đã ngoài 50 tuổi. Dạo này thường có biểu hiện đau sau gáy gần đỉnh đầu, căng cứng dây chằng, cổ tay và cổ chân tê dại nó không thật lắm. Tôi bị thế này được hơn nửa năm rồi. Mong được sự trợ giúp của bác sĩ về triệu chứng trên của tôi.
    Cảm ơn bác sĩ.

https://goo.gl/RRg8PZ
    (Bác Lê – Hà Giang)

Trả lời:

Chào bác Lê, cảm ơn bác đã gửi câu hỏi về cho chúng cháu. Sau đây chúng cháu sẽ giải đáp về triệu chứng đau sau gáy gần đỉnh đầu cho bác.

Triệu chứng “ đau sau gáy gần đinh đầu căng cứng dây chằng” là biểu hiện của hội chứng đau vai gáy, triệu chứng xảy ra có thể do những căn bệnh như: thoát vị đĩa đệm cột sống cổ, thoái hóa đốt sống cổ, giãn dây chằng… Ngoài ra, có thể do vận động cổ sai tư thế, ăn uống thiếu chất,… dẫn tới căng cứng, mỏi cơ.

Đối với triệu chứng cổ tay, cổ chân có thể do bị chèn ép dây thân kinh. Mọi người nên chú ý với triệu chứng này.

Người có hội chứng đau vai gáy thì các khớp, dây chằng ở vị trí khác như cổ chân, cổ tay cũng có thể bị ảnh hưởng, đặc biệt là ở người lao động chân tay, bưng vác đồ nặng…

Vậy nên, bác Lê cần đi khám, chụp X quang để kiểm tra tình hình bệnh tình của mình. Sớm có những phương pháp điều trị bệnh kịp thời, tránh để bệnh tình nặng lên rất khó chữa trị.

Bác Lê cũng nên nghỉ ngơi, sinh hoạt điều độ, tránh bứng bê, vác các đồ vật nặng. Nếu đau quá thì bác nên sử dụng các loại thuốc giảm đau được bác sĩ chỉ định hoặc các phương pháp điều trị đông y. Sử dụng gối hoặc đệm nằm phù hợp với bệnh tình.

Chúc bác Lê và những ai đang có những triệu chứng trên luôn khỏe mạnh!
    Nguồn: https://goo.gl/RRg8PZ